Hỏi về hạch toán chi phí mua hàng vào tài khoản 1561

Lê Thanh Hiền 17

Lê Thanh Hiền 17

Guest
18/7/17
8
1
3
Xin chào các anh chị
Mình đang đọc thông tư 200 và có đoạn:
====================
Điều 29:
c) Kế toán nhập, xuất, tồn kho hàng hóa trên tài khoản 156 được phản ánh theo nguyên tắc giá gốc quy định trong Chuẩn mực kế toán “Hàng tồn kho”. Giá gốc hàng hóa mua vào, bao gồm: Giá mua, chi phí thu mua (vận chuyển, bốc xếp, bảo quản hàng từ nơi mua về kho doanh nghiệp, chi phí bảo hiểm,...), thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế bảo vệ môi trường (nếu có), thuế GTGT hàng nhập khẩu (nếu không được khấu trừ). Trường hợp doanh nghiệp mua hàng hóa về để bán lại nhưng vì lý do nào đó cần phải gia công, sơ chế, tân trang, phân loại chọn lọc để làm tăng thêm giá trị hoặc khả năng bán của hàng hóa thì trị giá hàng mua gồm cả chi phí gia công, sơ chế.
- Giá gốc của hàng hóa mua vào được tính theo từng nguồn nhập và phải theo dõi, phản ánh riêng biệt trị giá mua và chi phí thu mua hàng hóa.
===================
Mong các bạn có kinh nghiệm giải đáp giúp:
1. Giá gốc theo Chuẩn mực thì bao gồm: Giá mua, chi phí thu mua, nhưng đoạn dưới lại bảo "phản ánh riêng biệt trị giá mua và chi phí thu mua hàng hóa". Như vậy có gì không thống nhất ở đây không?
2. Nếu doanh nghiệp mình phản ánh chi phí mua hàng vào tài khoản 1561 thì có sai so với thông tư này không? Có ai có hướng dẫn hay nguồn tài liệu nào dễ hiểu, cho mình xin tham khảo với nhé
Chân thành cảm ơn
 
  • Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,263
1,480
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Xin chào các anh chị
Mình đang đọc thông tư 200 và có đoạn:
====================
Điều 29:
c) Kế toán nhập, xuất, tồn kho hàng hóa trên tài khoản 156 được phản ánh theo nguyên tắc giá gốc quy định trong Chuẩn mực kế toán “Hàng tồn kho”. Giá gốc hàng hóa mua vào, bao gồm: Giá mua, chi phí thu mua (vận chuyển, bốc xếp, bảo quản hàng từ nơi mua về kho doanh nghiệp, chi phí bảo hiểm,...), thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế bảo vệ môi trường (nếu có), thuế GTGT hàng nhập khẩu (nếu không được khấu trừ). Trường hợp doanh nghiệp mua hàng hóa về để bán lại nhưng vì lý do nào đó cần phải gia công, sơ chế, tân trang, phân loại chọn lọc để làm tăng thêm giá trị hoặc khả năng bán của hàng hóa thì trị giá hàng mua gồm cả chi phí gia công, sơ chế.
- Giá gốc của hàng hóa mua vào được tính theo từng nguồn nhập và phải theo dõi, phản ánh riêng biệt trị giá mua và chi phí thu mua hàng hóa.
===================
Mong các bạn có kinh nghiệm giải đáp giúp:
1. Giá gốc theo Chuẩn mực thì bao gồm: Giá mua, chi phí thu mua, nhưng đoạn dưới lại bảo "phản ánh riêng biệt trị giá mua và chi phí thu mua hàng hóa". Như vậy có gì không thống nhất ở đây không?
2. Nếu doanh nghiệp mình phản ánh chi phí mua hàng vào tài khoản 1561 thì có sai so với thông tư này không? Có ai có hướng dẫn hay nguồn tài liệu nào dễ hiểu, cho mình xin tham khảo với nhé
Chân thành cảm ơn
1. Vẫn thống nhất vì 1561 hay 1562 vẫn là hàng tồn kho.

2. Cái quy định "phải" kia hơi vô duyên, đáng lẽ là "nên", và thực tế nhiều công ty ghi nhận chi phí mua hàng vào 1561.

Bạn tham khảo thêm ở đây:

https://webketoan.com/threads/2788445-hach-toan-chi-phi-mua-hang-trong-doanh-nghiep-thuong-mai/
 
  • Like
Reactions: Lê Thanh Hiền 17
Lê Thanh Hiền 17

Lê Thanh Hiền 17

Guest
18/7/17
8
1
3
1. Vẫn thống nhất vì 1561 hay 1562 vẫn là hàng tồn kho.

2. Cái quy định "phải" kia hơi vô duyên, đáng lẽ là "nên", và thực tế nhiều công ty ghi nhận chi phí mua hàng vào 1561.

Bạn tham khảo thêm ở đây:

https://webketoan.com/threads/2788445-hach-toan-chi-phi-mua-hang-trong-doanh-nghiep-thuong-mai/
Rất cảm ơn bạn
Do cái "vô duyên" kia nên nhiều người lại hiểu là bắt buộc phải hạch toán riêng, trong khi hạch toán riêng như vậy rất bất tiện cho kế toán.
Hầu hết kế toán đều dùng phần mềm rồi, mà phải ngồi tính toán số chi phí phân bổ mỗi khi kết thúc tháng, tính kết quả kinh doanh.
Không biết có doanh nghiệp nào bị phạt vì làm "sai" thông tư trên không vậy các anh chị?
 
Lê Thanh Hiền 17

Lê Thanh Hiền 17

Guest
18/7/17
8
1
3
Up bài lên để mong các bạn có kinh nghiệm thảo luận và chia sẻ giúp mình.
Cảm ơn nhiều
 
Lê Thanh Hiền 17

Lê Thanh Hiền 17

Guest
18/7/17
8
1
3
Vẫn muốn có người cho mình ý kiến thêm.
Việc hạch toán kế toán thực tế sai so với thống tư như thế này thì có hậu quả gì không ?
Cảm ơn mọi người
 
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
797
266
63
65
Xin chào các anh chị
Mình đang đọc thông tư 200 và có đoạn:
====================
Điều 29:
c) Kế toán nhập, xuất, tồn kho hàng hóa trên tài khoản 156 được phản ánh theo nguyên tắc giá gốc quy định trong Chuẩn mực kế toán “Hàng tồn kho”. Giá gốc hàng hóa mua vào, bao gồm: Giá mua, chi phí thu mua (vận chuyển, bốc xếp, bảo quản hàng từ nơi mua về kho doanh nghiệp, chi phí bảo hiểm,...), thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế bảo vệ môi trường (nếu có), thuế GTGT hàng nhập khẩu (nếu không được khấu trừ). Trường hợp doanh nghiệp mua hàng hóa về để bán lại nhưng vì lý do nào đó cần phải gia công, sơ chế, tân trang, phân loại chọn lọc để làm tăng thêm giá trị hoặc khả năng bán của hàng hóa thì trị giá hàng mua gồm cả chi phí gia công, sơ chế.
- Giá gốc của hàng hóa mua vào được tính theo từng nguồn nhập và phải theo dõi, phản ánh riêng biệt trị giá mua và chi phí thu mua hàng hóa.
===================
Mong các bạn có kinh nghiệm giải đáp giúp:
1. Giá gốc theo Chuẩn mực thì bao gồm: Giá mua, chi phí thu mua, nhưng đoạn dưới lại bảo "phản ánh riêng biệt trị giá mua và chi phí thu mua hàng hóa". Như vậy có gì không thống nhất ở đây không?
2. Nếu doanh nghiệp mình phản ánh chi phí mua hàng vào tài khoản 1561 thì có sai so với thông tư này không? Có ai có hướng dẫn hay nguồn tài liệu nào dễ hiểu, cho mình xin tham khảo với nhé
Chân thành cảm ơn

Câu hỏi khá hay. Thực ra nhiều thông tư, nghị định ... hiện nay nhiều trường hợp: Chưa chuẩn, chưa thống nhất ... Nhất là giữa các nghành ai hiểu theo kiểu nào cũng được vì vậy nên cùng 1 vấn đề mà mỗi nơi thực hiện 1 cách !!!
 
  • Like
Reactions: Lê Thanh Hiền 17
Lê Thanh Hiền 17

Lê Thanh Hiền 17

Guest
18/7/17
8
1
3
Câu hỏi khá hay. Thực ra nhiều thông tư, nghị định ... hiện nay nhiều trường hợp: Chưa chuẩn, chưa thống nhất ... Nhất là giữa các nghành ai hiểu theo kiểu nào cũng được vì vậy nên cùng 1 vấn đề mà mỗi nơi thực hiện 1 cách !!!
Cảm ơn bạn đã ủng hộ
Vừa rồi mình có trao đổi với 1 chị bạn kế toán và cũng được biết:
1. Cơ quan thuế thì mỗi nơi hướng dẫn 1 kiểu cùng 1 tài liệu (Giống như phép vua thua lệ làng)
2. Hỏi phòng tuyên truyền thì cũng được trả lời chung chung là chính, và chắc 1 điều họ không tư vấn kế toán
3. Khi thanh tra, thì họ lại moi ra phần hạch toán nếu "cảm thấy" sai
Khổ thân những ai đang chọn ngành này
 
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,198
988
113
Cảm ơn bạn đã ủng hộ
Vừa rồi mình có trao đổi với 1 chị bạn kế toán và cũng được biết:
1. Cơ quan thuế thì mỗi nơi hướng dẫn 1 kiểu cùng 1 tài liệu (Giống như phép vua thua lệ làng)
2. Hỏi phòng tuyên truyền thì cũng được trả lời chung chung là chính, và chắc 1 điều họ không tư vấn kế toán
3. Khi thanh tra, thì họ lại moi ra phần hạch toán nếu "cảm thấy" sai
Khổ thân những ai đang chọn ngành này
Bạn nghĩ cái gì mà bạn hỏi CQT về vấn đề này?
Bạn hỏi Vụ chế độ KT tôi còn chấp nhận đc.
Đây lại đi hỏi tên dở hơi.
Cái vụ 1561, 1562 trc khi trả lời cho tôi hỏi bạn có phải dân kế toán gốc ko? Hay kế toán là nghề tay ngang?
 
Lê Thanh Hiền 17

Lê Thanh Hiền 17

Guest
18/7/17
8
1
3
Bạn nghĩ cái gì mà bạn hỏi CQT về vấn đề này?
Bạn hỏi Vụ chế độ KT tôi còn chấp nhận đc.
Đây lại đi hỏi tên dở hơi.
Cái vụ 1561, 1562 trc khi trả lời cho tôi hỏi bạn có phải dân kế toán gốc ko? Hay kế toán là nghề tay ngang?
Vâng,
Mình cũng chỉ là người làm kế toán và đang thắc mắc chút về nó
Còn việc hỏi han kia thì như đã nói đấy, là tâm sự của 1 chị bạn kế toán, nhưng nó cũng đúng mà, khi thanh tra thuế, họ đều phải giải thích đủ điều về hạch toán kế toán
Mà nói thật, có bao nhiêu người làm kế toán biết được cách xử lý khi thắc mắc về chế độ kế toán, hạch toán? Họ có biết phải hỏi ai, vụ chính sách, vụ chế độ kế toán ... Mà cho dù biết hỏi cơ quan này thì cũng chưa biết phải hỏi thế nào? phương tiện nào nữa
Nếu bạn Kinh7 có kinh nghiệm thì chia sẻ để mình với mọi người được biết với nhé
Cảm ơn bạn rất nhiều
 
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,198
988
113
Vâng,
Mình cũng chỉ là người làm kế toán và đang thắc mắc chút về nó
Còn việc hỏi han kia thì như đã nói đấy, là tâm sự của 1 chị bạn kế toán, nhưng nó cũng đúng mà, khi thanh tra thuế, họ đều phải giải thích đủ điều về hạch toán kế toán
Mà nói thật, có bao nhiêu người làm kế toán biết được cách xử lý khi thắc mắc về chế độ kế toán, hạch toán? Họ có biết phải hỏi ai, vụ chính sách, vụ chế độ kế toán ... Mà cho dù biết hỏi cơ quan này thì cũng chưa biết phải hỏi thế nào? phương tiện nào nữa
Nếu bạn Kinh7 có kinh nghiệm thì chia sẻ để mình với mọi người được biết với nhé
Cảm ơn bạn rất nhiều
Cái này mình thấy nó là do ý chí của người làm luật.
Trc học kế toán có học cái này.
Sau làm thực tế ko thấy mấy ai dùng.
Đoán chắc cũng ko hiểu hướng dẫn kiểu gì.
 
  • Like
Reactions: Lê Thanh Hiền 17
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,198
988
113
Còn về hạch toán 1562 là do về chi phí mua hàng nó phức tạp. Lùng nhùng thì sử dụng nó để phân bổ.
Nếu đơn giản thì táng luôn vào 1561.
 
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
797
266
63
65
Vẫn muốn có người cho mình ý kiến thêm.
Việc hạch toán kế toán thực tế sai so với thống tư như thế này thì có hậu quả gì không ?
Cảm ơn mọi người
Bạn ơi: Có Hậu quả gì không ??? Tùy vào từng trường hợp cụ thể !!!
- Tùy vào trình độ của người Kiễm tra và người bị kiễm tra ...
- Tùy vào ứng xử của DN với người kiễm tra ..
 
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,198
988
113
Bạn ơi: Có Hậu quả gì không ??? Tùy vào từng trường hợp cụ thể !!!
- Tùy vào trình độ của người Kiễm tra và người bị kiễm tra ...
- Tùy vào ứng xử của DN với người kiễm tra ..
1 chữ Tùy thôi nó thể hiện bản chất của hệ thống luôn.
 
Lê Thanh Hiền 17

Lê Thanh Hiền 17

Guest
18/7/17
8
1
3
Bạn ơi: Có Hậu quả gì không ??? Tùy vào từng trường hợp cụ thể !!!
- Tùy vào trình độ của người Kiễm tra và người bị kiễm tra ...
- Tùy vào ứng xử của DN với người kiễm tra ..
Tùy nghĩa là sao cũng được
Đó chính là lý do vì sao doanh nghiệp sợ thuế như sợ chúa tể rừng xanh
 

BQT trực tuyến

  • MINA
    MINA
    TV Ban Quản Trị / Admin

Thành viên trực tuyến

  • tibodinh
  • altieltsgiasu
  • MINA
  • Duy14499
  • tramle16
  • P.T.Quyen

Xem nhiều