Phụ cấp trang phục có đóng bảo hiểm xã hội không?

• Thread starter vngkhanhlinh
  • Ngày gửi
V

vngkhanhlinh

Sơ cấp
10/12/16
16
1
3
35
Các bạn cho mình hỏi, phụ cấp trang phục có thuộc vào khoản phụ cấp bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội không?
- Phụ cấp hỗ trợ con nhỏ có nằm trong đóng thuế TNCN hay không?
-------------------
Các bạn chia sẻ giúp mình nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Các bạn cho mình hỏi, phụ cấp trang phục có thuộc vào khoản phụ cấp bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội không?
- Phụ cấp hỗ trợ con nhỏ có nằm trong đóng thuế TNCN hay không?
-------------------
Các bạn chia sẻ giúp mình nhé
Phụ cấp trang phục không phải đóng BHXH ( Có thể phải đóng thuế TNCN nếu vượt trên mức quy định )
Hỗ trợ con nhỏ có đóng TNCN

Phùng Tố Uyên

Phùng Tố Uyên

Sơ cấp
28/6/16
48
9
8
36
Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH cũng quy định, từ ngày 1/1/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, các khoản phụ cấp phải đóng BH năm 2016 theo quy định tại khoản 1 Điều này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.

Điểm lưu ý mới của quy định cho thấy, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ Luật Lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật lao động.

Mình thấy các khoản không phải đóng không có tiền phụ cấp trang phục mà bạn.

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
Phần cuối trong đoạn trích dẫn màu đỏ của bạn đó thôi.

Phùng Tố Uyên

Phùng Tố Uyên

Sơ cấp
28/6/16
48
9
8
36
Mình vẫn chưa nhìn thấy đó bạn. Bạn tô màu khác chỉ mình với.

M

minh221

Trung cấp
25/4/18
131
31
28
29
"... và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015" -> tiền hỗ trợ (phụ cấp) trang phục cho thành một 'cục' nhét vô hđlđ, ok:D

• Like
Reactions: Phùng Tố Uyên

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA