HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
1. Hợp đồng lao động của cty kia cũng chưa đủ để chứng minh ng đó đã đóng BHXH ở cty kia. Nếu là chị chị phải photo thêm cả thẻ bảo hiểm y tế của họ. Họ chưa giao sổ để chốt sổ cũng ko ảnh hưởng gì đến cty em cả. Chốt sổ là để bảo vệ quyền lợi cho người lđ để chứng minh họ đã đóng BHXH tại cty em với mức nào, trong thời gian bao lâu để sau này hưởng chế độ BHXH. Còn nghĩa vụ của cty em với BHXH là đóng BHXH hàng tháng theo kê khai thì bên e đã thực hiện đầy đủ rồi
Về chi phí lương nếu đủ điều kiện theo điều 6 thông tư 78, 96 thì vẫn đc tính chi phí đc trừ. Em ko khấu trừ thuế TNCN thì sau này khi cơ quan thuế xuống quyết toán mà phát hiện ra thì em bị truy thu và phạt về thuế TNCN thôi.
2. Câu hỏi này khá nhạy cảm vì có khả năng liên quan tới lách luật nên c ko trả lời vì vi phạm nội quy diễn đàn sẽ bị xóa bài :). Nếu thực tế bên em như vậy thì em thu thập các hồ sơ, chứng từ chứng minh giao dịch có xảy ra thật, tuân theo các quy chế, quy định cty và các văn bản pháp luật về thuế

Em cảm ơn chị nhiều ạ, em sẽ tìm hiểu thêm về 2 TT78 và 96 ạ, đọc các bài trả lời của chị thôi mà em đã hiểu rõ hơn rất nhiều về thuế TNCN, rất bổ ích ạ :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Cảm ơn em! Hy vọng em cũng sẽ dành thời gian chia sẻ với diễn đàn để mọi người cùng học hỏi :);)

• Like
Reactions: Phương Hạ 111
N

nhatthuy2015

Guest
25/11/15
4
0
1
30
CÓ ANH CHỊ NÀO LÀM TRONG CÔNG TY SẢN XUẤT ĐÒ GỖ NỘI THẤT KHÔNG Ạ. CHO EM SĐT EM XIN CHÚT KINH NGHIỆM VỚI

T

tlpkhanh

Trung cấp
4/8/15
60
4
8
31
Cho em hỏi về vấn đề khi nào NLĐ ( ng lao động) được ký Hợp đồng lao động ko thời hạn ạ? Như em biết khi NLĐ ký kết hợp đồng có thời hạn tối đa 2 lần thì có quy định hợp đồng có thời hạn là bao lâu ko ạ ( ví dụ 3 tháng,6 tháng,...), đến lần thứ 3 thì NLĐ vẫn tiếp tục làm việc sẽ được ký kết hợp đồng ko thời hạn với cty. Và nếu được ký HĐ ko thời hạn thì mỗi đợt tăng lương chỉ cần làm thêm Quyết định tăng lương kèm theo là được phải ko ạ?
Mong mọi ng giúp đỡ vì cty em đang tới đợt thanh tra xuống kiểm tra ạ.

Phương Hạ 111

Phương Hạ 111

Trung cấp
18/8/16
182
17
18
Hà Nội
Cho em hỏi về vấn đề khi nào NLĐ ( ng lao động) được ký Hợp đồng lao động ko thời hạn ạ? Như em biết khi NLĐ ký kết hợp đồng có thời hạn tối đa 2 lần thì có quy định hợp đồng có thời hạn là bao lâu ko ạ ( ví dụ 3 tháng,6 tháng,...), đến lần thứ 3 thì NLĐ vẫn tiếp tục làm việc sẽ được ký kết hợp đồng ko thời hạn với cty. Và nếu được ký HĐ ko thời hạn thì mỗi đợt tăng lương chỉ cần làm thêm Quyết định tăng lương kèm theo là được phải ko ạ?
Theo mình biết thì sau 1 năm thì HĐLĐ có thời hạn sẽ dc tự động chuyển thành HĐLĐ ko thơi hạn
Và nếu được ký HĐ ko thời hạn thì mỗi đợt tăng lương chỉ cần làm thêm Quyết định tăng lương kèm theo là được phải ko ạ?

Công ty mình cũng làm vậy

• Like
Reactions: tlpkhanh
Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
Theo mình biết, tùy quy định của công ty. có thể mới vô đã đước ký hợp đồng vô thời hạn. còn hợp đồng có thời hạn tối đa là 2 lần, không quy định mỗi lần bao lâu ( cty mình, 1 năm - > 3 năm - > vô thời hạn) khi đã là hợp đồng vô thwoif hạn tăng lương thì có quyết định, + phụ lục hợp đồng ( mình đang làm như vậy)

• Like
H

haxanh_13

Sơ cấp
2/7/18
6
0
1
28
Anh chị cho e hỏi về vấn đền này được không ạ. Em đang làm tạ công ty A, nay e nhận làm kế toán dịch vụ cho công cty B, 1 năm 2 lần mỗi lần dưới 1 tháng, số tiền mỗi lần là 1.900.000đ. E chỉ cần ký hợp đồng thời vụ thôi đúng không ạ. Vì thu nhập dưới 2tr nên e khoogn trích tính 10%thuế TNCN tại nguồn. Nhưng e không biết e có cần làm thể thủ tục gì về thuế TNCN không và cuối năm quyết toán tại công ty A e đnag làm có ảnh hưởng gì không?. Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ anh chị ạ.

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Anh chị cho e hỏi về vấn đền này được không ạ. Em đang làm tạ công ty A, nay e nhận làm kế toán dịch vụ cho công cty B, 1 năm 2 lần mỗi lần dưới 1 tháng, số tiền mỗi lần là 1.900.000đ. E chỉ cần ký hợp đồng thời vụ thôi đúng không ạ. Vì thu nhập dưới 2tr nên e khoogn trích tính 10%thuế TNCN tại nguồn. Nhưng e không biết e có cần làm thể thủ tục gì về thuế TNCN không và cuối năm quyết toán tại công ty A e đnag làm có ảnh hưởng gì không?. Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ anh chị ạ.
Nếu bên B bạn làm có phát sinh lương của bạn thì phần bên B bạn phải cộng bên A để tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến để tính thuế TNCN.

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Tăng lương thì phải có quyết định tăng lương và phụ lục hợp đồng kẹp vô HĐ nha bạn.

• Like
H

haxanh_13

Sơ cấp
2/7/18
6
0
1
28
Nếu bên B bạn làm có phát sinh lương của bạn thì phần bên B bạn phải cộng bên A để tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến để tính thuế TNCN.
Dạ theo như e được biết thì nếu nơi phát sinh thứ 2 mà <2tr thì mình không cần trích 10% thuế TNCN phải không ạ

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Dạ theo như e được biết thì nếu nơi phát sinh thứ 2 mà <2tr thì mình không cần trích 10% thuế TNCN phải không ạ
không bạn, như mình đã nói ở trên thì bạn phải cộng thu nhập 2 nơi để tính thuế TNCN theo biểu lũy tiến (>9tr là tính đóng TNCN).

• Like
Reactions: haxanh_13
T

thuha2207

Sơ cấp
9/8/14
1
0
1
30
ha noi
có anh chị nào làm bên xây dựng k ạ, cho e kết bạn giao lưu với

TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
@thuha2207 Bạn lên Fb group KẾ TOÁN XÂY DỰNG toàn cao nhân ko đó bạn :3

H

haxanh_13

Sơ cấp
2/7/18
6
0
1
28
Dạ cho e hỏi bên e làm bên thiết kế phần mềm. Mỗi lần cần cung cấp dịch vụ thì e ký hđ giao khoán cho 1 cá nhân không có tư cách pháp nhân. Rồi đóng 10% thuế TNCN cho cá nhân đó. Em muốn hỏi có quy định nào quy định 1 năm được ký thuê khoán với cá nhân đó bao nhiêu lần không ạ. Hay cũng giống như loại HĐ thời vụ, 1 năm chỉ được 2 lần ạ.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Dạ cho e hỏi bên e làm bên thiết kế phần mềm. Mỗi lần cần cung cấp dịch vụ thì e ký hđ giao khoán cho 1 cá nhân không có tư cách pháp nhân. Rồi đóng 10% thuế TNCN cho cá nhân đó. Em muốn hỏi có quy định nào quy định 1 năm được ký thuê khoán với cá nhân đó bao nhiêu lần không ạ. Hay cũng giống như loại HĐ thời vụ, 1 năm chỉ được 2 lần ạ.
Bạn đọc Luật lao động 2012 về mục "Hợp đồng lao động" nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA