Hóa đơn cùng ngày > 20 triệu

• Thread starter chudinhxinh
  • Ngày gửi
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@le anh dao
Không được khấu trừ là không đủ điều kiện khấu trừ nhưng nó vẫn là hàng hóa có hóa đơn hợp lệ tất nhiên bạn vẫn được phép xuất bán bình thường.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TranNhu11

Guest
10/4/17
11
1
3
29
@le anh dao Không được trừ thì tất nhiên không phải kê khai. Nhưng sao bạn lại không nói sếp bạn chuyển số tiền đó qua tài khoản rồi bên bán đưa lại tiền mặt cho cty bạn để được khấu trừ, 50tr là khoản tiền lớn mà.

• Like
Reactions: le anh dao
L

Long phuong 72

Guest
7/7/17
3
0
1
37
Các anh chị cho e hỏi
Cty e có nhập lô hàng từ hàn quốc về nhưng tờ khai này e ko thanh toán quốc tế và e củng ko đưa vào chi phí báo cáo thuế.
Như vậy cho em hỏi có bị sao không?
mong anh chị tư vấn giúp

L

le anh dao

Guest
@le anh dao Không được trừ thì tất nhiên không phải kê khai. Nhưng sao bạn lại không nói sếp bạn chuyển số tiền đó qua tài khoản rồi bên bán đưa lại tiền mặt cho cty bạn để được khấu trừ, 50tr là khoản tiền lớn mà.
Dạ. Tại vì lúc đầu bên siêu thị có nói. Nếu ko thanh toán bằng tiền mặt thì bên họ sẽ ko bán cho bên mình. Hì.. giờ đành chịu thiệt thòi. Hì... e cám ơn nhiều nhé

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Anh chị cho em hỏi thêm. cty e có mua hàng của siêu thị. với tổng giá trị 6 hóa đơn (500 triệu). mà xếp e lại thanh toán bằng tiền mặt. giờ những hóa đơn đó không dc khấu trừ thuế. e có phải nhập những HĐ đó vào HTKK không ạh. và những mặt hàng đó e có dc phép xuất hóa đơn bán ra không ạh. cám ơn cả nhà ạh
Bạn xem lại QĐ: Không được Khấu trừ thuế GTGT và không được tính chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thôi còn những việc khác vẫn bình thường..

Susu4

Susu4

Guest
13/6/16
5
2
3
32
Căng nhỉ, em cũng bị dính vụ này.

K

kimsinh

Guest
20/9/08
20
3
3
36
Hải Phòng City
Hóa đơn cùng ngày > 20 triệu

Căn cứ:

-Điều 15 thông tư Số: 219/2013/TT- BTC Hà Nội, ngày 31 tháng 12 năm 2013 Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng

-Điều 6 Thông tư Số: 78/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 18 tháng 6 năm 2014 Hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp

-Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22 tháng 06 năm 2015 Hướng dẫn về thuế TNDN tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP

Theo đó:

-Trường hợp: mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lênthì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

-Điều kiện để được khấu trừ thuế: Khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ( ủy nhiệm chi), bù trừ công nợ hai bên nếu có

Như vậy:

+ Hóa đơn dưới 20 triệu xuất nhiều lần trong một ngày có tổng giá trị cộng dồn >= 20 triệu

+Sẽ không được khấu trừ thuế GTGT nếu thanh toán bằng tiền mặt

+Không được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.
Bác giải thích hộ em từ "TỪNG LẦN c giá trị 20 triệu đồng trở lên với ạ"

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Chào các anh chị trong diễn đàn, cho mình hỏi ngoài mục một chút ạ. Đơn vị mình làm hàng gia công xuất khẩu (tạm nhập tái xuất) cho đối tác nước ngoài, khi xuất hàng bộ tờ khai phải có Invoice (giá fob), không phải là giá gia công được hưởng. Vậy mình phải dùng hóa đơn như thế nào để phán ánh doanh thu ạ?
Vì nếu dùng Invoice thì không phải là giá gia công được hưởng, nếu Invoice phản ánh là giá gia công thì không làm được thủ tục Hải quan và không làm được C/o.
Cảm ơn các anh chị nhiều.
Giá ghi trên invoice cứ mặc kệ nó, vì invoice không phải là căn cứ để khai thuế đâu. Căn cứ hợp đồng gia công - đơn giá gia công và số lượng hàng hóa xuát giao trả hàng gia công từng đợt để lập hoá đơn (hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng) đối với doanh thu gia công.

• Like
Reactions: hoan80
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Anh chị cho em hỏi thêm. cty e có mua hàng của siêu thị. với tổng giá trị 6 hóa đơn (500 triệu). mà xếp e lại thanh toán bằng tiền mặt. giờ những hóa đơn đó không dc khấu trừ thuế. e có phải nhập những HĐ đó vào HTKK không ạh. và những mặt hàng đó e có dc phép xuất hóa đơn bán ra không ạh. cám ơn cả nhà ạh
Chỉ tiêu Tổng giá trị hàng hóa mua vào (23. 24) thì nhập tất cả hóa đơn mua vào trong kỳ, nhưng chỉ tiêu Số thuế GTGT được khấu trừ trong kỳ (25) chi nhập số đủ điều kiện khấu trừ thôi chứ. Còn khi bán thì tất nhiên là phải lập hóa đơn rồi, không phân biệt là xuất bán hàng hóa có khấu trừ hay hông được khấu trừ fhuế GTGT mua vào.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Bác giải thích hộ em từ "TỪNG LẦN c giá trị 20 triệu đồng trở lên với ạ"
Vào cửa hàng , mua hàng, mang hàng ra cùng hóa đơn là 1 lần...; quay vào mua hàng, mang hàng ra cùng hóa đơn nữa là 2 lần... cứ như vậy mà tính... cộng dồn lại các lần, tương ứng với các hóa đơn nếu dưoới 10 triệu thì trả tiền mặt cũng được khấu trừ (nếu đó là hóa đơn GTGT) và được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN; nếu từ 20 triệu trở lên thì không được khấu trừ, không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Giá ghi trên invoice cứ mặc kệ nó, vì invoice không phải là căn cứ để khai thuế đâu. Căn cứ hợp đồng gia công - đơn giá gia công và số lượng hàng hóa xuát giao trả hàng gia công từng đợt để lập hoá đơn (hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn bán hàng) đối với doanh thu gia công.
@ACC4RUM Cảm ơn bạn, như vậy tức là khi xuất khẩu trả đối tác bên nước ngoài thì trường hợp này mình phải dùng hóa đơn GTGT để ghi nhận doanh thu?, (Vì Invoice chỉ để làm tờ khai xuất và C/o) đúng không bạn?

H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
@ACC4RUM Cảm ơn bạn, như vậy tức là khi xuất khẩu trả đối tác bên nước ngoài thì trường hợp này mình phải dùng hóa đơn GTGT để ghi nhận doanh thu?, (Vì Invoice chỉ để làm tờ khai xuất và C/o) đúng không bạn?

H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Cảm ơn bạn @ACC4RUM , như vậy tức là khi xuất khẩu trả đối tác bên nước ngoài thì trường hợp này mình phải dùng hóa đơn GTGT để ghi nhận doanh thu?, (Vì Invoice chỉ để làm tờ khai xuất và C/o) đúng không bạn?

H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Cảm ơn bạn @ACC4RUM , như vậy tức là khi xuất khẩu trả đối tác bên nước ngoài thì trường hợp này mình phải dùng hóa đơn GTGT để ghi nhận doanh thu?, (Vì Invoice chỉ để làm tờ khai xuất và C/o) đúng không bạn?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nói chung là invoice chỉ để xuất khẩu hàng hóa, quy định hiện hành không quản lý invoice nên có lập hay không là do bên đối tác nước ngoài có yêu cầu không. Còn bên Việt Nam chỉ cần hóa đơn của phần doanh thu gia công để khai thuế.

• Like
Reactions: hoan80
H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Nói chung là invoice chỉ để xuất khẩu hàng hóa, quy định hiện hành không quản lý invoice nên có lập hay không là do bên đối tác nước ngoài có yêu cầu không. Còn bên Việt Nam chỉ cần hóa đơn của phần doanh thu gia công để khai thuế.
@ACC4RUM , mình hiểu nhưng mình đang tranh cãi điều mọi người nói là dùng invoice để ghi nhận doanh thu gia công, nhưng invoice trong bộ tờ khai xuất khẩu thì không phải là giá gia công được hưởng, chính vậy vẫn phải dùng hóa đơn giá trị gia tăng để ghi nhận doanh thu. Điều này đúng không bạn?. Mọi người nói có văn bản hợp nhất số 17 là chỉ dùng invoice để ghi nhận doanh thu, nhưng trường hợp này chẳng lẽ lại dùng 2 loại invoice, 1 để dùng cho bộ tờ khai xuất và làm C/O, 1 để ghi nhận doanh thu?

T

tigerthong1102

Sơ cấp
14/7/17
2
0
1
33
Cảm ơn bác nhiều

N

ngocthuy2014

Guest
19/4/14
30
2
8
43
tphcm
Trường hợp này không được khấu trừ thuế cũng không được tính vao chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN, bạn hạch toán vào chi phí không hợp lý để theo dõi cuối năm quyết toán thuế TNDN bạn trừ ra khoản này

Trường An

Trường An

Guest
15/7/17
2
2
3
35
@ACC4RUM cho An hỏi chỗ hoá đơn của phần doanh thu gia công rõ hơn là gì được không ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA