Mỗi tuần một chuyên đề

Nhân viên thời vụ

• Thread starter Luti Phạm
  • Ngày gửi
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Chào các bạn
Công ty mình có tham gia bảo hiểm sức khỏe cho các nhân viên trong công ty, trong đó có cả 2 bạn làm part-time cho công ty và sếp mình muốn đưa khoản bảo hiểm này vào chi phí công ty. 2 bạn part-time này đóng BHXH ở công ty khác, bình thường kế toán bên mình đưa 2 bạn vào bảng lương công ty mình với mức lương 4tr/tháng. Nhưng mình được biết lương nhân viên thời vụ hơn 2tr/tháng phải khấu trừ tại nguồn.
Mình muốn hỏi là bây giờ có nên sửa lại bảng lương <2tr/tháng để không phải khấu trừ không vì công ty mình từ đầu năm đã đưa vào 2 bạn này vào bảng lương rồi, nếu loại 2 bạn này ra khỏi bảng lương thì khoản bảo hiểm phía trên có tên 2 bạn có bị loại khỏi chi phí hợp lý không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Đóng bảo hiểm ở công ty khác sao bạn lại tính vào chi phí công ty bạn?
Ah, ý mình đóng BHXH ở công ty khác tức là đã nằm ở bảng lương và là nhân viên chính của công ty đó rồi. Bên mình đưa vào bảng lương kiểu chỉ là nhân viên part-time hay thời vụ gì đó thôi. Nên mình mới đang không biết làm thế nào để hợp lý khoản của 2 bạn đó về lương, BHXH và cả TNCN. Nếu loại 2 bạn đó khỏi bảng lương thì liệu chi phí bảo hiểm sức khỏe phía trên có còn hợp lý ko (vì có tên 2 bạn là nhân viên công ty).

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Ah, ý mình đóng BHXH ở công ty khác tức là đã nằm ở bảng lương và là nhân viên chính của công ty đó rồi. Bên mình đưa vào bảng lương kiểu chỉ là nhân viên part-time hay thời vụ gì đó thôi. Nên mình mới đang không biết làm thế nào để hợp lý khoản của 2 bạn đó về lương, BHXH và cả TNCN. Nếu loại 2 bạn đó khỏi bảng lương thì liệu chi phí bảo hiểm sức khỏe phía trên có còn hợp lý ko (vì có tên 2 bạn là nhân viên công ty).
Làm partime < 2tr thì không phải khấu trừ thuế TNCN và nộp, nếu bạn tính BH sức khỏe trong thời gian part time dưới 3 tháng trong thời gian làm việc thì được.

• Like
Reactions: Luti Phạm
Luti Phạm

Luti Phạm

Cao cấp
Làm partime < 2tr thì không phải khấu trừ thuế TNCN và nộp, nếu bạn tính BH sức khỏe trong thời gian part time dưới 3 tháng trong thời gian làm việc thì được.
BH sức khỏe đó bên mình mua cả năm lận, nếu vậy mình hạch toán kiểu nộp BH sức khỏe đó hộ, xong thu lại tiền của 2 bạn đó thì có được không nhỉ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
BH sức khỏe đó bên mình mua cả năm lận, nếu vậy mình hạch toán kiểu nộp BH sức khỏe đó hộ, xong thu lại tiền của 2 bạn đó thì có được không nhỉ?
Được chứ vì cơ bản ko liên quan đến chi phí thuế, còn ko bạn ghi nhận chi phí rồi loại ra thôi.

• Like
Reactions: Luti Phạm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA