Nghỉ việc riêng không hưởng lương đóng BHXH, BHYT, BHTN như thế nào?

• Thread starter thanhha1104
  • Ngày gửi
T

thanhha1104

Guest
23/11/06
29
0
0
lang thang
Các anh chị cho em hỏi
Cty em có một số người mới ký hợp đồng lao động dài hạn và đóng BHXH được 2 tháng, thì họ có bầu, nên hay nghỉ, đi làm ko đều. Giám đốc muốn cho họ thôi việc, nhưng như thế thì trái với Luật lao động (có đúng ko ạ?). Vì vậy, GD mới cho họ nghỉ không hưởng lương cho đến khi họ sinh con và hết thời gian nghỉ thai sản.
Em muốn hỏi là: trong trường hợp này, trong thời gian họ nghỉ không hưởng lương thì Cty có phải đóng BHXH cho họ hay ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
Theo mình biết trường hợp mà nghỉ không lương là do Công ty không bố trí được việc, trường hợp mà không bố trí được vbiệc dẫn đến việc nghỉ không lương thì Công ty vẫn phải đóng bảo hiểm cho cán bộ công nhân viên như bình thường. Thậm chí còn phải đóng toàn bộ 23% như quy định đóng Bhiểm luôn.
Thân!

T

thanhha1104

Guest
23/11/06
29
0
0
lang thang
Trường hợp của em là ko phải ko bố trí dc công việc, mà là do nhân viên ko đi làm đều, hay nghỉ nên ảnh hưởng đến tiến độ công việc của cty. Ý của sếp em là muốn cho thôi việc, nhưng nhân viên này lại đang có bầu, nếu cho thôi việc thì trái với Luật lao động (em ko nhớ rõ là điều mấy trong Luật lao động quy định....)

Vì vậy, sếp mới quay sang cho nghỉ không lương, và nhân viên này cũng đồng ý như vậy.

Thế thì, việc đóng bảo hiểm cho nhân viên này sẽ thế nào ạ? Cty đóng 17% hay 23%, hay nhân viên phải chịu đóng cả 23%?

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
Trường hợp của em là ko phải ko bố trí dc công việc, mà là do nhân viên ko đi làm đều, hay nghỉ nên ảnh hưởng đến tiến độ công việc của cty. Ý của sếp em là muốn cho thôi việc, nhưng nhân viên này lại đang có bầu, nếu cho thôi việc thì trái với Luật lao động (em ko nhớ rõ là điều mấy trong Luật lao động quy định....)

Vì vậy, sếp mới quay sang cho nghỉ không lương, và nhân viên này cũng đồng ý như vậy.

Thế thì, việc đóng bảo hiểm cho nhân viên này sẽ thế nào ạ? Cty đóng 17% hay 23%, hay nhân viên phải chịu đóng cả 23%?

Tỷ lệ này do hai bên thoả thuận. Theo mình Cty nên đóng 17% hỗ trợ chị ấy.

T

thanhha1104

Guest
23/11/06
29
0
0
lang thang
Nếu sếp em quyết định là nhân viên đó phải tự đóng cả 23% thì không sai Luật, đúng ko ạ?

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
không hưởng lương, đóng BHXH

các bạn ơi cho mình hỏi nếu bây giờ mà một nviên được ký hdlđ 1 năm, và tính đến thời điểm htại là đã làm được 2 tháng rồi nh­ưng lại xin đi học khoảng mấy tháng không hưởng lương nhưng xin đóng BHXH, BHYT tại cty thì có được không nhỉ ? và làm cách để thực hiện được điều đó

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Quá dễ bạn nói công ty nộp hộ 23% và đưa tiền cho họ là xong

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[nhưng cty lại nói không được như vậy vì theo quy tắc là cty phải đóng cho người lao động chứ người lao động không đóng, mà cty chỉ đóng trong trường hợp vẫn đi làm bthường thôi,

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn nói với họ Công ty chỉ là người đại diện đóng cho bạn thôi nếu bạn đi làm thì họ trích 17% còn vì bạn nghỉ thì bạn đống phâà công ty phải trích đo

Dam

Dam

Guest
Đúng rối đó, thậm chí người ta nghỉ việc luôn mà vẫn đóng BH được! DN đứng ra đóng giúp người lao động thôi dễ mà.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu người lao động ký hợp đồng 1 năm mà xin đi học không hưởng lương nhưng vẫn xin đóng BHXH thì bạn có thể yêu cầu nhân viên đó đóng 23 % bảo hiểm xã hội trên mức lương của người lao động hiên tại đang được hưởng. Cty chỉ đóng 17% BH cho người lao động nếu người lao động đang làm việc tại công ty hoặc do công ty cử đi học.

T

T.Huyen

Guest
13/8/07
16
0
1
Nha Trang- Khánh Hòa
BHXH, BHYT đối với người nghỉ việc không hưởng lương

Đơn vị em có trường hợp người lao động xin nghỉ việc không hưởng lương 2 tháng, vậy cho em hỏi đơn vị có phải đóng BHXH, BHYT cho lao động đó không và lao động đó có phải đóng 6% BHXH, BHYT không, trình tự và thủ tục như thế nào. Mong mọi người chỉ giúp vì đây là lần đầu tiên trong đơn vị em có trường hợp như vậy

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Bảo hiểm XH và BHYT trích trên lương, không có lương thì không đóng bảo hiểm. Thoả thuận với người lao động là người lao động phải đóng cả 23% trên lương nếu không muốn bảo hiểm bị ngắt quãng. Trường hợp Cty đóng hộ người lao động thì sau khi người lao động đi làm có lương sẽ truy thu số bảo hiểm đã đóng hộ. :069:

N

nampq1969

Guest
4/6/08
10
0
1
54
Tp. Ho Chi Minh
Chào các bạn,
Cho mình hỏi, Cty mình mới đăng ký BHYT, BHXH gần đây nhưng cơ quan quản lý nói là phải truy thu 2 tháng BHYT trước đó. Mình thấy có gì đó không hợp lý lắm về vấn đề BHYT, 2 tháng trước nhân viên mình đâu có được bảo hiểm đâu mà sao giờ truy thu. Điều này có văn bản nào hướng dẫn không? Các bạn giúp mình với.
Cảm ơn.

V

vuhavi

Sơ cấp
19/5/09
4
0
1
Hà Nội
Bên bhxh họ sẽ tính truy thu thời gian đóng bhxh và bhyt từ lúc nhận được đơn đăng ký bhxh bên bạn. Ví dụ nếu bạn đăng ký bhxh từ tháng 3 mà đến tháng năm bạn mới làm đơn thì họ sẽ truy thu ngược lại (tức là từ tháng 3) cho dù 2 tháng trước đó bên bạn chưa tham gia đóng bhxh

L

lkdn83

Guest
19/6/09
6
0
0
41
long khanh
Tạm hoãn hợp đồng lao động

Trường hợp của em là có 1 anh xin tạm hoãn 3 tháng để về quê ( chắc lấy vợ ). Bây giờ phải làm thủ tục gì để tạm hoãn đóng bảo hiểm trong 3 tháng?
Ngưng H Đ thì phải thu hồi thẻ BHYT, vậy tạm hoãn thì có cần thu hồi thẻ không? Phải làm theo mẫu nào? nộp lên đâu?
Giúp em với nhé! Anh chị nào có mẫu cho em xin với
Thank nhiều!!!
Email : im.so.sorry2510@gmail.com

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Bạn ơi !

Bảo hiểm họ không cho tạm hoãn đâu, nếu anh ta muốn đóng bảo hiểm tiếp cho các tháng sau thì chỉ có 2 cách là:
1. Anh ta nộp cho CQ bạn 23% lương đóng BHXH, BHYT của 3 tháng ( cả BHXH và BHYT)
2. Anh ta chấm dứt hợp đồng thôi việc, sau đó 3 tháng bảo giám đốc bên bạn lại ký lại cho anh ta hợp đồng LĐ mới. thế là mang ra bảo hiểm lại xin đóng . Nhưng bên bảo hiểm họ phát hiện ra thể nào họ cũng thắc mắc đấy. thẻ BHYT phải trả lại rồi lại làm thủ tục lại từ đầu, cũng mệt cho ai phải đi bảo hiểm suốt ngày.
Tốt nhất là làm cách 1 thôi cho nhanh.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
To : lkdn83

BHXH đâu có can thiệp sâu quá về việc riêng của từng lao động. Bạn tham gia đóng thì được tính thời gian đóng, không đóng thì không tính thời gia đóng. Có 5 loại nghỉ của BHXH :

Nghỉ ốm, Thai sản, Chuyển đi trong tỉnh, chuyển đi ngoại tỉnh, Giảm hẳn

2 loại : Thai Sản và Ôm, hiện nay : không phải đóng BHYT, vẫn được sử dụng Thẻ BHYT

Nên tự đóng BHXH để không bị ngắt đoạn thời gian công tác. Có nghĩa là nộp 25% thông qua công ty đóng dùm.

Còn cá nhân đó tự xin nghỉ việc riêng không hưởng lương với sự chấp thuận của người sử dụng lao động

K

kimluy

Sơ cấp
23/7/09
15
0
0
quảng nam
Kế toán lương và các khoản tính theo lương

Chào mọi người!
Theo mình thì anh ta nên nhờ cơ quan bạn đóng hộ luôn tiền BHXH, BHYT (23%), khoản này anh ta tự bỏ tiền túi ra, tạm nghỉ chứ không phải nghỉ hẳn (nghỉ không lương) nên cơ quan bạn không thể lập Danh sách tăng, giảm lao động gửi cho BHXH được. Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA