Kế toán, nhân sự cần chuẩn bị gì cho năm 2018?

  • Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
HĐLĐ trên 3 tháng (hoặc ký dưới 2 tháng, năm ko quá 2 lần, và 2 lần ko liên tiếp, có MST và cam kết TN duy nhất 1 nơi) mới tính thuế theo biểu lũy tiến, mà đây ko phải HĐLĐ mà Hợp đồng học việc 6 tháng. :), nên vẫn phải khấu trừ thuế TNCN 10% nếu chi trả 2tr/lần

Còn lăn tăn em làm công văn gửi CQT để yên tâm làm em ơi.
Dạ vâng, em cảm ơn chị nhiều ạ!
 
Khóa học Quản trị dòng tiền
cheung

cheung

Sơ cấp
6/9/16
22
4
3
29
mọi người cho e hỏi chút ạ
công ty e thuộc ngành xây dựng, cần tuyển thời vụ ngắn hạn dưới 1 tháng
em làm HĐ thời vụ dưới 1 tháng thì như vậy k cần đóng BHXH đúng k ạ?
và lần sau tới e tuyển lại người này làm và công trình cũng dưới 1 tháng e làm tiếp hợp đồng thời vụ dưới 1 tháng có được k ạ?
em cảm ơn ạ
 
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
mọi người cho e hỏi chút ạ
công ty e thuộc ngành xây dựng, cần tuyển thời vụ ngắn hạn dưới 1 tháng
em làm HĐ thời vụ dưới 1 tháng thì như vậy k cần đóng BHXH đúng k ạ?
và lần sau tới e tuyển lại người này làm và công trình cũng dưới 1 tháng e làm tiếp hợp đồng thời vụ dưới 1 tháng có được k ạ?
em cảm ơn ạ

được nhưng ko quá 2 lần ký hdong thời vụ 1 năm (áp dụng trên 1 đối tượng). còn nếu ký với 1 đối tượng khác thì hổng sao.
 
  • Like
Reactions: cheung
D

dungeco

Sơ cấp
15/10/13
7
1
1
Ha noi
Huhu càng ngày càng lắm Văn Ban phức tạp
 
N

nlquang

Sơ cấp
23/8/13
9
5
3
Ha noi
được nhưng ko quá 2 lần ký hdong thời vụ 1 năm (áp dụng trên 1 đối tượng). còn nếu ký với 1 đối tượng khác thì hổng sao.

Hướng dẫn trên chưa chính xác.

Pháp luật lao động chỉ hạn chế số lần ký hợp đồng lao động (có thời hạn, thời vụ) liên tiếp là 2 lần, nếu các hợp đồng thời vụ có sự ngắt quãng thời gian thì không có quy định hạn chế. Ví dụ 1 năm Công ty có thể ký 4 hợp đồng thời vụ dưới 1 tháng với cùng một người vào 4 tháng cuối mỗi quý trong năm.

----------------------------

Theo Luật Lao Động số 10/2012/QH12 tại Điều 22 quy định về loại hợp đồng lao động như sau:
“1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.
Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.”
 
N

Nguyễn Thị Diễm Mi

Sơ cấp
19/6/17
4
0
1
27
Mọi người cho em hỏi , em mới vào cty giao cho e làm mảng hợp đồng , khi làm hợp đồng lao động thì các khoản phụ cấp mình có cang kê vào hết trong hợp đồng hay mình chỉ kê 1 vài khoản phụ cấp .Mong anh/chị giúp em, em cảm ơn!
 
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
Mọi người cho em hỏi , em mới vào cty giao cho e làm mảng hợp đồng , khi làm hợp đồng lao động thì các khoản phụ cấp mình có cang kê vào hết trong hợp đồng hay mình chỉ kê 1 vài khoản phụ cấp .Mong anh/chị giúp em, em cảm ơn!
Công ty bạn có đóng bảo hiểm trên các khoản phụ cấp không?
 
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
Cty em bây giờ mới tham gia bảo hiểm ạ!
Vậy thì bạn phải xác định khoản phụ cấp nào đóng bảo hiểm, phụ cấp nào không đóng. Mình làm hợp đồng thì mình thường nêu phụ cấp vào luôn, cũng tùy trường hợp nữa. nếu phụ cấp công ty bạn biến đổi thì phải có quy chế lương rõ ràng và không đưa vào hợp đồng được.
 
T

thuykitty2005

Sơ cấp
15/5/11
9
0
1
Long Biên, Hà Nội.
Các chị kế toán có kinh nghiệm làm bảo hiểm thai sản cho em hỏi với ạ:
Công ty em có 1 bạn đã tham gia đóng bảo hiểm liên tục được 4 năm rồi.
Giờ bạn ấy đang mang thai tháng thứ 6 nhưng bạn ấy bị rỉ ối bác sĩ yêu cầu phải nằm viện theo dõi 1 tuần giờ được về nhà nhưng yêu cầu không đi lại nhiều là hạn chế vận động... nên k đủ sức khỏe đi làm tiếp.

Kế toán công ty em bảo nếu giờ bạn ấy xin nghỉ ở nhà thì phải bỏ tiền ra đóng bảo hiểm 100% nếu không nghỉ công ty ngừng đóng thì sẽ k được hưởng chế độ BHTS. Vì bạn ấy còn 3 tháng nữa mới sinh mà " được nghỉ tổng cộng 6 tháng trước và sau sinh. Trong đó thời gian nghỉ trước khi sinh không quá 2 tháng."
Nhưng em lại thấy có điều sau:
"Điều kiện hưởng chế độ thai sản
- Người lao động đã đóng đủ BHXH từ 12 tháng trở lên. Nếu phải ngưng việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con mới được hưởng chế độ thai sản."
-
Em chưa hiểu điều này lắm, nên như em hiểu thì bạn đồng nghiệp ở cty em đã đóng đủ trên 12 tháng và đủ 3 tháng trở lên trong 1 năm trước khi sinh con thì nếu giờ bạn ấy có giấy tờ của cơ quan y tế về việc nghỉ dưỡng thai vẫn có thể xin nghỉ từ giờ và có được hưởng chế độ thai sản.
Các chị cho em xin kinh nghiệm ạ. Em cảm ơn!
 
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,501
113
31
Quận Tân Bình
được nhưng ko quá 2 lần ký hdong thời vụ 1 năm (áp dụng trên 1 đối tượng). còn nếu ký với 1 đối tượng khác thì hổng sao.

được nhưng ko quá 2 lần ký hdong thời vụ 1 năm (áp dụng trên 1 đối tượng). còn nếu ký với 1 đối tượng khác thì hổng sao.
Theo như mình đọc Luật hợp đồng thời vụ hết hạn phải ký hợp đồng mới, nhưng nếu hợp đồng thời vụ hết hạn rồi ngưng một thời gian không làm, sau đó ký tiếp hợp đồng mới thì sao bạn?
 
T

thuykitty2005

Sơ cấp
15/5/11
9
0
1
Long Biên, Hà Nội.
Các chị kế toán có kinh nghiệm làm bảo hiểm thai sản cho em hỏi với ạ:
Công ty em có 1 bạn đã tham gia đóng bảo hiểm liên tục được 4 năm rồi.
Giờ bạn ấy đang mang thai tháng thứ 6 nhưng bạn ấy bị rỉ ối bác sĩ yêu cầu phải nằm viện theo dõi 1 tuần giờ được về nhà nhưng yêu cầu không đi lại nhiều là hạn chế vận động... nên k đủ sức khỏe đi làm tiếp.

Kế toán công ty em bảo nếu giờ bạn ấy xin nghỉ ở nhà thì phải bỏ tiền ra đóng bảo hiểm 100% nếu không nghỉ công ty ngừng đóng thì sẽ k được hưởng chế độ BHTS. Vì bạn ấy còn 3 tháng nữa mới sinh mà " được nghỉ tổng cộng 6 tháng trước và sau sinh. Trong đó thời gian nghỉ trước khi sinh không quá 2 tháng."
Nhưng em lại thấy có điều sau:
"Điều kiện hưởng chế độ thai sản
- Người lao động đã đóng đủ BHXH từ 12 tháng trở lên. Nếu phải ngưng việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con mới được hưởng chế độ thai sản."
-
Em chưa hiểu điều này lắm, nên như em hiểu thì bạn đồng nghiệp ở cty em đã đóng đủ trên 12 tháng và đủ 3 tháng trở lên trong 1 năm trước khi sinh con thì nếu giờ bạn ấy có giấy tờ của cơ quan y tế về việc nghỉ dưỡng thai vẫn có thể xin nghỉ từ giờ và có được hưởng chế độ thai sản.
Các chị cho em xin kinh nghiệm ạ. Em cảm ơn!
Có ai biết về bảo hiểm tư vấn giúp em với.
 
TrangTrang11

TrangTrang11

Trung cấp
8/11/17
130
31
28
Có ai biết về bảo hiểm tư vấn giúp em với.
Có chỉ thị nghỉ dưỡng thai của bác sĩ và đáp ứng đủ điều kiện để hưởng thai sản nên chị ý được nghỉ sớm và hưởng chế độ thai sản đó bạn.
Bạn nên gọi lên BH để làm HS chính xác cho chị này.
 
T

TinNguyen1710

Sơ cấp
15/1/18
29
3
3
33
Các chị kế toán có kinh nghiệm làm bảo hiểm thai sản cho em hỏi với ạ:
Công ty em có 1 bạn đã tham gia đóng bảo hiểm liên tục được 4 năm rồi.
Giờ bạn ấy đang mang thai tháng thứ 6 nhưng bạn ấy bị rỉ ối bác sĩ yêu cầu phải nằm viện theo dõi 1 tuần giờ được về nhà nhưng yêu cầu không đi lại nhiều là hạn chế vận động... nên k đủ sức khỏe đi làm tiếp.

Kế toán công ty em bảo nếu giờ bạn ấy xin nghỉ ở nhà thì phải bỏ tiền ra đóng bảo hiểm 100% nếu không nghỉ công ty ngừng đóng thì sẽ k được hưởng chế độ BHTS. Vì bạn ấy còn 3 tháng nữa mới sinh mà " được nghỉ tổng cộng 6 tháng trước và sau sinh. Trong đó thời gian nghỉ trước khi sinh không quá 2 tháng."
Nhưng em lại thấy có điều sau:
"Điều kiện hưởng chế độ thai sản
- Người lao động đã đóng đủ BHXH từ 12 tháng trở lên. Nếu phải ngưng việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh thì phải đóng BHXH từ đủ 3 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con mới được hưởng chế độ thai sản."
-
Em chưa hiểu điều này lắm, nên như em hiểu thì bạn đồng nghiệp ở cty em đã đóng đủ trên 12 tháng và đủ 3 tháng trở lên trong 1 năm trước khi sinh con thì nếu giờ bạn ấy có giấy tờ của cơ quan y tế về việc nghỉ dưỡng thai vẫn có thể xin nghỉ từ giờ và có được hưởng chế độ thai sản.
Các chị cho em xin kinh nghiệm ạ. Em cảm ơn!
Chào bạn
1. Chị A đang mang thai o công ty bạn đã đủ điều kiện hưởng thai sản rồi
2. Khi nghỉ sơm như thế yêu cầu bác sĩ có giấy chuẩn đoán và giấy đề nghị cho Chị A duoc nghi thai sản sớm tai công ty của Bạn
3. Nhiệm vụ của bạn là : lam chế độ BHXH ngắn hạn trên web BHXH mẫu 630b - chế độ thai sản + cập nhật chứng từ lý do nghỉ sớm
4. Theo luật BHXH :
· Khoản 1 và khoản 4 Điều 157 BLLĐ 2012 về nghỉ thai sản.
· Điều 32 Luật BHXH 2014 về chế độ thai khám
· Điều 39 Luật BHXH 2014 về mức hưởng BHXH thai sản
· Điều 34 Luật BHXH 2014 về thời gian nghỉ BHXH thai sản
· Khoản 4 điều 157 BLLĐ 2012 LĐ nữ co thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất 4 tháng. Khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản lđ nữ vừa được người sử dụng LĐ trả lương cho những ngày đi làm , vừa được cơ quan BHXH chi trả chế độ BHXH thai sản cho đến het time nghĩ thai sản
Đôi lời giúp bạn
 
  • Like
Reactions: TrangTrang11

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA