Sinh viên năm tư và băn khoăn khi học trái ngành

• Thread starter Minhbnm
  • Ngày gửi
M

Minhbnm

Sơ cấp
8/8/17
5
0
1
27
Chào mọi người, em đang là sinh viên đầu năm 4 khoa tài chính ngân hàng, chuyên ngành tài chính và rất thích làm kế toán, kiểm toán. Tuy trái ngành , nhưng vẫn rất đam mê ạ, khi học các môn nguyên lý kế toán, hay kế toán doanh nghiệp thì em rất thích, như đang làm toán vậy. Mọi người cho em hỏi trái ngành thì có trở ngại nhiều trong công việc kế toán, kiểm toán không ạ.
Có cần học thêm bằng kế toán - kiểm toán không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào bạn
Theo như mình thấy bạn mình học tài chính ngân hàng toàn ra làm kế toán - kiểm toán, quan trọng là bạn có cái căn bản của Kế toán hay không (như có nắm vững nghiệp vụ, bản chất của kế toán). Mỗi công ty đều có đặc thù riêng thưởng ra họ sẽ đào tạo lại à

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Nếu người ta mà chịu nhận bạn vào làm thì kiểu gì bạn cũng sẽ làm được.

• Like
Reactions: thanh.andy
N

nguyenthihue200489

Guest
12/4/16
6
1
18
36
Quan trọng là bạn có đam mê và phù hợp với nghề, còn lại là sự cố gắng của bản thân. Cố gắng hết sức là sẽ thành công bạn ah!

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Ở Việt Nam có một nghịch lý mà ai cũng từng nghe, từng thấy và từng trãi nghiệm.

Không phải ai cũng lựa chọn duoc công việc đúng với sở trường của mình và cũng không ít người phải làm công việc chỉ dựa vào sở đoản. Trong nhóm những người bạn của mình thì có đến hơn 2/3 đã làm công việc trái ngành (nói đúng hơn là họ không thể có lựa chọn nào khác nếu không muốn nằm ở nhà chờ việc, chịu thất nghiệp và chờ bồ nhí đến nuôi..). Đứa học ngành dụ lịch thì vào làm ngân hàng (giờ lên đến phó chi nhánh Phòng giao dịch abc). Đứa học ngành ngân hàng (ĐH kinh tế) ra làm phòng nhân sự hãng Coke. Đứa học ĐH Ngoại ngữ (Anh) giờ là giám đốc tài chính Intercontinentel. Đứa học quản trị khách sạn, nhà hàng giờ là quản đốc phân xưởng may mặc. Đứa học bách khoa ngành chế tạo máy thì giờ đi bán bảo hiểm Manulife. Đứa học sư phạm toán giờ làm hướng dẫn viên du lịch inbound... kể ra còn dài dài..

Kết luận lại, bạn cũng không nên quá lo lắng hay lăn tăn về việc lựa chọn công việc trái ngành. Đôi khi mình đâu có chọn duoc nghề mình thích mà nghề chọn bạn đấy chứ. Miễn sao bạn làm hết sức mình, để tâm cho công việc thì trước sau gì bạn cũng sẽ gặt được thành quả tốt đẹp.

thanh.andy

thanh.andy

Guest
21/8/17
10
0
3
Bạn thân mến.

Truoc mình học kỹ thuật, tot nghiep ra xin vao làm ngân hàng (tín dụng). Vẫn làm okei đó.

Quan trọng minh thấy bạn cần là: quyết tâm va thích nó

Trân trọng

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chào mọi người, em đang là sinh viên đầu năm 4 khoa tài chính ngân hàng, chuyên ngành tài chính và rất thích làm kế toán, kiểm toán. Tuy trái ngành , nhưng vẫn rất đam mê ạ, khi học các môn nguyên lý kế toán, hay kế toán doanh nghiệp thì em rất thích, như đang làm toán vậy. Mọi người cho em hỏi trái ngành thì có trở ngại nhiều trong công việc kế toán, kiểm toán không ạ.
Chị từng có câu "Người chọn nghề chứ hiếm khi nghề chọn người".

Người chọn nghề
- (1) Họ chọn khi có kỹ năng chuyên môn tốt về nghề nghiệp đó (đôi khi là bẩm sinh);
- (2) Họ chọn vì họ đam mê và yêu thích nó;
- (3) Họ chọn vì không còn sự lựa chọn nào khác.

Em thuộc trường hợp số (2). Khi đã đam mê và yêu thích thì công việc sẽ có một sức cuốn hút kỳ diệu, tạo động lực cho người ta học hỏi và vươn xa. Chuyên ngành học là "tài chính, ngân hàng" mà đi làm kế toán / kiểm toán thì cũng không gọi là trái ngành đâu vì nền tảng kiến thức và cơ sở lý luận gần như nhau. Thậm chí có lợi thế hơn những người chỉ học kế toán / kiểm toán vì có được góc nhìn về tài chính bài bản, giúp cho cái nhìn về công việc rộng hơn và có thêm kỹ năng về phân tích - đánh giá, nếu đi sâu vào kế toán quản trị thì sẽ phát huy được năng lực và tận hưởng được niềm đam mê sẵn có.

Nếu có điều kiện thì cũng nên học thêm ngắn hạn về chuyên môn nâng cao, nếu không thì cứ đi làm, vừa làm vừa học, nghề sẽ dậy nghề.

Chúc em chọn đúng nghề và sẽ vươn cao cùng niềm đam mê của chính mình!

simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Bạn nói bạn rất thích học nguyên lý kế toán hay KTDN,.... nghĩa là bạn học rất tốt -> cho nên chỉ cần bạn cố gắng thêm thì bạn sẽ làm được
Nếu có điều kiện thì đi học thêm, còn không thì cứ đi làm rồi tích lũy, học hỏi thêm từ các anh chị đi trước
Chúc bạn thành công

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Ở Việt Nam có một nghịch lý mà ai cũng từng nghe, từng thấy và từng trãi nghiệm.

Không phải ai cũng lựa chọn duoc công việc đúng với sở trường của mình và cũng không ít người phải làm công việc chỉ dựa vào sở đoản. Trong nhóm những người bạn của mình thì có đến hơn 2/3 đã làm công việc trái ngành (nói đúng hơn là họ không thể có lựa chọn nào khác nếu không muốn nằm ở nhà chờ việc, chịu thất nghiệp và chờ bồ nhí đến nuôi..). Đứa học ngành dụ lịch thì vào làm ngân hàng (giờ lên đến phó chi nhánh Phòng giao dịch abc). Đứa học ngành ngân hàng (ĐH kinh tế) ra làm phòng nhân sự hãng Coke. Đứa học ĐH Ngoại ngữ (Anh) giờ là giám đốc tài chính Intercontinentel. Đứa học quản trị khách sạn, nhà hàng giờ là quản đốc phân xưởng may mặc. Đứa học bách khoa ngành chế tạo máy thì giờ đi bán bảo hiểm Manulife. Đứa học sư phạm toán giờ làm hướng dẫn viên du lịch inbound... kể ra còn dài dài..

Kết luận lại, bạn cũng không nên quá lo lắng hay lăn tăn về việc lựa chọn công việc trái ngành. Đôi khi mình đâu có chọn duoc nghề mình thích mà nghề chọn bạn đấy chứ. Miễn sao bạn làm hết sức mình, để tâm cho công việc thì trước sau gì bạn cũng sẽ gặt được thành quả tốt đẹp.
Ừ.
Toàn đc đào tạo tay phải, sau dùng chủ yếu tay trái,
Chính vì cái lý luận đấy thì chúng ta ms như ngày hôm nay,
MỚI NHƯ NGÀY HÔM NAY. HIỂU KHÔNG?

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
ko biết chui từ lỗ nào mà thấy hại não ghê lun... haizzz...
Có hiểu cái gì đâu.
Nhìn vào sự chuyên môn hóa của người Nhật, người Mỹ.
Nhìn vào tính thực dụng, sự hiệu quả của người Nga.
Sẽ ra vấn đề.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Theo anh em không phải lo. Em cứ học cho tốt, hiểu cho sâu phần nguyên lý là ổn. Phần nghiệp vụ em sẽ học từ từ sau này vì:
+ Kế toán hiện tại đã tuyên ngôn xem trọng bản chất hơn hình thức. Em nắm được bản chất thì em sẽ làm được, còn nợ gì có gì chỉ cần tham khảo sách.
+ Những vấn đề chuyên môn cao như tính giá thành, phân tích BCTC, ... đảm bảo sinh viên chuyên ngành cũng học như cưỡi ngựa xem hoa. Khi đi làm tiếp cận thực tế thì em mới học thêm và trải nghiệm.
+ Phần quan trọng công việc của kế toán hiện tại là tuân thủ quy định chính sách. Cái này hiện tại thay đổi tính bằng tháng nên những gì học trong trường thì ra trường có khi nó đã đổi rồi.
+ VN đang chuẩn bị đưa vào áp dụng IFRS. Khi ra em ra trường có khi đã triển khai cái này rồi thì mọi người đều mới như nhau hết, kể cả 20 năm trong nghề như anh.
+ ...

Anh thấy chỉ có một chút trở ngại nếu em muốn đi theo con đường kế toán viên hành nghề, vì hiện tại bằng cấp không phải chuyên ngành kế toán, kiểm toán thì không được thi CCHN.

Cuối cùng, người ta nói rằng giáo dục đại học không đào tạo nghề nghiệp mà trang bị cho sv cơ sở lý luận, phương pháp ngiên cứu, ... . Cử nhân sẽ có nền tảng đó mà tự học, tự nghiên cứu lên. Sự học là cả đời, càng học càng thấy mới. Anh mới đi học CMA thì thấy rằng quan điểm KTQT hiện đại hoàn toàn khác những gì anh được học trước đây. Anh tiếp xúc nhiều ông chủ lớn không ít người trong số họ thành công trái nghề. Vd một anh giáo viên vật lý giờ là tổng giám đốc một công ty Mỹ to đùng.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Theo anh em không phải lo. Em cứ học cho tốt, hiểu cho sâu phần nguyên lý là ổn. Phần nghiệp vụ em sẽ học từ từ sau này vì:
+ Kế toán hiện tại đã tuyên ngôn xem trọng bản chất hơn hình thức. Em nắm được bản chất thì em sẽ làm được, còn nợ gì có gì chỉ cần tham khảo sách.
+ Những vấn đề chuyên môn cao như tính giá thành, phân tích BCTC, ... đảm bảo sinh viên chuyên ngành cũng học như cưỡi ngựa xem hoa. Khi đi làm tiếp cận thực tế thì em mới học thêm và trải nghiệm.
+ Phần quan trọng công việc của kế toán hiện tại là tuân thủ quy định chính sách. Cái này hiện tại thay đổi tính bằng tháng nên những gì học trong trường thì ra trường có khi nó đã đổi rồi.
+ VN đang chuẩn bị đưa vào áp dụng IFRS. Khi ra em ra trường có khi đã triển khai cái này rồi thì mọi người đều mới như nhau hết, kể cả 20 năm trong nghề như anh.
+ ...

Anh thấy chỉ có một chút trở ngại nếu em muốn đi theo con đường kế toán viên hành nghề, vì hiện tại bằng cấp không phải chuyên ngành kế toán, kiểm toán thì không được thi CCHN.

Cuối cùng, người ta nói rằng giáo dục đại học không đào tạo nghề nghiệp mà trang bị cho sv cơ sở lý luận, phương pháp ngiên cứu, ... . Cử nhân sẽ có nền tảng đó mà tự học, tự nghiên cứu lên. Sự học là cả đời, càng học càng thấy mới. Anh mới đi học CMA thì thấy rằng quan điểm KTQT hiện đại hoàn toàn khác những gì anh được học trước đây. Anh tiếp xúc nhiều ông chủ lớn không ít người trong số họ thành công trái nghề. Vd một anh giáo viên vật lý giờ là tổng giám đốc một công ty Mỹ to đùng.
Giáo dục đại học không đào tạo nghề nghiệp.
Giờ thì đã hiểu tại sao sinh viên ra trường ko làm đc việc,
Chính là vì những lý luận nguy hiểm như hiện tại,
Nên nhớ lý luận sinh ra từ thực tiễn. Thực tiễn sẽ rút ra đc lý luận.
Chưa làm đc việc mà đã muốn nghiên cứu.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
+ ...

Viết rất hay và rất thực tế... cho triệu like

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Giáo dục đại học không đào tạo nghề nghiệp.
Giờ thì đã hiểu tại sao sinh viên ra trường ko làm đc việc,
Chính là vì những lý luận nguy hiểm như hiện tại,
Nên nhớ lý luận sinh ra từ thực tiễn. Thực tiễn sẽ rút ra đc lý luận.
Chưa làm đc việc mà đã muốn nghiên cứu.

Phán như Thánh... về nhà xây nhà thờ mà làm Mẹ bề trên đi nhé... ai cũng muốn thọc bánh xe là sao hả bạn...

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
@Kin7 : Sau mấy năm góp sức cho Diễn đàn, giọng văn vẫn không ngọt thêm xíu nào nhỉ!

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
@Kin7 : Sau mấy năm góp sức cho Diễn đàn, giọng văn vẫn không ngọt thêm xíu nào nhỉ!
Thật sự bản thân mình muốn các bạn trẻ hiểu rõ những vấn đề sau.
1. Không bao giờ có chuyện học 1 kiểu ra làm 1 kiểu vs nghề kế toán. Chỉ có những kẻ dốt nát lười học, ko có khả năng ứng dụng những cái đc học ms nói câu đấy.
2. Đừng hy vọng những người thuận tay phải lại làm bằng tay trái làm ra sp tốt. Số làm tốt là rất ít. Cái gì cũng vậy. Phải có kiến thức, chuyên môn, kỹ năng. Ko tồn tại sự chém gió ở đây.
3. Nếu tập hợp được những người thật sự giỏi để làm việc mà họ giỏi. Đất nước mình sẽ phát triển hơn ngày hôm nay.

A

anhnguyen649

Guest
29/8/17
3
0
1
34
được thì mình nghĩ bạn cứ nên học

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
1. Không bao giờ có chuyện học 1 kiểu ra làm 1 kiểu vs nghề kế toán. Chỉ có những kẻ dốt nát lười học, ko có khả năng ứng dụng những cái đc học ms nói câu đấy.
2. Đừng hy vọng những người thuận tay phải lại làm bằng tay trái làm ra sp tốt. Số làm tốt là rất ít. Cái gì cũng vậy. Phải có kiến thức, chuyên môn, kỹ năng. Ko tồn tại sự chém gió ở đây.
3. Nếu tập hợp được những người thật sự giỏi để làm việc mà họ giỏi. Đất nước mình sẽ phát triển hơn ngày hôm nay.
- Chuẩn quá bác. Tuy đọc hơi thô cơ mà đúng như thế. Nếu học tốt, vững thì ra làm kiểu gì chả làm tốt. Cái không biết thì chắc chắn sẽ học nhanh biết.
- "học tốt, vững" ở đây không phải cầm cái bằng giỏi là vững đâu nhé. Mình hồi cũng bằng giỏi nhưng mà ngu kế toán lắm.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Quan điểm của bạn thì mình đồng tình. Chỉ mong mỏi giúp sức nêm thêm miếng đường thôi hà. :)
Muốn hẹn cafe mà có vẻ khó quá đi! :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA