Thuế TNDN tạm tính

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Chào cả nhà!!
Em đang có tình huống như sau:
Quý 3 thì hiện đang lãi nhiều mà sắp chuẩn bị nộp thuế tndn tạm tính quý 3. Nhưng quý 4 hay cuối năm thì lợi nhuận trước thuế sẽ =0 hay âm. Vậy cho nên em muốn hỏi đợi tới quý 4 hay cuối năm nộp 1 lúc luôn được không cả nhà.
Cám ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phuongliên2016

Trung cấp
19/9/17
110
30
28
Hà Nội
Đã gọi làm tạm tính thì bạn nộp cũng dc ko nôp ko sao. ( trừ trường hợp chi cục thuế áp doanh thu thì phải chịu roaj..Đợi cuối năm nên bctc nộp cũng dc

• Like
Reactions: Ngô Chí Hào
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Theo em thì nếu Q3 có phát sinh khoản thuế TNDN phải nộp (dù là tạm tính) thì cũng phải nộp chứ nhể. Ko nộp là bị phạt chậm nộp phải ko nhỉ ?

• Like
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Đã gọi làm tạm tính thì bạn nộp cũng dc ko nôp ko sao. ( trừ trường hợp chi cục thuế áp doanh thu thì phải chịu roaj..Đợi cuối năm nên bctc nộp cũng dc
Theo em thì nếu Q3 có phát sinh khoản thuế TNDN phải nộp (dù là tạm tính) thì cũng phải nộp chứ nhể. Ko nộp là bị phạt chậm nộp phải ko nhỉ ?
2 bạn vậy là được hay không được vậy 2 bạn??

D

duongktkt

Trung cấp
26/5/15
168
30
28
bạn để cuối năm nộp cũng đc,không nhất thiết phải nộp bay giờ

• Like
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Thuế TNDN tạm tính là bạn tính tạm dựa trên các số liệu không chắc chắn, số liệu này còn dc tham khảo từ dữ liệu của các năm trước về tình hình kinh doanh.
"Theo điều 17 của TT 151/2014/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 15/11/2014 thì khi tạm tính số thuế TNDN phải nộp kế toán cần chú ý những điểm sau:cách tính thuế TNDN tạm tính quý
Doanh nghiệp căn cứ vào số thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước và dự kiến kết quả sản xuất kinh doanh trong năm để xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp hàng quý."
Nên số này là số ước đoán, bạn cảm thấy thuế TNDN của quý 3 quá nhiều quý IV không thể bù đắp hoặc Quý IV vẫn tiếp tục nộp thuế TNDN thì bạn nộp vào 1 khoản tạm tính.
Không thì bạn đợi Quý IV tính xong nộp trước ngày 31/1/2018

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA