Phân bổ chi phí theo doanh thu

• Thread starter somai
  • Ngày gửi
S

somai

Sơ cấp
21/6/18
1
0
1
27
Em mới ra trường vào học việc tại công ty tư vấn xây dựng nhỏ nên chưa có biết cách làm. Anh (chị) cho em hỏi, cách tổng hợp chi phí và công thức tính giá vốn và phân bổ chi phí theo doanh thu với ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Em mới ra trường vào học việc tại công ty tư vấn xây dựng nhỏ nên chưa có biết cách làm. Anh (chị) cho em hỏi, cách tổng hợp chi phí và công thức tính giá vốn và phân bổ chi phí theo doanh thu với ạ?
Bạn phải xác định tổng hợp chi phí theo pp giá thành nào. Nếu xác định theo PP đơn hàng thì các chi phí liên quan đến đơn hàng bạn ghi nhận cho đơn hàng đó. Các chi phí không phân chia được theo đơn hàng như tiền lương thì phân bổ theo doanh thu, dụng cụ.... phục vụ đơn hàng nếu ít tránh phức tạp bạn có thể xem là chi phí bán hàng.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Công ty ty vấn thì cần ghi nhận chi phí trực tiếp theo đơn hàng (tính giá thành theo đơn hàng). Tuy nhiên trong thực tế thì chi phí chính của công ty là chi phí nhân công rất khó để theo dõi chi tiết theo hợp đồng/đơn hàng. Chi phí nhân công nên phân bổ cho từng đơn hàng theo định mức/dự toán, tất nhiên nếu theo dõi được trực tiếp thì sẽ ghi nhận trực tiếp căn cứ vào bảng lương/chấm công. Các chi phí khác có thể phân bổ theo định mức/dự toán hoặc theo chi phí nhân công, doanh thu.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Đối với các cty tư vấn thì doanh thu là các hợp đồng tư vấn theo lĩnh vực cty hoạt động. trong đó có 02 loại chi phí phát sinh trong quá trình hoạt động mà bạn cần theo dõi.
1. Các chi phí liên quan trực tiếp đến từng hợp đồng cụ thể có thể được xác định trên cơ sở đáng tín cậy để phản ảnh trực tiếp là chi phí tương ứng với doanh thu thu được của hợp đồng đó.
2. Các chi phí phát sinh trong quá trình hoạt động nhưng dùng chung cho toàn bộ phần doanh thu phát sinh trong kỳ. Do là dùng chung nên cần phân bổ cho từng hợp đồng tương ứng nhằm xác định kết quả phù hợp. Tiêu thức phân bổ thì bạn đọc sách đi nhé.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA