Nhân viên không đóng BHXH

  • Thread starter stella ha
  • Ngày gửi
S

stella ha

Sơ cấp
15/6/17
61
6
8
23
Bạn hỏi xem bên công ty kia đã đóng bảo hiểm cho anh này chưa, nếu đóng rồi phải đưa "giấy xác nhận đã đóng bhxh" cho công ty bạn để công ty bạn khỏi đóng bảo hiểm.
Lưu ý lần sau nên nêu rõ thông tin, không mọi người tư vấn cho bạn sẽ không đầy đủ chính xác được
nếu chưa thì sao ạ? hình như bên đó cũng ko đóng BH ạ
 
S

stella ha

Sơ cấp
15/6/17
61
6
8
23
Chào bạn, theo Điều 4 Nghị định 44/2013/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động về hợp đồng lao động thì:
1. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động:
a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.
Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.
b) Khi hợp đồng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp chấm dứt hoặc thay đổi mà người lao động và người sử dụng lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của hợp đồng lao động kế tiếp có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.
2. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động:
a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.
Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm y tế thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế.
b) Khi hợp đồng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động đang tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc chấm dứt hoặc thay đổi mà người lao động và người sử dụng lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc thì người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc của hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất trong số các hợp đồng còn lại có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật.
cty mình ký HĐ sau nhưng mức lương lại cao hơn, thì theo như NĐ trên phải đóng BHYT cho NLĐ, còn BHXH, BHTN thì công ty kia đóng à?
Thường thì sẽ đóng thống nhất 1 bên chứ ko tách ra lằng nhằng như thế
Vậy TH này nên giải quyết thế nào và trách nhiệm các bên như thế nào nhỉ?
 
tieulyhue

tieulyhue

Thành viên thân thiết
20/10/10
472
183
43
32
huế
cty mình ký HĐ sau nhưng mức lương lại cao hơn, thì theo như NĐ trên phải đóng BHYT cho NLĐ, còn BHXH, BHTN thì công ty kia đóng à?
Thường thì sẽ đóng thống nhất 1 bên chứ ko tách ra lằng nhằng như thế
Vậy TH này nên giải quyết thế nào và trách nhiệm các bên như thế nào nhỉ?
Thường là đóng BHXH bắt buộc là đóng kèm luôn BHYT, BHTN. Bên cơ quan BHXH ko cho tách đâu. Trường hợp này bạn cứ giải quyết theo mục đầu tiên, cơ quan ký hđlđ sau nên không đóng cho nhân viên
 
  • Like
Reactions: stella ha
O

ocheo8x

Sơ cấp
29/10/11
28
2
3
Hà Nội
Cả nhà cho e hỏi có cách nào tạm không đóng bh để hưởng trợ cấp thất nghiệp k ạ?
 
tieulyhue

tieulyhue

Thành viên thân thiết
20/10/10
472
183
43
32
huế
@ocheo8x Ý bạn là sao? mình chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm.
 
T

thu225

Sơ cấp
20/10/08
13
2
3
hanoi
@ocheo8x chi co cach la nghi viec, "cham dut hop dong lao dong" thoi ban
 
T

thu225

Sơ cấp
20/10/08
13
2
3
hanoi
@HaKhanh.185 ban ko muon lang nhang thi sang cty moi ban lai dang ky dong BH lan dau, coi nhu bo tu thang 4 den bay gio thoi
 
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
Thành viên BQT
24/9/14
5,454
1,484
113
26
Quận Tân Bình
@ocheo8x trường hợp bạn đã có việc làm, nhưng chưa ký hợp đồng chính thức, ký hợp đồng thử việc vẫn được hưởng BHXH nhé
 
Thuan88

Thuan88

Sơ cấp
19/7/17
1
0
1
31
Cho minh hoi dong bao hiem tu ngay 1thang 8 nam 2011 den ngay 1thang 8 nam 2017. Minh lam dc 6nam rui. Cho minh cach tinh bao hiem xa hoi 1 lan nha. Xin cam on
 
N

nhímkon

Sơ cấp
6/5/17
35
5
8
27
@Lặng Yên cho mình hỏi bảo hiểm đóng đến năm 2015 là ngưng ko đóng nữa thì bây giờ có đc lãnh bhxh ko ạ?hay quá hạn rồi ạ
 
Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Thành viên thân thiết
14/7/16
136
10
18
27
@Thuan88 Bạn đưa ra mức lương của từng thời điểm đi để mọi người tính giúp.
 
tieulyhue

tieulyhue

Thành viên thân thiết
20/10/10
472
183
43
32
huế
@nhímkon Nếu bạn chưa nhận thì làm thủ tục nhận BHXH 1 lần thôi. BHXH 1 lần không có giới hạn thời gian tối đa, chỉ giới hạn thời gian tối thiểu là sau 1 năm không đóng tiếp mới được nhận.
 
N

nhímkon

Sơ cấp
6/5/17
35
5
8
27
@nhímkon Nếu bạn chưa nhận thì làm thủ tục nhận BHXH 1 lần thôi. BHXH 1 lần không có giới hạn thời gian tối đa, chỉ giới hạn thời gian tối thiểu là sau 1 năm không đóng tiếp mới được nhận.
cảm ơn bạn nha
 

Thành viên trực tuyến

  • xediengiatot
  • quyentn

TEXT LINK

Xem nhiều