chữ ký sống hóa đơn gtgt

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
chào mọi người!!
Bên công ty mình có xuất hóa đơn mà phần chữ ký người mua hàng thì lỡ ký liên để in qua liên 2 3
Vấn đề thứ nhất: Ký như v thì có sao ko?? Hay bắt buộc chữ ký sống của từng liên
Vấn đề thứ hai: như trường hợp mình v thì chữ ký người mua hàng ký từng liên hay ký liên 1 để in qua liên 2 3
Cám ơn mọi người! Chúc ngày tốt lành

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
chào mọi người!!
Bên công ty mình có xuất hóa đơn mà phần chữ ký người mua hàng thì lỡ ký liên để in qua liên 2 3
Vấn đề thứ nhất: Ký như v thì có sao ko?? Hay bắt buộc chữ ký sống của từng liên
Vấn đề thứ hai: như trường hợp mình v thì chữ ký người mua hàng ký từng liên hay ký liên 1 để in qua liên 2 3
Chào bạn, tôi từng thắc mắc y chang bạn và có gửi công văn xin ý kiến cục thuế thì đại khái dc trả lời như sau ( câu trả lời từ 6 7 năm trước nha ) đến nay vẫn chưa thấy ai bắt bẻ.
Căn cứ điểm 4 mục I của QĐ số 15/2006, hóa đơn không phải chứng từ chi tiền và không phải ký từng liên. ( Do ông Phạm Duy Khương ký CV)
Do vậy, việc ký liên 1 xuống liên 2,3 là hoàn toàn hợp lệ. Việc nhiều công ty ký sống từng liên thì tùy, tôi từng gặp DN trả hóa đơn ko cho ký sống từng liên, cũng từng gặp DN bắt ký sống phải send công văn của TCT trả lời mới chịu.
Chúc bạn thành công.

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Chào bạn, tôi từng thắc mắc y chang bạn và có gửi công văn xin ý kiến cục thuế thì đại khái dc trả lời như sau ( câu trả lời từ 6 7 năm trước nha ) đến nay vẫn chưa thấy ai bắt bẻ.
Căn cứ điểm 4 mục I của QĐ số 15/2006, hóa đơn không phải chứng từ chi tiền và không phải ký từng liên. ( Do ông Phạm Duy Khương ký CV)
Do vậy, việc ký liên 1 xuống liên 2,3 là hoàn toàn hợp lệ. Việc nhiều công ty ký sống từng liên thì tùy, tôi từng gặp DN trả hóa đơn ko cho ký sống từng liên, cũng từng gặp DN bắt ký sống phải send công văn của TCT trả lời mới chịu.
Chúc bạn thành công.
Mà bạn ơi cho mình hỏi v cái phần chữ ký mua hàng thì ký liên 1 in qua liên 2 3 như bên phần chữ ký bán hàng hay chữ ký sống v bạn ( khách hàng của cty mình)??

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mà bạn ơi cho mình hỏi v cái phần chữ ký mua hàng thì ký liên 1 in qua liên 2 3 như bên phần chữ ký bán hàng hay chữ ký sống v bạn
Ký in hay ký sống đều được nha bạn. Cái đó tùy vào giấy in, nếu bạn kiểm tra giấy in thấy in quá mờ thì nên ký sống, còn giấy in các liên rõ nét thì ký liên 1 cho khỏe. Không ai ép uổng mấy cái này đâu.

• Like
Reactions: Ngô Chí Hào
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Ký in hay ký sống đều được nha bạn. Cái đó tùy vào giấy in, nếu bạn kiểm tra giấy in thấy in quá mờ thì nên ký sống, còn giấy in các liên rõ nét thì ký liên 1 cho khỏe. Không ai ép uổng mấy cái này đâu.
cám ơn bạn nhiều. Tại lo sợ quá tại bên kế toán thuê mình bảo ký sống mà mình lỡ ký in qua ko bik có nên hủy ko?? tại hủy 2 tờ uj`
1 tờ là do ghi thông tin hóa đơn 2 màu mực nhưng cả 2 đều màu xanh nghe nói ko dc nên mình hủy
tờ 2 là do lúc đóng dấu mới dính được chút chút cái phần biên giới của chữ ký nên hủy
tờ này tờ 3. Mà hủy nhiều quá thì sợ quá=> cũng ko bik có bị j ko??
Mong bạn giải đáp mình cho.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
cám ơn bạn nhiều. Tại lo sợ quá tại bên kế toán thuê mình bảo ký sống mà mình lỡ ký in qua ko bik có nên hủy ko?? tại hủy 2 tờ uj`
1 tờ là do ghi thông tin hóa đơn 2 màu mực nhưng cả 2 đều màu xanh nghe nói ko dc nên mình hủy
tờ 2 là do lúc đóng dấu mới dính được chút chút cái phần biên giới của chữ ký nên hủy
tờ này tờ 3. Mà hủy nhiều quá thì sợ quá=> cũng ko bik có bị j ko??
Mong bạn giải đáp mình cho.
Hủy nhiều hóa đơn sợ....tốn tiền, 3 tờ có giá trung bình 3.600 đồng. Chứ về mặt thuế hóa đơn sai thì xóa viết lại, dùm từ hủy là hơi nặng. Còn bên ĐL thuế yêu cầu ký sống thì bạn cứ ký, còn cảm thấy tự tin thì bạn nói giống như trên tôi nói là dc.

• Like
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Hủy nhiều hóa đơn sợ....tốn tiền, 3 tờ có giá trung bình 3.600 đồng. Chứ về mặt thuế hóa đơn sai thì xóa viết lại, dùm từ hủy là hơi nặng. Còn bên ĐL thuế yêu cầu ký sống thì bạn cứ ký, còn cảm thấy tự tin thì bạn nói giống như trên tôi nói là dc.
Ủa bạn hóa đơn đâu được tẩy xóa sửa chữa sao bạn nói sai là xóa viết lại???

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Ủa bạn hóa đơn đâu được tẩy xóa sửa chữa sao bạn nói sai là xóa viết lại???
Xóa nghĩa là gạch chéo viết lại hóa đơn khác nhưng vẫn lưu lại hóa đơn cũ.
Hủy là bạn đốt, giấu...làm mất dấu tích hóa đơn.
Các từ trên là thuật ngữ kế toán, thuế. Bạn dùm từ hủy bên ngoài hay nói nên tôi sửa lại cho bạn biết thôi.

• Like
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
chào mọi người!!
Không sao bạn nhé.
good luck!

• Like
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Chào bạn,
Xóa nghĩa là gạch chéo viết lại hóa đơn khác nhưng vẫn lưu lại hóa đơn cũ.
Hủy là bạn đốt, giấu...làm mất dấu tích hóa đơn.
Các từ trên là thuật ngữ kế toán, thuế. Bạn dùm từ hủy bên ngoài hay nói nên tôi sửa lại cho bạn biết thôi.
cám ơn 2 bạn. Mà bạn hocviecchuaxong cho mình xác nhận lại cái
Mà bạn ơi cho mình hỏi v cái phần chữ ký mua hàng thì ký liên 1 in qua liên 2 3 như bên phần chữ ký bán hàng hay chữ ký sống v bạn ( khách hàng của cty mình)??
cái này là bên mua ko fai bên bán. Mà công ty mình là bên bán tức là phần chữ ký của khách hàng á là ký in hay ký sống.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Phần hóa đơn bạn ký sống hay ký in đều đc, Bạn thống nhất với ĐLT ký sống thì ký sống hết, ký in thì ký in hết cho hai bên ko mâu thuẫn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA