Phép năm - Những điểm người lao động nên biết

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Lưu ý khi trả phép năm. Để thuận tiện ko phải theo dõi phép năm, hàng tháng trên bảng lương các bạn làm luôn cột tiền phép, tháng nào chi trả tháng đó, nghỉ còn phép thì trừ, hết phép thì nghỉ ko lương. Tránh TH quên ko trả phép cho NLĐ, sau thanh tra lao động - tiền lương lại rắc rối.

Bên cty em thì được mang sang 7 ngày chưa nghỉ phép của năm trước, nhưng bắt buột phải sử dụng 7 ngày phép này trước 30/4 của năm sau. Nếu ko thì xem như bỏ ko sử dụng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

RiDongFood

Guest
17/11/15
10
0
1
mọi ngươi , cho em hỏi : Trường hợp nhân viên nữ nghỉ thai sản trong năm từ T2-T8 thì phép năm của nhân viên thai sản này tính như thế nào ạh. Bên em thường hết năm sẽ quy trả bằng tiền những ngày phép năm chưa nghỉ cho nhân viên.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Thời gian nghỉ thai sản vẫn tính là thời gian làm việc và đóng BHXh liên tục nên người nghỉ thai sản vẫn được hưởng phép năm trong 6 tháng nghỉ theo quy định (Tức là nghỉ 6 tháng vẫn có 6 ngày phép)

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Thời gian nghỉ thai sản vẫn tính là thời gian làm việc và đóng BHXh liên tục nên người nghỉ thai sản vẫn được hưởng phép năm trong 6 tháng nghỉ theo quy định (Tức là nghỉ 6 tháng vẫn có 6 ngày phép)

@ tieuthu007: bạn trích qui định nào, thông tư nào để xác định rằng NLĐ nghỉ thai sản 6 tháng thì vẫn hưởng duoc 6 ngày phép vậy. Từ khi mình đi làm đến giờ, cty cũng có nhiều lao dong nữ nghỉ thai sản (truoc đây là 4 tháng, giờ đây là 6 tháng) nhưng chưa nghe, chưa thấy truong hợp nào nghỉ thai sản mà vẫn duoc tính ngày phép cho thời gian ấy. Bạn trích dẫn qui định nào, thông tư nào giúp vs nhé. thsk bạn

xuantruongyen4

xuantruongyen4

Sơ cấp
Thằng bạn mình vợ nó đẻ nhưng sếp chỉ cho nghỉ 1 hôm, như vậy là sai quy định nhưng có cách nào để bắt ông sếp làm đúng quy định trong những trường hợp sau này không nhỉ

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Thằng bạn mình vợ nó đẻ nhưng sếp chỉ cho nghỉ 1 hôm, như vậy là sai quy định nhưng có cách nào để bắt ông sếp làm đúng quy định trong những trường hợp sau này không nhỉ

bạn chưa nói rõ, nghỉ 1 hôm là hôm truoc khi sanh hay 1 hôm sau khi sanh ??? ko hieu ý bạn ?

N

nguyễn đặng thị hoa

Sơ cấp
23/3/17
11
2
3
31
thông tin rất bổ ích, cảm ơn chị

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
mọi ngươi , cho em hỏi : Trường hợp nhân viên nữ nghỉ thai sản trong năm từ T2-T8 thì phép năm của nhân viên thai sản này tính như thế nào ạh. Bên em thường hết năm sẽ quy trả bằng tiền những ngày phép năm chưa nghỉ cho nhân viên.
Nghỉ thai sản thì tùy công ty có tính phép hay không, vì thực chất còn là lao động của doanh nghiệp nhưng lao động này lại nghỉ thai sản

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Muốn bắt cũng khó, vì quy định là quy định, còn sếp muốn tuân thủ hay không lại là chuyện khác

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Theo mình thì nghỉ thai sản ko đc tính phép bạn ạ. Mỗi tháng làm việc thì LĐ đc 01 ngày nghỉ phép. Trường hợp nghỉ thai sản thì 6 tháng này lđ ko làm việc vì nghỉ thai sản nên sẽ ko tính phép.
Tuy nhiên, nếu công ty có chế độ đãi ngộ tốt thì vẫn có thể tính ngày phép cho LĐ (sếp duyệt).

• Like
Reactions: Fuji Mountain
Thuynguyen300394

Thuynguyen300394

Trung cấp
3/10/14
70
15
8
30
Quận 12
Mọi người cho em hỏi. ng lao động có kí hợp đồng, đóng bhxh đầy đủ, nghỉ đám cưới 3 ngày thì tiền lương 3 ngày đó BHXH trả hay người sử dụng lao động trả. Em nói Sếp phải trả mà sếp nói em là BHXH trả .Có quy định nào về việc chi trả nghỉ những ngày đám cưới, đám tang không nhỉ .

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Mọi người cho em hỏi. ng lao động có kí hợp đồng, đóng bhxh đầy đủ, nghỉ đám cưới 3 ngày thì tiền lương 3 ngày đó BHXH trả hay người sử dụng lao động trả. Em nói Sếp phải trả mà sếp nói em là BHXH trả.Có quy định nào về việc chi trả nghỉ những ngày đám cưới, đám tang không nhỉ .
Cưới bản thân lao động hay là lao động nghỉ đi ăn cưới ngkhac v e?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bản thân lao động cưới đó chị
Bản thân lao động cưới thì đc nghỉ 3 ngày có hưởng lương e nhé. Đó là quy định của pháp luật r.
BHXh chỉ thanh toán nghỉ khi ốm đau, sinh con,...

• Like
Reactions: Fuji Mountain
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Bản thân lao động cưới đó chị
NLĐ được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên trong những trường hợp sau đây:
1. Kết hôn (nghỉ 3 ngày)
2. Bố đẻ, mẹ đẻ chết (nghỉ 3 ngày)
3. Bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết (nghỉ 3 ngày)
4. Vợ chết hoặc chồng chết (nghỉ 3 ngày)
5. Con chết (nghỉ 3 ngày)
6. Con kết hôn (nghỉ 1 ngày)
Nội dung nêu trên được căn cứ vào Khoản 1 Điều 116 Bộ luật Lao động 2012.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
NLĐ được nghỉ việc riêng và hưởng nguyên trong những trường hợp sau đây:
1. Kết hôn (nghỉ 3 ngày)
2. Bố đẻ, mẹ đẻ chết (nghỉ 3 ngày)
3. Bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết (nghỉ 3 ngày)
4. Vợ chết hoặc chồng chết (nghỉ 3 ngày)
5. Con chết (nghỉ 3 ngày)
6. Con kết hôn (nghỉ 1 ngày)
Nội dung nêu trên được căn cứ vào Khoản 1 Điều 116 Bộ luật Lao động 2012.

@BBthuy nói chính xác nè. bên mình cho ghi rõ trong thỏa ước lao động tập thể nữa đấy.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
bạn chưa nói rõ, nghỉ 1 hôm là hôm truoc khi sanh hay 1 hôm sau khi sanh ??? ko hieu ý bạn ?
Có rất nhiều ý kiến đều dựa vào bộ luật lao động năm 2012 để đưa ra câu trả lời : thời gian nghỉ thai sản vẫn đc hưởng phép năm. Tất nhiên theo quy định về phép năm là bạn phải làm đủ 12 tháng.
Ví dụ:
(Chinhphu.vn) - Bà Đỗ Thị Mai Ly (TPHCM) nghỉ thai sản từ tháng 11/2015 đến hết tháng 4/2016, bắt đầu đi làm lại từ ngày 2/5/2016. Theo thông báo của công ty, do 4 tháng đầu năm 2016 bà Ly không đi làm nên sẽ không được tính phép năm vì đã được hưởng chế độ thai sản.
Bà Ly hỏi, theo quy định của pháp luật bà có được hưởng đủ chế độ 12 ngày phép của năm 2016 không, hay chỉ được tính 8 ngày tương ứng với 8 tháng làm việc?
Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Đỗ Thị Mai Ly như sau:
Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 111 Bộ luật Lao động năm 2012, người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động, với công việc trong điều kiện bình thường, thì được nghỉ hàng năm 12 ngày làm việc hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.
Khoản 7, Điều 6 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Bộ luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động quy định, thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hàng năm.
Căn cứ quy định nêu trên, thời gian nghỉ chế độ thai sản 2 tháng cuối năm 2015 và 4 tháng đầu năm 2016 của bà Đỗ Thị Mai Ly được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hàng năm.
Trong năm 2016, bà Ly có 4 tháng nghỉ chế độ thai sản (từ tháng 1/2016 đến hết tháng 4/2016) được coi là thời gian làm việc và nếu có đủ 8 tháng làm việc (từ tháng 5/2016 đến hết tháng 12/2016) thì số ngày nghỉ hàng năm (còn gọi là nghỉ phép) của năm 2016 được tính đủ 12 ngày.
Luật sư Trần Văn Toàn
VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

• Like
Reactions: RiDongFood
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
wow. vậy là từ 2012 đến nay, cũng nhiều nữ lao động nghỉ thai sản mà bị trừ 6 ngày phép thì thiệt thòi rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA