Có nên sử dụng hóa đơn điện tử không?

ketoanpro2017

ketoanpro2017

Sơ cấp
17/1/17
2
0
1
36
Chào các Anh/Chị Em bên cty em có nhận được các thông tin liên quan về hóa đơn điện tử.
E đang phân vân là hóa đơn điện tử có bắt buộc không? Có nên sử dụng hóa đơn điện tử không?
Và nếu mua thì nên mua của đơn vị cung cấp hóa đơn điện tử nào?
E cảm ơn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Hóa đơn điện tử hiện tại vẫn chưa bắt buộc, tuy nhiên bên ngành thuế đang hướng đến sẽ bắt buộc :)

• Like
Reactions: ketoanpro2017
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Theo phân tích của các Sếp nhà mình thì sử dụng hóa đơn điện tử hiệu quả, tiết kiệm, an toàn hơn hóa đơn giấy rất nhiều, và đó sẽ là một xu thế, thiết nghĩ bên bạn nên tiến hành giờ đi là vừa

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Theo phân tích của các Sếp nhà mình thì sử dụng hóa đơn điện tử hiệu quả, tiết kiệm, an toàn hơn hóa đơn giấy rất nhiều, và đó sẽ là một xu thế, thiết nghĩ bên bạn nên tiến hành giờ đi là vừa
Vậy thì cứ thế mà triển.
Triển xong có vấn đề gì đừng có nhè cổ DN ra phạt là đc.

Maggi

Maggi

Sơ cấp
10/2/15
19
1
3
@Kaspersky bạn có biết hiện tại có bao nhiêu nhà cung cấp phần mềm này ko? Và dịch vụ chăm sóc khách hàng của bên nào tốt nhất? Bên mình đang tìm hiểu để sử dụng mà chưa biết dùng của bên nào?Nếu bạn dùng rồi thì cho review nhé?Thanks.

• Like
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Chào các Anh/Chị Em bên cty em có nhận được các thông tin liên quan về hóa đơn điện tử.
E đang phân vân là hóa đơn điện tử có bắt buộc không? Có nên sử dụng hóa đơn điện tử không?
E cảm ơn?

Các nhà cung cấp giải pháp hóa đơn điện tử (e-invoice) đang liên tục triển khai các hội thảo (kết hợp với các đơn vị phần mềm kế toán và đại diện của chi cục Thuế tại tỉnh thành tổ chức hội thảo. Bạn nghe ngóng thông tin ở địa phương bạn hội thảo như thế tổ chức khi nào, dia điểm ở đâu để tham dự và có hiểu biết sâu hơn.

Mình có tham dự 1 buổi ở Đà Nẵng đầu tháng 8 này và thấy cực kỳ bổ ích. Đại diện của gần 100 DN tham gia đưa ra nhiều câu hỏi (vui có, hóc búa có, thực tiễn có...) và lần lượt các đại diện của VNPT, cty phần mềm FAST và Anh Phương trường phòng tư vấn truyền thông trả lời 1 cách rốt ráo và rõ ràng.

Hiện tại cũng khá nhiều DN đã và đang thử nghiệm hóa don điện tử (qua nhà cung ứng VNPT, BRAVO ...) và thấy phản hồi của họ cũng ok lắm. Một người bạn của mình cho biết khi tích hợp với phần mềm kế toán nữa thì giảm thiểu rất công việc hành chính, thu gọn việc lưu trữ, giảm tải công việc rà soát và cơ quan thuế cũng dễ kiểm tra soát xét nhanh hơn. Mặc dù e-invoice chưa phải là bắt buột tại thời điểm này nhưng trước sau gì cũng sẽ bắt buột thực hiện (lúc truoc có dọc 1 bài báo trên báo Pháp luật là sẽ áp dụng từ 1/1/2018 nhưng sau đó có bài báo khác thong tin lại là 1/7/2018).

Theo mình, bạn cứ tham kham khảo thêm các bạn kế toán ở những đơn vị đang thử nghiệm hóa dơn điện tử để có sự lựa chọn tốt nhất....

• Like
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Hóa đơn điện tử là xu hướng sắp tới, không xài trước cũng phải xài thôi ah vi cơ quan Thuế đang muốn "bắt buộc"

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Mới thì nó rối zậy đó chứ thử nghiệm rồi thấy chả có gì khó, áp dụng càng sớm càng tốt anh ah,,,,
Vs trình độ và năng lực bảo mật về CNTT kiểu rút điện như hiện nay mà triển khai 1 loạt thì chắc là xong cả hệ thống đấy.

• Like
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@Kaspersky bạn có biết hiện tại có bao nhiêu nhà cung cấp phần mềm này ko? Và dịch vụ chăm sóc khách hàng của bên nào tốt nhất? Bên mình đang tìm hiểu để sử dụng mà chưa biết dùng của bên nào?Nếu bạn dùng rồi thì cho review nhé?Thanks.
Bên mình đang dùng của VNPT đó bạn. Thấy hỗ trợ và các dịch vụ liên quan cũng OK lắm. Bạn có thể tham khảo họ.

• Like
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Mình đọc quảng cáo thì thấy sử dụng hoá đơn điện tử là rất tốt, trừ những lúc bị "điện chết" thôi...

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Mình đọc quảng cáo thì thấy sử dụng hoá đơn điện tử là rất tốt, trừ những lúc bị "điện chết" thôi...

Ơ hay, "điện chết" thì cái gì cũng quẻo chứ hóa đơn điện tử mà kể zô. "điện chết" văn phòng ko có điều hòa có ngồi làm cả ngày được ko? ngồi dược chết lìền...

myk2

myk2

Sơ cấp
6/11/13
3
0
1
Đống Đa, Hà nội
sau này nếu hướng đến bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử, thì những hóa đơn còn lại chưa sử dụng hết sẽ hủy à các bác?

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
sau này nếu hướng đến bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử, thì những hóa đơn còn lại chưa sử dụng hết sẽ hủy à các bác?
Khi chuyển qua rồi thì hủy thôi. Nên kinh nghiệm đừng đặt in quá nhiều hóa đơn. Ước tính một năm hoặc hai năm khoảng bao nhiêu cái rồi đặt in cho khỏe.

• Like
Reactions: myk2
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Khi chuyển qua rồi thì hủy thôi. Nên kinh nghiệm đừng đặt in quá nhiều hóa đơn. Ước tính một năm hoặc hai năm khoảng bao nhiêu cái rồi đặt in cho khỏe.

Hiện tại thì DN mình vẫn duoc phép dùng song song, nhưng không biết năm sau (khi đã chính thức áp dụng từ 1/7/2018) thì chưa thấy hướng dẫn gì từ cquan thuế cả..

• Like
Reactions: Kaspersky
Quyền.NT

Quyền.NT

Guest
16/8/17
2
3
1
30
E cảm ơn?

Chào bạn
Bạn xem phần mềm này nhé, bạn có thể đăng ký xem DEMO bên link phía dưới để biết rỏ hơn về Hóa đơn điện tử ( hoàn toàn miễn phí nhé ;)).
MIỄN PHÍ PHẦN MỀM HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ “Đăng ký http://demo.vacom.com.vn/Demo/Dangky_Demo?tdn=quyennt
VIDEO DEMO GIỚI THIỆU
VIDEO giới thiệu VACOM -Invoice:

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Hiện tại thì DN mình vẫn duoc phép dùng song song, nhưng không biết năm sau (khi đã chính thức áp dụng từ 1/7/2018) thì chưa thấy hướng dẫn gì từ cquan thuế cả..
Muốn làm thầy bói "tiên liệu" trước thì xem qua Dự thảo Nghị định thay thế Nghị định 51 về hóa đơn đi; trong đó nói là sẽ tăng cường sử dụng hóa đơn điện từ, hóa đơn có xác thực của thuế...; hạn chế việc DN tự đặt in hóa đơn, thậm chí các trường hợp không sử dụng hóa đơn điện từ, hóa đơn có xác thực của thuế thì phải mua hóa đơn do thuế in... (như ngày xửa ngày xưa... đó, chạy đi xa quá bây giờ lại "quay về chốn cũ" thôi...)

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA