VỐN HÓA CHO TÀI SẢN

T

thuytrinh1985

Sơ cấp
7/9/11
1
0
1
Tp.HCM
Chào các anh chị!

Em nhờ các anh chị giúp em về việc ghi nhận vốn hóa tài sản ah! Trường hợp công ty em mua phần mềm về sử dụng và cũng có team IT phát triển thêm phần mềm này để đáp ứng nhu cầu của khách hàng, tức tạo thêm các ứng dụng mới trên nền tảng của phần mềm cũ. Vậy những chi phí trả cho team IT này nhưng tiền lương và các khoản phát sinh theo lương có được ghi nhận thêm vào nguyên giá của tài sản cố định này hay không? Và nếu được thì em cần phải có những thủ tục nào? Nhờ các anh chị trả lời giúp em ah. Em cảm ơn các anh chị rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
lần đầu em mới nghe đến thuật ngữ: vốn hóa cho tài sản. anh chị nào hiểu biết giải thích giúp voi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào các anh chị!

Em nhờ các anh chị giúp em về việc ghi nhận vốn hóa tài sản ah! Trường hợp công ty em mua phần mềm về sử dụng và cũng có team IT phát triển thêm phần mềm này để đáp ứng nhu cầu của khách hàng, tức tạo thêm các ứng dụng mới trên nền tảng của phần mềm cũ. Vậy những chi phí trả cho team IT này nhưng tiền lương và các khoản phát sinh theo lương có được ghi nhận thêm vào nguyên giá của tài sản cố định này hay không? Và nếu được thì em cần phải có những thủ tục nào? Nhờ các anh chị trả lời giúp em ah. Em cảm ơn các anh chị rất nhiều!
Nguyên tắc chung của vốn hóa là khoản phát sinh đó thỏa mãn tiêu chuẩn "Chắc chắn đem lại lợi ích kinh tế trong tương lai". Bạn cần nói rõi hơn "
cũng có team IT phát triển thêm phần mềm này để đáp ứng nhu cầu của khách hàng" là gì? Nếu các modul này để sử dụng thì nó là tài sản của công ty và sẽ vốn hóa là phần mềm máy tính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA