Thủ tục làm trợ cấp nghỉ dưỡng sức sau sinh.

• Thread starter samsammi
  • Ngày gửi
S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Do mình không vào được mục BHXH, mình xin được hỏi ở trang này. Mong mọi người giúp đỡ.
Công ty mình làm hồ sơ nghỉ dưỡng sức sau khi sinh cho nhân viên.
Bên bảo hiểm họ yêu cầu phải có dấu công đoàn đóng vào hồ sơ mới hợp lệ.
Bên cty mình lại không có dấu công đoàn.
Không biết bạn nào đã làm hồ sơ loại này chưa ạ?
Và cách làm dấu công đoàn thủ tục ra sao?
Mọi người giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Bên bạn đã thành lập công đoàn chưa? Nếu chưa có thì làm công văn xin xác nhận chưa thành lập tổ chức công đoàn :)

• Like
Reactions: samsammi
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Đúng là đẻ ra nhiều ban bệ một hồi cải cách hành chính 1 cửa thành 1 cửa mà lắm ổ khóa (còn có cả ổ khóa mất chìa)....

• Like
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Do mình không vào được mục BHXH, mình xin được hỏi ở trang này. Mong mọi người giúp đỡ.
Công ty mình làm hồ sơ nghỉ dưỡng sức sau khi sinh cho nhân viên.
Bên bảo hiểm họ yêu cầu phải có dấu công đoàn đóng vào hồ sơ mới hợp lệ.
Bên cty mình lại không có dấu công đoàn.
Không biết bạn nào đã làm hồ sơ loại này chưa ạ?
Và cách làm dấu công đoàn thủ tục ra sao?
Mọi người giúp mình nhé.
Nếu đơn vị bạn ít người, không đủ điều kiện thành lập công đoàn thì có thể làm công văn gửi BHXH về việc bên bạn không có công đoàn, mong CQ BHXH xét duyệt cho NLĐ để đừng ảnh hưởng đến chế độ và quyền lợi của NLĐ. Bên mình hồi trước năm 2014 cũng từng làm vậy.

• Like
S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Nếu đơn vị bạn ít người, không đủ điều kiện thành lập công đoàn thì có thể làm công văn gửi BHXH về việc bên bạn không có công đoàn, mong CQ BHXH xét duyệt cho NLĐ để đừng ảnh hưởng đến chế độ và quyền lợi của NLĐ. Bên mình hồi trước năm 2014 cũng từng làm vậy.
tieulyhue@: Cảm ơn bạn nhiều.

S

samsammi

Trung cấp
5/6/17
57
1
8
Bên bạn đã thành lập công đoàn chưa? Nếu chưa có thì làm công văn xin xác nhận chưa thành lập tổ chức công đoàn :)
Công ty mình có văn bản thành lập công đoàn nhưng không hoạt động, văn bản đó lập để nộp bên phòng lao động làm thang bản lương cho nhân viên, công ty không trích đóng tiền công đoàn. Nếu mình làm dấu công đoàn thì có bắt buộc phải đóng tiền công đoàn hàng tháng không bạn?

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Công ty mình có văn bản thành lập công đoàn nhưng không hoạt động, văn bản đó lập để nộp bên phòng lao động làm thang bản lương cho nhân viên, công ty không trích đóng tiền công đoàn. Nếu mình làm dấu công đoàn thì có bắt buộc phải đóng tiền công đoàn hàng tháng không bạn?
Bên bạn có làm dấu công đoàn hay không thì cũng bắt buộc phải đóng tiền Công đoàn hàng tháng nhé bạn.
Bạn tham khảo thêm tại trang web sau:
http://ketoanthienung.vn/doan-phi-cong-doan-va-kinh-phi-cong-doan.htm

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Người lao động xin duoc hưởng trợ cấp nghỉ dưỡng sau thai sản thì có phải đi làm việc mà vẫn được hưởng không, hay là được nghỉ ở nhà (để nghỉ dưỡng) thì mới duoc hưởng tiền trợ cấp nghỉ dưỡng này vậy. Ai biết tư vấn giúp với....

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Người lao động xin duoc hưởng trợ cấp nghỉ dưỡng sau thai sản thì có phải đi làm việc mà vẫn được hưởng không, hay là được nghỉ ở nhà (để nghỉ dưỡng) thì mới duoc hưởng tiền trợ cấp nghỉ dưỡng này vậy. Ai biết tư vấn giúp với....
Những năm trước 2014 (lúc BHXH chưa có quyền thanh tra kiểm tra) thì thường NLĐ có nghỉ hay không nghỉ thì vẫn làm chế độ nghỉ dưỡng sức bình thường. Lúc này không ai phạt hay truy thu.
Nhưng nay BHXH đã có quy định thanh tra kiểm tra nên NLĐ nghỉ dưỡng sức phải thực sự nghỉ ở nhà mới được hưởng nhé. Và số ngày thực nghỉ dưỡng sức sau thai sản không quá số ngày quy định của BHXH.

K

khanhvi16

Guest
7/7/17
3
0
1
35
Mọi người ơi cho mình hỏi :
Công ty mình là công ty của trung quốc đang hoạt động ở việt nam . bên mình nhận một lượng hàng hóa cỉa công ty bên trung quốc , sau đó chuyển cho một công ty ở việt nam ( Cty này có cty mẹ ở TQ)sau khi nhận hàng . công ty mẹ của bên mua (ở trung quốc) sẽ chuyển tiền cho công ty ở trung quốc không chuyển qua mình. bên mình chỉ nhận hàng rồi đi giao . vậy sử lý vấn đề này ntn :
1. làm hợp đồng như thế nào
2. hạch toán thế nào cho hợp lý .
3 . liên quan đến thuế như thế nào .

K

khanhvi16

Guest
7/7/17
3
0
1
35
Mọi người ơi cho mình hỏi :
Công ty mình là công ty của trung quốc đang hoạt động ở việt nam . bên mình nhận một lượng hàng hóa cỉa công ty bên trung quốc , sau đó chuyển cho một công ty ở việt nam ( Cty này có cty mẹ ở TQ)sau khi nhận hàng . công ty mẹ của bên mua (ở trung quốc) sẽ chuyển tiền cho công ty ở trung quốc không chuyển qua mình. bên mình chỉ nhận hàng rồi đi giao . vậy sử lý vấn đề này ntn :
1. làm hợp đồng như thế nào
2. hạch toán thế nào cho hợp lý .
3 . liên quan đến thuế như thế nào .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA