Có nên đăng ký thành lập DN cuối năm không?

M

manhdampro89

Guest
6/9/15
4
0
1
34
Chào các bạn,
Hiện tại mình muốn mở công ty:
Vậy có nên đăng ký luôn trong tháng 10 (hoặc tháng 11) không?
Hay để sang năm 2018 đăng ký?
Mong các bạn giải đáp giúp mình!
Cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chào các bạn,
Cảm ơn
Thời điểm này thành lập DN là ok đấy

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào các bạn,
Cảm ơn
Nếu bạn thấy chưa cần thiết thì nên để sang đầu năm mở cho trọn năm tài chính.

• Like
Reactions: Fuji Mountain
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Cũng giống như đứa con, thời gian mang thai đã đủ, thì phải đẻ ra để đón ánh mặt trời và sẵn sàng làm quen với khóc đêm ngủ ngày, ốm sốt, va chạm....và trưởng thành.
Vậy bố bé đã chuẩn bị gì cho em bé : ngành nghề dịch vụ chuyên môn - Vốn - Kiến thức + kinh nghiệm quản trị DN + Kinh nghiệm tìm kiếm & chăm sóc khách hàng -Quyền lợi & nghĩa vụ của DN - Đánh giá đối thủ cạnh tranh....
Chuẩn bị đủ rồi thì đẻ thôi, cơ hội qua đi thì nhiều chứ nắm được thì mấy.

M

manhdampro89

Guest
6/9/15
4
0
1
34
Cũng giống như đứa con, thời gian mang thai đã đủ, thì phải đẻ ra để đón ánh mặt trời và sẵn sàng làm quen với khóc đêm ngủ ngày, ốm sốt, va chạm....và trưởng thành.
Vậy bố bé đã chuẩn bị gì cho em bé : ngành nghề dịch vụ chuyên môn - Vốn - Kiến thức + kinh nghiệm quản trị DN + Kinh nghiệm tìm kiếm & chăm sóc khách hàng -Quyền lợi & nghĩa vụ của DN - Đánh giá đối thủ cạnh tranh....
Chuẩn bị đủ rồi thì đẻ thôi, cơ hội qua đi thì nhiều chứ nắm được thì mấy.
Đã hiểu.
Cảm ơn lời khuyên từ "Bác Sỹ Thai Nhi"

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn có thể nói rõ hơn cái được cái mất không?
Cảm ơn
Mất thì dĩ nhiên là mất tiền để lo mấy thủ tục ban đầu với thuế (cái này là chung cho tất cả), được là thuế môn bài chỉ nộp mất 1 nửa năm thôi và BCTC bạn có thể gộp sang năm sau. Thậm chí là nếu bạn ko gộp sau quyết toán thuế chưa chắc thuế đã quyết toán cái năm 2017 này của bạn.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Mất thì dĩ nhiên là mất tiền để lo mấy thủ tục ban đầu với thuế (cái này là chung cho tất cả), được là thuế môn bài chỉ nộp mất 1 nửa năm thôi và BCTC bạn có thể gộp sang năm sau. Thậm chí là nếu bạn ko gộp sau quyết toán thuế chưa chắc thuế đã quyết toán cái năm 2017 này của bạn.
Bạn cứ có địa chỉ rõ ràng, làm thủ tục đầy đủ thì chẳng phải mất đồng nào ngoài những loại thuế phí theo quy định cả. Nếu bạn làm đúng, làm cứng ngay từ đầu thì tư duy của bạn sẽ hình thành như vậy, chi phí cơ chế sẽ ít đi. tất cả mọi người đều làm như bạn. chi phí cơ chế = 0 thì các doanh nhân sẽ đỡ áp lực hơn, lợi nhuận sẽ tốt nhất.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn ngại gì việc thành lập doanh nghiệp vào cuối năm? Môn bài đã điều chỉnh thành 1/2, báo cáo tài chính thì có thể xin gộp vào năm sau nếu hoạt động năm nay ko quá 90 ngày. Theo mình thì đặc thù việc hoạt động doanh nghiệp cũng phải tuỳ vào từng ngành nghề, non so với bên này thì cũng già so với bên mới sau này. Thành lập sớm thì cũng có thời gian làm quen hơn với thị trường để chuẩn bị cho 1 năm sau đó hoạt động được tốt hơn. Chẳng phải giống như 1 đứa trẻ con đi học đâu mà lo non tuổi với già tháng bạn ạ. Miễn bạn thấy đạt điều kiện cần và đủ để hoạt động rồi thì cứ triển khai thôi.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Tâm lý làm ăn người ta thấy doanh nghiệp thành lập lâu hơn thì cũng tin tưởng hơn

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Tâm lý làm ăn người ta thấy doanh nghiệp thành lập lâu hơn thì cũng tin tưởng hơn

uh nhỉ. dù hiện tại chỉ có 02 tháng thôi nhưng sau này là tính năm thành lập.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Bạn cứ có địa chỉ rõ ràng, làm thủ tục đầy đủ thì chẳng phải mất đồng nào ngoài những loại thuế phí theo quy định cả. Nếu bạn làm đúng, làm cứng ngay từ đầu thì tư duy của bạn sẽ hình thành như vậy, chi phí cơ chế sẽ ít đi. tất cả mọi người đều làm như bạn. chi phí cơ chế = 0 thì các doanh nhân sẽ đỡ áp lực hơn, lợi nhuận sẽ tốt nhất.
Mỗi ng 1 cách xử lý, bạn muốn ko mất thì sẽ lâu hơn, tuỳ vào chủ doanh nghiệp muốn sao

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Mỗi ng 1 cách xử lý, bạn muốn ko mất thì sẽ lâu hơn, tuỳ vào chủ doanh nghiệp muốn sao
Đó không phải là cách xử lý, mà là tự xác nhận mình thiếu hiểu biết. bạn nên tự làm hoặc thuê dịch vụ làm thì hiệu quả là mãi mãi, chứ không phải dạng đưa tiền cho cán bộ quản lý rồi làm qua loa, đó là tội hối lộ & nhận hối lộ, mà thiệt hại luôn luôn là chủ DN, vừa mất tiền vừa mất cơ hội học hỏi, khi thay đổi cán bộ quản lý hoặc cấp quản lý thì lại một lần mất tiền phạt nữa, bởi vì thông tin doanh nghiệp bao gồm : tên, mst, địa chỉ, ngành nghề kinh doanh, báo cáo thuế, nộp tiền thuế,,,là thông tin công khai, có giá trị trên toàn thế giới thì không nên để phụ thuộc vào một vài cán bộ quản lý mà không biết năng lực của họ ở tầm nào.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Đó không phải là cách xử lý, mà là tự xác nhận mình thiếu hiểu biết. bạn nên tự làm hoặc thuê dịch vụ làm thì hiệu quả là mãi mãi, chứ không phải dạng đưa tiền cho cán bộ quản lý rồi làm qua loa, đó là tội hối lộ & nhận hối lộ, mà thiệt hại luôn luôn là chủ DN, vừa mất tiền vừa mất cơ hội học hỏi, khi thay đổi cán bộ quản lý hoặc cấp quản lý thì lại một lần mất tiền phạt nữa, bởi vì thông tin doanh nghiệp bao gồm : tên, mst, địa chỉ, ngành nghề kinh doanh, báo cáo thuế, nộp tiền thuế,,,là thông tin công khai, có giá trị trên toàn thế giới thì không nên để phụ thuộc vào một vài cán bộ quản lý mà không biết năng lực của họ ở tầm nào.
Thiếu hiểu biết? Bạn dựa vào đưa tiền cho thuế mà nói là thiếu hiểu biết, vậy thì mình biết cái hiểu biết của bạn rồi, sao bạn biết mình chưa làm và ko làm dịch vụ? Mình chỉ biết là có nhiều người nói ở trên diễn đàn thì hay lắm nhưng làm thì chưa biết sao :)).
Bạn liệt kê cái thông tin doanh nghiệp ra đây làm gì?

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Thiếu hiểu biết? Bạn dựa vào đưa tiền cho thuế mà nói là thiếu hiểu biết, vậy thì mình biết cái hiểu biết của bạn rồi, sao bạn biết mình chưa làm và ko làm dịch vụ? Mình chỉ biết là có nhiều người nói ở trên diễn đàn thì hay lắm nhưng làm thì chưa biết sao :)).
Bạn liệt kê cái thông tin doanh nghiệp ra đây làm gì?
Tôi đang nói với bạn cái mà bạn bảo là MẤT, còn những khoản là phí theo quy định thì không gọi như thế, mọi thứ đều có quy trình theo quy định, đừng tạo ra những cái khác thường, gây nên những bất công, bất ổn trong xã hội, bạn chen hàng thì sẽ có người phải lùi lại phía sau, đó là tất yếu.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Tôi đang nói với bạn cái mà bạn bảo là MẤT, còn những khoản là phí theo quy định thì không gọi như thế, mọi thứ đều có quy trình theo quy định, đừng tạo ra những cái khác thường, gây nên những bất công, bất ổn trong xã hội, bạn chen hàng thì sẽ có người phải lùi lại phía sau, đó là tất yếu.
Đúng là tôi nói cả cái mất đấy, mất ở đấy mà bạn kêu là thiếu hiểu biết đó. Bạn thiết nghĩ hiểu biết, đúng luật thì ko phải mất gì chắc? ko phải bôi trơn? Ok, mỗi người 1 cách nghĩ và hành động, 3 năm trước tôi cũng thích cách nghĩ đó đấy nhưng đến hiện tại thì ..... :)).
P/S: Cái mất ở đây chưa chắc là cái mất do thiếu hiểu biết, cũng ko như cái mà bạn thấy ở tương lai gần nhé, đừng vội khẳng định điều gì, mỗi người 1 mục đích.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
36
Đúng là tôi nói cả cái mất đấy, mất ở đấy mà bạn kêu là thiếu hiểu biết đó. Bạn thiết nghĩ hiểu biết, đúng luật thì ko phải mất gì chắc? ko phải bôi trơn? Ok, mỗi người 1 cách nghĩ và hành động, 3 năm trước tôi cũng thích cách nghĩ đó đấy nhưng đến hiện tại thì ..... :)).
P/S: Cái mất ở đây chưa chắc là cái mất do thiếu hiểu biết, cũng ko như cái mà bạn thấy ở tương lai gần nhé, đừng vội khẳng định điều gì, mỗi người 1 mục đích.
Nếu bạn đã chấp nhận chi phí bôi trơn, bạn sẽ mất đi cái tỉ mỉ, cẩn trọng trong việc kết nối với cơ quan thuế, nó sẽ thành bản tính và ảnh hưởng đến cuộc sống của bạn,
Nếu bạn chấp nhận chi phí cơ chế nghĩa là bạn đã đánh mất quyền làm chủ của nhân dân, mất đi lợi ích được phục vụ của mình từ các cơ quan hành chính, tạo cơ hội để sự nhũng nhiễu ngày càng lớn,
Nếu bạn sẵn sàng đưa phong bì để giải quyết nhanh ( cơ quan thuế ko cung cấp dịch vụ này) nghĩa là bạn đã tạo sự xáo trộn trong xã hội, bỏ đi phép lịch sự tối thiểu như xếp hàng.
Mỗi hành động đều mong muốn đạt được mục đích, tuy nhiên hãy cũng nhau đừng vì mục đích cá nhân mà bỏ đi văn hóa, sự minh bạch của xã hội. Hiện tại các nhóm về luật an toàn giao thông đang phát triển rất mạnh, đã hạn chế được một số trường hợp nhũng nhiễu của CSGT, sao kế toán chúng ta không thực hiện như thế nhỉ, hay là tiền mất đi là tiền của ông chủ, tiền của khách hàng nên mặc kệ????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA