Điều chỉnh BCTC các năm trước

• Thread starter minhhuong08
  • Ngày gửi
M

minhhuong08

Sơ cấp
21/5/08
33
0
6
Bắc Ninh
Mình có vấn đề này muốn nhờ cả nhà tư vấn giúp: Mình đang ra soát lại sổ sách thì thấy có vấn đề này doanh thu đã ghi nhận nhưng không ghi nhận giá vốn của doanh thu này.
Bây giờ mình muốn điều chỉnh giá vốn tức là sẽ làm lại BCTC đúng và sửa bổ sung Tờ khai thuế TNDN năm.
Nhưng mình có thắc mắc: Giá vốn hàng đó sẽ lấy giá trị nào? Vì khi xuất hóa đơn đó thì số hàng đó còn nhưng tính đến nay mấy năm rồi thì không còn nữa, cũng có thể là tên hàng đó nhưng giá vốn nhập kho sẽ khác giá tại thời điểm xuất hóa đơn.
Sau này khi trong BCTC năm hiện tại sẽ phải điều chỉnh ra sao nữa????
Cả nhà ai gặp trường hợp như mình tư vấn giùm mình với. Gấp gấp ạ
Cảm ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mình có vấn đề này muốn nhờ cả nhà tư vấn giúp: Mình đang ra soát lại sổ sách thì thấy có vấn đề này doanh thu đã ghi nhận nhưng không ghi nhận giá vốn của doanh thu này.
Bây giờ mình muốn điều chỉnh giá vốn tức là sẽ làm lại BCTC đúng và sửa bổ sung Tờ khai thuế TNDN năm.
Nhưng mình có thắc mắc: Giá vốn hàng đó sẽ lấy giá trị nào? Vì khi xuất hóa đơn đó thì số hàng đó còn nhưng tính đến nay mấy năm rồi thì không còn nữa, cũng có thể là tên hàng đó nhưng giá vốn nhập kho sẽ khác giá tại thời điểm xuất hóa đơn.
Đầu tiên là xác định thời điểm đó xuất kho theo PP nào? Tuỳ theo PP xuất kho dĩ nhiên phải tính giá vốn là giá tại thời điểm lô hàng được mua vào trước khi xuất nhưng quên ghi nhận. Việc điều chỉnh giá xuất kho của 1 lô hàng có thể ảnh hưởng đến giá xuất kho của toàn bộ các lô hàng còn lại trong năm và trong các năm kế tiếp.
Bạn nên cân nhắc thật kỹ trước khi có QĐ thay đổi BCTC.
Sau này khi trong BCTC năm hiện tại sẽ phải điều chỉnh ra sao nữa????
Do không nắm rõ tình hình kho bãi và sổ sách công ty bạn nên không thể biết trong năm sau khi điều chỉnh có ảnh hưởng không. Nên không trả lời bạn được.
Bạn có thể điều chỉnh bằng bút toán bổ sung giá vốn trong năm hiện tại có lẽ sẽ dễ dàng hơn.

M

minhhuong08

Sơ cấp
21/5/08
33
0
6
Bắc Ninh
Đầu tiên là xác định thời điểm đó xuất kho theo PP nào? Tuỳ theo PP xuất kho dĩ nhiên phải tính giá vốn là giá tại thời điểm lô hàng được mua vào trước khi xuất nhưng quên ghi nhận. Việc điều chỉnh giá xuất kho của 1 lô hàng có thể ảnh hưởng đến giá xuất kho của toàn bộ các lô hàng còn lại trong năm và trong các năm kế tiếp.
Bạn nên cân nhắc thật kỹ trước khi có QĐ thay đổi BCTC.

Do không nắm rõ tình hình kho bãi và sổ sách công ty bạn nên không thể biết trong năm sau khi điều chỉnh có ảnh hưởng không. Nên không trả lời bạn được.
Bạn có thể điều chỉnh bằng bút toán bổ sung giá vốn trong năm hiện tại có lẽ sẽ dễ dàng hơn.

Mà công ty mình sắp quyết toán thuế rồi, sau quyết toán thuế có được điều chỉnh không bạn?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mà công ty mình sắp quyết toán thuế rồi, sau quyết toán thuế có được điều chỉnh không bạn?
Sau quyết toán căn cứ vào số liệu qt bạn sẽ điều chỉnh trong năm hiện tại.

M

minhhuong08

Sơ cấp
21/5/08
33
0
6
Bắc Ninh
Sau quyết toán căn cứ vào số liệu qt bạn sẽ điều chỉnh trong năm hiện tại.
Sau khi CQT quyết toán xong thì mình sẽ điều chỉnh theo BB làm việc với CQ thuế pk bạn?
Giờ nếu làm lại BCTC sẽ rất rắc rối liên quan đến giá vốn. Cho mình hỏi có hóa đơn ghi nhận doanh thu 5 cái nhưng mình lại hạch toán giá vốn 10 cái giờ điều chỉnh lại đc không? Còn lô hàng mà chưa hạch toán giá vốn còn nguyên số lượng hàng đó thì giờ điều chỉnh lại BCTC và TK thuế TNDN năm được không? sẽ tăng giá vốn giảm lợi nhuận năm đó từ lãi sang lỗ??

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Về nguyên tắc kế toán thì sai sót trọng yếu sẽ điều chỉnh hồi tố, và kê khai thuế bổ sung (trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra). Vấn đề là bạn cần phải xác định rõ xem sai sót như thế nào và ảnh hưởng của sai sót đó đến từng năm và lũy kế để điều chỉnh phù hợp như hướng dẫn của bạn hocviecchuaxong ở trên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA