cho thuê máy

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
cả nhà giúp em với .
công ty em có 5 máy ( thừa 1 máy SX nên cho thuế .)
bên em bên cho thuê em hạch toán :
Hóa đơn : N 131 : 210.000.000 đ ( 3 tháng / lần viết háo đơn )
có 511 : 190.909.091 đ
có 3331: 19.090.909 đ
Khi thu tiền : N 112 : 210tr
Có 131: 210tr
Hàng tháng em vẫn trích khấu hao cả 05 máy ( trong đó có cả máy cho thuế cũng khấu hao) VD tiền chỉ là máy cho thuê: N 6274 : 210.497.625 đ ( khấu hao nhiều hơn doanh thu ) 190.909.091 đ ( doanh thu )
có 2141 : 210.497.625 đ
cuối kỳ em lại k/c : N 632 : 210.497.625 đ
Có 6274 : 210.497.625 đ

hay cuối kỳ em phải K/c : N 154 : 210.497.625 đ
có 6274 : 210. 497.625 đ
xong C 154
N 632
(Bác nào biết định khoản chỗ này chỉ giùm em với . em cảm ơn nhiều ạ .)

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Mình nghĩ phần khấu hao của máy cho thuê bạn nên cho vào TK 632 hàng tháng, như vậy sẽ đúng với nguyên tắc phù hợp: doanh thu cho thuê cũng được ghi nhận hàng tháng.
Còn việc bạn hạch toán vào TK 6274 sau đó cuối năm k/c sang TK 632 => kết quả cuối cùng thì như nhau, tuy nhiên cách làm ntn không đúng về mặt hạch toán cho lắm.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chế độ kế toán hướng dẫn khấu hao TSCĐ cho thuê vào 627 nhưng cần chi tiết dịch vụ cho thuê, sau đó kết chuyển sang 154 và 632. Trong thực tế để đơn giản nếu chỉ phát sinh chi phí khấu hao cho dịch vụ cho thuê thì có thể hạch toán thẳng vào 632.

• Like
Reactions: long 2010
L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
Mình nghĩ phần khấu hao của máy cho thuê bạn nên cho vào TK 632 hàng tháng, như vậy sẽ đúng với nguyên tắc phù hợp: doanh thu cho thuê cũng được ghi nhận hàng tháng.
Còn việc bạn hạch toán vào TK 6274 sau đó cuối năm k/c sang TK 632 => kết quả cuối cùng thì như nhau, tuy nhiên cách làm ntn không đúng về mặt hạch toán cho lắm.
em cam on

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
Chế độ kế toán hướng dẫn khấu hao TSCĐ cho thuê vào 627 nhưng cần chi tiết dịch vụ cho thuê, sau đó kết chuyển sang 154 và 632. Trong thực tế để đơn giản nếu chỉ phát sinh chi phí khấu hao cho dịch vụ cho thuê thì có thể hạch toán thẳng vào 632.
em cam on anh . hàng tháng bên em vẫn phải trích tất 5 máy anh ah

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Đúng vậy nhé, 4 máy hoạt động thì đưa vào TK 6274, máy cho thuê thì đưa vào TK 632 (có thể tạo thêm chi tiết tài khoản 632 để theo dõi riêng cho hoạt động này).

• Like
Reactions: long 2010
L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
Đúng vậy nhé, 4 máy hoạt động thì đưa vào TK 6274, máy cho thuê thì đưa vào TK 632 (có thể tạo thêm chi tiết tài khoản 632 để theo dõi riêng cho hoạt động này).
em cảm ơn .
Nhưng anh ơi . khấu hao máy đó hàng tháng 92tr mà bên em cho thuê có 70 tr thì phần trênh lệch em hạch toán thế nào . ?
Nếu bên em là bên cho thuê máy , cái máy đó có riêng .em đưa vào 811 và khi thu tiền em hạch toán 711 ? có duoc k anh ?

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
em cảm ơn .
Nhưng anh ơi . khấu hao máy đó hàng tháng 92tr mà bên em cho thuê có 70 tr thì phần trênh lệch em hạch toán thế nào . ?
Nếu bên em là bên cho thuê máy , cái máy đó có riêng .em đưa vào 811 và khi thu tiền em hạch toán 711 ? có duoc k anh ?

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Theo mình. Cho thuê máy là 1 khoản DT riêng đòi hỏi kế toán phải : Tập hợp chi phí, tính GT riêng cho khoản DT này. Ngoài chi phí KH còn chi phí S/C, bảo dưỡng thường xuyên, định kỳ ... vì thế : Không nên hướng dẫn các bạn ấy HT thẳng sang 632 ( Dù vẫn phải chi tiết cho TK 632 ).

• Like
Reactions: Luanluan Le
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo mình. Cho thuê máy là 1 khoản DT riêng đòi hỏi kế toán phải : Tập hợp chi phí, tính GT riêng cho khoản DT này. Ngoài chi phí KH còn chi phí S/C, bảo dưỡng thường xuyên, định kỳ ... vì thế : Không nên hướng dẫn các bạn ấy HT thẳng sang 632 ( Dù vẫn phải chi tiết cho TK 632 ).
Không cần cứ phải cứng nhắc quá đâu bác. Nếu cho thuê máy móc mà bên khách hàng chịu hoàn toàn các chi phí vận hành và sửa chữa lặt vặt, việc cho thuê là tạm thời thì không cần thiết phải tính giá thành làm gì cho nhọc.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Doanh thu cho thuê tài sản nhận trước qua nhiều kỳ
Trường hợp Doanh nghiệp phát sinh doanh thu cho thuê tài sản nhận trước qua nhiều kỳ kế toán thì xử lý nhứ thế nào?
Việc khai báo thuế như thế nào? Hạch toán lên sổ sách ra sao?

+++ Về chế độ kế toán:
***Căn cứ: Điều 79 Thông tư số 200/2014/TT-BTC ngày 22/12/2014 của Bộ tài chính thay thế cho Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định 15/2006/QĐ-BTC, Thông tư 244/2009/TT-BTC.
1/Nguyên tắc kế toán:

1.3. Điều kiện ghi nhận doanh thu
b) Doanh nghiệp chỉ ghi nhận doanh thu cung cấp dịch vụ khi đồng thời thỏa mãn các điều kiện sau:
– Doanh thu được xác định tương đối chắc chắn. Khi hợp đồng quy định người mua được quyền trả lại dịch vụ đã mua theo những điều kiện cụ thể, doanh nghiệp chỉ được ghi nhận doanh thu khi những điều kiện cụ thể đó không còn tồn tại và người mua không được quyền trả lại dịch vụ đã cung cấp;
– Doanh nghiệp đã hoặc sẽ thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch cung cấp dịch vụ đó;
– Xác định được phần công việc đã hoàn thành vào thời điểm báo cáo;
– Xác định được chi phí phát sinh cho giao dịch và chi phí để hoàn thành giao dịch cung cấp dịch vụ đó.

1.6.12. Đối với trường hợp cho thuê tài sản, có nhận trước tiền cho thuê của nhiều kỳ thì việc ghi nhận doanh thu được thực hiện theo nguyên tắc phân bổ số tiền cho thuê nhận trước phù hợp với thời gian cho thuê.
Trường hợp thời gian cho thuê chiếm trên 90% thời gian sử dụng hữu ích của tài sản, doanh nghiệp có thể lựa chọn phương pháp ghi nhận doanh thu một lần đối với toàn bộ số tiền cho thuê nhận trước nếu thỏa mãn đồng thời các điều kiện sau:
+ Bên đi thuê không có quyền hủy ngang hợp đồng thuê và doanh nghiệp cho thuê không có nghĩa vụ phải trả lại số tiền đã nhận trước trong mọi trường hợp và dưới mọi hình thức;
+ Số tiền nhận trước từ việc cho thuê không nhỏ hơn 90% tổng số tiền cho thuê dự kiến thu được theo hợp đồng trong suốt thời hạn cho thuê và bên đi thuê phải thanh toán toàn bộ số tiền thuê trong vòng 12 tháng kể từ thời điểm khởi đầu thuê tài sản;
+ Hầu như toàn bộ rủi ro và lợi ích gắn liền với quyền sở hữu tài sản thuê đã chuyển giao cho bên đi thuê;
+ Doanh nghiệp cho thuê phải ước tính được tương đối đầy đủ giá vốn của hoạt động cho thuê.
Các doanh nghiệp ghi nhận doanh thu trên tổng số tiền nhận trước trong trường hợp này phải thuyết minh trên Báo cáo tài chính về:
+ Chênh lệch về doanh thu và lợi nhuận nếu ghi nhận theo phương pháp phân bổ dần theo thời gian cho thuê;
+ Ảnh hưởng của việc ghi nhận doanh thu trong kỳ đối với khả năng tạo tiền, rủi ro trong việc suy giảm doanh thu, lợi nhuận của các kỳ trong tương lai.
= > Như vậy: Nguyên tắc phải phân bổ số tiền cho thuê nhận trước phù hợp với thời gian cho thuê tài sản
+++ Về hạch toán:

3.8. Trường hợp thu trước tiền nhiều kỳ về cho thuê hoạt động TSCĐ và cho thuê hoạt động bất động sản đầu tư :
– Khi nhận tiền của khách hàng trả trước về cho thuê hoạt động TSCĐ và cho thuê hoạt động bất động sản đầu tư cho nhiều kỳ, ghi:
Nợ các TK 111, 112 (tổng số tiền nhận trước)
Có TK 3387- Doanh thu chưa thực hiện (giá chưa có thuế GTGT)
Có TK 3331- Thuế GTGT phải nộp.
– Định kỳ, tính và kết chuyển doanh thu của kỳ kế toán, ghi:
Nợ TK 3387 - Doanh thu chưa thực hiện
Có TK 511- Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ (5113, 5117).
– Số tiền phải trả lại cho khách hàng vì hợp đồng cho thuê hoạt động TSCĐ và cho thuê hoạt động bất động sản đầu tư không được thực hiện tiếp hoặc thời gian thực hiện ngắn hơn thời gian đã thu tiền trước (nếu có), ghi:
Nợ TK 3387- Doanh thu chưa thực hiện (giá chưa có thuế GTGT)
Nợ TK 3331- Thuế GTGT phải nộp (số tiền trả lại cho bên thuê về thuế GTGT của hoạt động cho thuê tài sản không được thực hiện)
Có các TK 111, 112,... (tổng số tiền trả lại).

– Trường hợp thỏa mãn các điều kiện theo quy định tại điểm 1.6.12 Điều này thì kế toán được ghi nhận doanh thu đối với toàn bộ số tiền nhận trước.
Cụ thể, ghi nhận doanh thu 1 lần đối với toàn bộ số tiền nhận trước:
Nợ 111, 112 – Toàn bộ số tiền nhận trước
Có 511 – Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ (5113, 5117)
Có 33311 – Thuế GTGT phải nộp
+++ Hoạch toán nghiệp vụ và giá thành: Đối với công cụ, dụng cụ cho thuê
– Khi xuất kho công cụ, dụng cụ cho thuê, ghi:
Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn
Có TK 153 - Công cụ, dụng cụ (1533).
– Phân bổ giá trị công cụ, dụng cụ cho thuê vào chi phí, ghi:
Nợ TK 627 - Chi phí sản xuất chung
Có TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn.

Kết chuyển giá thành: Nợ TK 154/ Có TK 627 => Nợ TK 632/ Có TK 154
– Nhận lại công cụ, dụng cụ cho thuê, ghi:
Nợ TK 153 - Công cụ, dụng cụ (1533)
Có TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn (Giá trị còn lại chưa tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh).

+++ Kê khai thuế gtgt cho thuê tài sản
***Căn cứ:
1. Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT
2. Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 83/2013/NĐ-CP ngày 22/07/2013 của Chính phủ.
3. Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/08/2014 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013, Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013, Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013, Thông tư số 08/2013/TT-BTC ngày 10/01/2013, Thông tư số 85/2011/TT-BTC ngày 17/6/2011, Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 và Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính để cải cách, đơn giản các thủ tục hành chính về thuế.

= > Theo đó:

– Trên hoá đơn GTGT ghi dòng giá bán là giá thanh toán, dòng thuế suất 10
– Kê khai Doanh thu tại cột Chỉ tiêu [32]. Thuế GTGT tương ứng chỉ tiêu [33] trên Tờ khai thuế GTGT: 01/GTGT (HTKK)
– Ngày tháng phát sinh hóa đơn xuất cho thuê Tài sản thuộc kỳ kê khai Thuế GTGT phát sinh nào thì kê khai và nộp thuế kỳ đó

+++ Kê khai thuế TNDN cho thuê tài sản
2. Căn cứ: Khoản 3, Điều 5, Thông tư 78/2014/TT-BTC Ngày 18/6/2014 quy định:
Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế trong một số trường hợp xác định như sau:
a) Đối với hoạt động cho thuê tài sản là số tiền bên thuê trả từng kỳ theo hợp đồng thuê. Trường hợp bên thuê trả tiền trước cho nhiều năm thì doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được phân bổ cho số năm trả tiền trước hoặc được xác định theo doanh thu trả tiền một lần.
Doanh nghiệp căn cứ điều kiện thực hiện chế độ kế toán, hoá đơn chứng từ thực tế và việc xác định chi phí, có thể lựa chọn một trong hai phương pháp xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế như sau:
- Là số tiền cho thuê tài sản của từng năm được xác định bằng (=) số tiền trả trước chia :)) số năm trả tiền trước.
- Là toàn bộ số tiền cho thuê tài sản của số năm trả tiền trước.
Trường họp doanh nghiệp đang trong thời gian hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp lựa chọn phương pháp xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế là toàn bộ số tiền thuê bên thuê trả trước cho nhiều năm thì việc xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp từng ưu đãi thuế căn cứ vào tổng số thuế thu nhập doanh nghiệp của số năm trả tiền trước chia :)) số năm bên thuê trả tiền trước.

Luanluan Le

Luanluan Le

Sơ cấp
10/10/17
9
1
3
32
Dạ sẳn đây anh cho em hỏi luôn ạ, Công ty em là cti thương mại, buôn bán mực in, máy in và photo, tháng 10 vừa rồi bên em có nhập 5 máy photto và cho thuê, trị giá 35 triệu (hoạt động cho thuê này bên em có đăng ký trong ngành nghề kdoanh rồi), cho thuê trong 4 năm , trong hợp đồng có thỏa thuận là trị giá cho thuê mỗi tháng là 2,5 triệu/1 máy , còn chi phí mực in tính vào số lượng trang giấy in ( gồm in màu và in trắng đen ) mà bên thuê in ạ, em hoang mang quá a ạ, như vậy em tính giá vốn khoản chi phí cho thuê này như thế nào cho chính xác, ngoài khoản trích khấu hao hàng tháng ạ, vì hiện giờ em chỉ tính giá vốn khoản cho thuê này là phần trích khấu hao nên doanh thu lớn quá ạ, mà thực tế mưc in nhập về e đã tính vào giá vốn của máy phto này rồi ạ. Mong anh giúp em.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Dạ sẳn đây anh cho em hỏi luôn ạ, Công ty em là cti thương mại, buôn bán mực in, máy in và photo, tháng 10 vừa rồi bên em có nhập 5 máy photto và cho thuê, trị giá 35 triệu (hoạt động cho thuê này bên em có đăng ký trong ngành nghề kdoanh rồi), cho thuê trong 4 năm , trong hợp đồng có thỏa thuận là trị giá cho thuê mỗi tháng là 2,5 triệu/1 máy , còn chi phí mực in tính vào số lượng trang giấy in ( gồm in màu và in trắng đen ) mà bên thuê in ạ, em hoang mang quá a ạ, như vậy em tính giá vốn khoản chi phí cho thuê này như thế nào cho chính xác, ngoài khoản trích khấu hao hàng tháng ạ, vì hiện giờ em chỉ tính giá vốn khoản cho thuê này là phần trích khấu hao nên doanh thu lớn quá ạ, mà thực tế mưc in nhập về e đã tính vào giá vốn của máy phto này rồi ạ. Mong anh giúp em.
- Mực in lần đầu theo máy nhưng những lần sau thế nào ?
- Chú ý : Để tính chi phí có các khoản mục ( VL + NC + Máy + Chi phí chung ) Vì bạn cho thuê máy nên chi phí tính Giá vốn ngoài : tiền mực + KH + chi phí S/C thường xuyên , định kỳ ... ( Chưa phát sinh thì trích trước để có nguồn S/C thay thế sau này ) + chi phí chung ...

Luanluan Le

Luanluan Le

Sơ cấp
10/10/17
9
1
3
32
D
- Mực in lần đầu theo máy nhưng những lần sau thế nào ?
- Chú ý : Để tính chi phí có các khoản mục ( VL + NC + Máy + Chi phí chung ) Vì bạn cho thuê máy nên chi phí tính Giá vốn ngoài : tiền mực + KH + chi phí S/C thường xuyên , định kỳ ... ( Chưa phát sinh thì trích trước để có nguồn S/C thay thế sau này ) + chi phí chung ...
Dạ lần sau vẫn tính như lần đầu a ạ, vẫn tính theo máy, còn chi phí cho thuê cố định là 2,5 triệu/ tháng. Ngoài những chi phí đó còn có phát sinh chi phí vận chuyển máy nữa anh ạ, chi phí vận chuyển chỉ phát sinh một lần , còn khoản mực in tính theo máy như vậy a. E mơ hồ quá, k biết tính giá vốn chính xác của hoạt động cho thuê này là gì nữa, anh giúp em với ạ, em cảm ơn a nhiều .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA