Giám đốc không đóng bảo hiểm

• Thread starter hoacotu0792
  • Ngày gửi
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
công ty em là cty TNHH hai thành viên trở lên. Giám đốc cty cũng là 1 thành viên góp vốn của cty. Nhưng trước giờ sếp em chỉ nhận lương chứ không đóng bảo hiểm mà em đọc luật bảo hiểm thấy bảo nếu không đóng bảo hiểm sẽ bị phạt tù. Mọi người cho em hỏi trường hợp của sếp em phải giải quyết như thế nào ạ? cty em cũng thành lập lâu rồi giờ nếu bảo nộp tiền bảo hiểm từ lúc sếp em ký hợp đồng thì không ổn mà sếp em thì đang bảo nhờ đóng bảo hiểm ở 1 cty khác liệu có được không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
công ty em là cty TNHH hai thành viên trở lên. Giám đốc cty cũng là 1 thành viên góp vốn của cty. Nhưng trước giờ sếp em chỉ nhận lương chứ không đóng bảo hiểm mà em đọc luật bảo hiểm thấy bảo nếu không đóng bảo hiểm sẽ bị phạt tù. Mọi người cho em hỏi trường hợp của sếp em phải giải quyết như thế nào ạ? cty em cũng thành lập lâu rồi giờ nếu bảo nộp tiền bảo hiểm từ lúc sếp em ký hợp đồng thì không ổn mà sếp em thì đang bảo nhờ đóng bảo hiểm ở 1 cty khác liệu có được không ạ?
Miễn là có đóng thì ok rồi. một NLĐ có thể làm nhiều nơi nhưng chỉ đc đóng BHXH tại 1 nơi nên nếu sếp nhờ đóng BH ở cty khác rồi là đc

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Miễn là có đóng thì ok rồi. một NLĐ có thể làm nhiều nơi nhưng chỉ đc đóng BHXH tại 1 nơi nên nếu sếp nhờ đóng BH ở cty khác rồi là đc
sếp mình vẫn chưa đóng bảo hiểm ở đâu cả giờ mới đang tính đóng ở nơi khác thôi. Ý mình muốn hỏi thời gian trước sếp mình không đóng bảo hiểm thì sau này có bị truy thu không ý?

thanhphong2017

thanhphong2017

I never give up
21/8/17
1
0
1
26
TP HCM
bit.ly
Công ty mình 1 mình cũng có đóng bảo hiểm đâu

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Công ty mình 1 mình cũng có đóng bảo hiểm đâu
công ty mình thì có gần chục lao động. mọi người đều đóng bảo hiểm hết chỉ có sếp là không đóng thôi

D

duongtran1

Sơ cấp
20/9/10
44
1
8
ha noi
NĐ 595/NĐ-BHXH 2017 có quy định
"Điều 4. Đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 2 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:
1.5. Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;"

Giám đốc vẫn nhận tiền mà không coi là lương thì có cách nào không nhỉ các A/C?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Theo quy định người sử dụng lao động có hưởng lương thì bắt buộc phải đóng bảo hiểm, trước không đóng bảo hiểm thì chắc chắn sẽ bị truy thu, truy thu thời gian bao lâu thì do cơ quan BHXH

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA