Khê khai Hàng không chịu thuế GTGT

• Thread starter phuongthuy26690
  • Ngày gửi
P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
Chào anh/chị
Em mới làm kê khai thuế ,anh chị cho em hỏi chút là,bên em có xuất hàng mà không chiu thuế vào Khu công nghiệp,khi xuất thuế GTGT em gạch chéo.Như vậy khi kê khai trên tờ khai thuế,em điền mục này vào chỉ tiêu "32a"
hàng hóa dịch vụ bán ra không tính thuế đúng không ạ.
Mong anh/chị giải đáp
Em cám ơn nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Nó ở chỉ tiêu {26]

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào anh/chị
Em mới làm kê khai thuế ,anh chị cho em hỏi chút là,bên em có xuất hàng mà không chiu thuế vào Khu công nghiệp,khi xuất thuế GTGT em gạch chéo.Như vậy khi kê khai trên tờ khai thuế,em điền mục này vào chỉ tiêu "32a"
hàng hóa dịch vụ bán ra không tính thuế đúng không ạ.
Mong anh/chị giải đáp
Em cám ơn nhiều !
Bạn không nói rõ bạn xuất hàng gì? Bán hàng vào khu công nghiệp có đặc thù kinh tế ko hay khu chế xuất? Trường hợp nào điền vào chỉ tiêu 32a cũng sai.

P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
Bạn không nói rõ bạn xuất hàng gì? Bán hàng vào khu công nghiệp có đặc thù kinh tế ko hay khu chế xuất? Trường hợp nào điền vào chỉ tiêu 32a cũng sai.
bên em bán hàng phụ tùng oto ấy,bên em có làm hải quan khu chế xuất,em xuất hàng phần thuế GTGT" em điền / , thì em nghĩ là chỉ tiêu 32a,chỉ tiêu 29 là thuế 0%

P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
Nó ở chỉ tiêu {26]
Đúng là hoang mang thật chị ơi,bên em có thuê ktoan em có hỏi phần này mà kỳ trước họ có làm và điền chỉ tiêu 29,em co hỏi lại họ bảo điền vào chỉ tiêu 32a,giờ em k biết cái nào là chuẩn

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
bên em bán hàng phụ tùng oto ấy,bên em có làm hải quan khu chế xuất,em xuất hàng phần thuế GTGT" em điền / , thì em nghĩ là chỉ tiêu 32a,chỉ tiêu 29 là thuế 0%
- Vậy bạn phải điền chỉ tiêu 29 thuế suất 0%, chỉ tiêu 32a là dành cho mặt hàng nông lâm thủy hải sản chưa qua sơ chế...của DN, hợp tác xã bán cho DN , htx khác kinh doanh lại. Mặt hàng phụ tùng oto chịu thuế GTGT bình thường 10% khi xuất vào khu chế xuất làm tờ khai sẽ chịu thuế suất 0%.
- Chỉ tiêu 32a là chỉ tiêu khá khó hiểu xuất hiện từ HTKK 3.3.8.

P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
- Vậy bạn phải điền chỉ tiêu 29 thuế suất 0%, chỉ tiêu 32a là dành cho mặt hàng nông lâm thủy hải sản chưa qua sơ chế...của DN, hợp tác xã bán cho DN , htx khác kinh doanh lại. Mặt hàng phụ tùng oto chịu thuế GTGT bình thường 10% khi xuất vào khu chế xuất làm tờ khai sẽ chịu thuế suất 0%.
- Chỉ tiêu 32a là chỉ tiêu khá khó hiểu xuất hiện từ HTKK 3.3.8.
nhưng bên em xuất hoá đơn đầu ra lại gạch chéo bên thuế GTGT ,chứ không ghi 0% Nên em nghĩ là nó không thuộc chỉ tiêu 29
em có hỏi 1 nguoi bên em thuê KT họ làm quý trước thì kê chỉ tiêu 29,xong em hỏi họ bảo e kê vô chỉ tiêu 32a.

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Bạn hay đọc lại quy định và cần xác định rõ là mặt hàng bán ra của bạn thuộc đối tượng không chịu thuế hay là 0%, sau đó bạn sẽ biết đươc nên gõ vào chỉ tiêu nào.

P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
Bạn hay đọc lại quy định và cần xác định rõ là mặt hàng bán ra của bạn thuộc đối tượng không chịu thuế hay là 0%, sau đó bạn sẽ biết đươc nên gõ vào chỉ tiêu nào.
từ trước đến nay bên em cứ xuất khu chế xuất cho hết vào mục không chịu thuế,nhưng khi kê khai lại cho vào chỉ tiêu mặt hàng chịu thuế 0%,KToan ben em ho bảo thuế ai bắt bẻ mấy cái đấy mienx là kê đủ .

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
từ trước đến nay bên em cứ xuất khu chế xuất cho hết vào mục không chịu thuế,nhưng khi kê khai lại cho vào chỉ tiêu mặt hàng chịu thuế 0%,KToan ben em ho bảo thuế ai bắt bẻ mấy cái đấy mienx là kê đủ .
Không nên máy móc kiểu như kế toán cũ làm thế này, nên mình phải làm thế này,...
Làm kế toán, bạn cần đọc hiểu bản chất của mỗi nghiệp vụ phát sinh để định hướng đúng nên xử lý thế nào.
Bạn đã làm theo cách mình hướng dẫn chưa? đã đọc xem đối tượng nào không chịu thuế hay thuế 0% chưa?

P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
Không nên máy móc kiểu như kế toán cũ làm thế này, nên mình phải làm thế này,...
Làm kế toán, bạn cần đọc hiểu bản chất của mỗi nghiệp vụ phát sinh để định hướng đúng nên xử lý thế nào.
Bạn đã làm theo cách mình hướng dẫn chưa? đã đọc xem đối tượng nào không chịu thuế hay thuế 0% chưa?
thế thì bên em bán vào khu CN phụ tùng máy móc nên thuộc 0%,nhưng từ trươc den giờ em toàn xuất HĐ gạch chéo thuế mà không ghi 0% liệu có sao không ạ? giờ em đang hoang mang bao nhiêu là vấn đề ,,,

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
thế thì bên em bán vào khu CN phụ tùng máy móc nên thuộc 0%,nhưng từ trươc den giờ em toàn xuất HĐ gạch chéo thuế mà không ghi 0% liệu có sao không ạ? giờ em đang hoang mang bao nhiêu là vấn đề ,,,
có nghĩa cách ghi hóa đơn của bạn bị sai, có phạt hành chính trong việc ghi sai hóa đơn

P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
có nghĩa cách ghi hóa đơn của bạn bị sai, có phạt hành chính trong việc ghi sai hóa đơn
em cũng đang mung lung quá,em có quen 1 anh.bên anh ấy xuất ra nước ngoài,thì em đọc hàng hoá xuất ra nc ngoài chịu thuế 0% mà bên anh ấy cũng xuất gạch"/" phần thuế như vậy,bên anh ấy cũng ktra thanh tra thuế rồi,ko sao cả.

P

phuongthuy26690

Trung cấp
19/4/15
92
3
18
em có hỏi lại sếp bảo hàng bên em là được miễn thuế xuất vào KCN, tai ben em uỷ thác cho 1 bên xuất khẩu họ làm cho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA