Xuất hóa đơn 10% cho DN thuộc khu chế xuất

M

Masafot

Sơ cấp
17/2/09
17
0
1
41
Hà Nội
Các bạn giúp mình kinh nghiệm xử lý vấn đề phát sinh này nhé:
Bên mình mới bán hàng vào khu chế xuất, bình thường mình xuất hóa đơn 0%. Tuy nhiên hiện tái có mặt hàng bên khách hàng ( thuộc KCX) gửi PO cho bên mình và yêu cầu xuất hóa đơn 10%. Mình tìm hiểu thông tin thì được biết mặt hàng Thép hộp bên mình định xuất hóa đơn 10% không thuộc diện không áp dụng mức thuế xuất 0% ( Khoản 3, điều 9 TT219/2013/TT-BTC)
Trên PO cúa khách hàng thể hiện như sau:
Bên mình có thể căn cứ vào PO này để xuất hóa đơn 10% và không kê khai hải quan được không?
Cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Các bạn giúp mình kinh nghiệm xử lý vấn đề phát sinh này nhé:
Bên mình mới bán hàng vào khu chế xuất, bình thường mình xuất hóa đơn 0%. Tuy nhiên hiện tái có mặt hàng bên khách hàng ( thuộc KCX) gửi PO cho bên mình và yêu cầu xuất hóa đơn 10%. Mình tìm hiểu thông tin thì được biết mặt hàng Thép hộp bên mình định xuất hóa đơn 10% không thuộc diện không áp dụng mức thuế xuất 0% ( Khoản 3, điều 9 TT219/2013/TT-BTC)
Trên PO cúa khách hàng thể hiện như sau:
upload_2017-11-23_9-42-52-png.19052

Bên mình có thể căn cứ vào PO này để xuất hóa đơn 10% và không kê khai hải quan được không?
Cảm ơn các bạn.
Được bạn, bên tôi bị hoài, khi bạn xuất hóa đơn 10% thì phần thuế GTGT đầu vào được khấu trừ luôn nên bạn không phải sợ...Kê khai tờ khai nội bộ để hoàn thiện hồ sơ được thuế suất 0%, còn ko kê khai hải quan thì bạn bắt buộc phải viết GTGT 10%. Trường hợp này phù hợp với tình huống của cty bạn.

• Like
Reactions: Masafot
M

Masafot

Sơ cấp
17/2/09
17
0
1
41
Hà Nội
Cảm ơn bạn hocviecchuaxong, mình đã tìm hiểu lại và thấy Thép hộp là một loại hàng hóa có thể khai hải quan hoặc không.
Tuy nhiên việc xuất thuế xuất 10% thì mình chưa tìm được căn cứ cụ thể ( điều luật nào cho phép),

M

Masafot

Sơ cấp
17/2/09
17
0
1
41
Hà Nội
"còn ko kê khai hải quan thì bạn bắt buộc phải viết GTGT 10%'' Vấn đề này thì không hẳn bạn ạ, bên mình vẫn xuất hóa đơn VPP, đồ BHLĐ 0% mà ko cần kê khai hải quan.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Cảm ơn bạn hocviecchuaxong, mình đã tìm hiểu lại và thấy Thép hộp là một loại hàng hóa có thể khai hải quan hoặc không.
Tuy nhiên việc xuất thuế xuất 10% thì mình chưa tìm được căn cứ cụ thể ( điều luật nào cho phép),
Cái này thì tôi căn cứ đi làm thôi bạn, lâu lâu bên cty kh ko chịu làm tờ khai hải quan, nên tôi thấy ko phù hợp với hồ sơ 0%, mặt hàng đó bán bình thường chịu thuế 10%. Nên tôi viết 10% luôn; QT thuế nó chỉ bảo ko có đủ hồ sơ thì viết 10% đúng rồi, bên tôi kinh doanh sản xuất băng tải nên các mặt hàng khác bạn có thể hỏi thuế.

• Like
Reactions: Masafot
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Bạn tham khảo công văn số Số: 872/CT-TTHT Mình nghĩ trong đó có nội dung bạn cần.

M

Masafot

Sơ cấp
17/2/09
17
0
1
41
Hà Nội
Trên diễn đàn mình có anh chị nào đã làm hoàn thuế cho phần GTGT đầu vào của hàng hoá bán vào khu chế xuất cho em hỏi chút với ạ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA