"Người mua không lấy hoá đơn" nhưng nay mới phát hiện viết sai tiền thuế???

D

dungptceo

Trung cấp
20/3/17
65
5
8
39
Chào các A/C kế toán, em viết sai 1 hoá đơn GTGT vào ngày 22/05/2018 hoá đơn này khách hàng không lấy hoá đơn, giá trì tiền hàng: 498.182VND, tiền thuế viết sai: 49.820VND (đáng nhẽ chỗ này tiền thuế là 49.818 mới đúng) Tổng tiền hàng thành: 548.002 cho tới nay mới phát hiện sai sót giờ em phải làm thế nào ạ ?
Em đọc thông tư 39/2014/TT/BTC điều 20 có nói :Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai. vậy giờ em gạch chéo hoá đơn và viết hoá đơn mới vào tháng hiện tại hay sao ạ?
Mong A/C có đi ngang thấy STT này của em thì giúp đỡ em với ạ, Thanks A/C nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangpham@ktt

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/5/18
96
77
18
30
Chào các A/C kế toán, em viết sai 1 hoá đơn GTGT vào ngày 22/05/2018 hoá đơn này khách hàng không lấy hoá đơn, giá trì tiền hàng: 498.182VND, tiền thuế viết sai: 49.820VND (đáng nhẽ chỗ này tiền thuế là 49.818 mới đúng) Tổng tiền hàng thành: 548.002 cho tới nay mới phát hiện sai sót giờ em phải làm thế nào ạ ?
Em đọc thông tư 39/2014/TT/BTC điều 20 có nói :Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai. vậy giờ em gạch chéo hoá đơn và viết hoá đơn mới vào tháng hiện tại hay sao ạ?
Mong A/C có đi ngang thấy STT này của em thì giúp đỡ em với ạ, Thanks A/C nhiều nhiều
Cty b kê khai theo tháng hay quý?

• Like
Reactions: dungptceo
firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Nếu bạn chưa khai thuế, chưa xé khỏi cuống thì chỉ việc gạch chéo các liên và xuất lại. Nếu xé rồi thì làm bb thu hồi hóa đơn và xuất lại HĐ mới

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33

Có thật là phải gạch chéo hóa đơn và viết lại cho mấy đồng đơn vị không, khi mà trong trường hợp này bạn viết sai khiến cho bạn đóng nhiều hơn 2 đồng tiền thuế. Cty bạn thiệt hại 2 đồng chứ nhà nước không thiệt hại nhé.
Bạn sẽ viết lại hóa đơn mới khi Cty bạn thật sự muốn thu hồi lại 2 đồng tiền thuế này

• Like
D

dungptceo

Trung cấp
20/3/17
65
5
8
39
Có thật là phải gạch chéo hóa đơn và viết lại cho mấy đồng đơn vị không, khi mà trong trường hợp này bạn viết sai khiến cho bạn đóng nhiều hơn 2 đồng tiền thuế. Cty bạn thiệt hại 2 đồng chứ nhà nước không thiệt hại nhé.
Bạn sẽ viết lại hóa đơn mới khi Cty bạn thật sự muốn thu hồi lại 2 đồng tiền thuế này
Vậy là không cần viết lại ạ, em cứ hạch toán bình thường hay sao ạ A/C "Tư Mắt Kiếng?

D

dungptceo

Trung cấp
20/3/17
65
5
8
39
Nếu bạn chưa khai thuế, chưa xé khỏi cuống thì chỉ việc gạch chéo các liên và xuất lại. Nếu xé rồi thì làm bb thu hồi hóa đơn và xuất lại HĐ mới
Nếu em gạch chéo xoá bỏ hoá đơn viết sai này và xuất lại hoá đơn mới vào ngày hôm nay 11/07/2018 thì kê khai thuế vào quý 2 này hay kê khai sang quý 3 ạ? vì hoá đơn em viết sai và xoá bỏ đó là viết vào ngày 2205/2018 còn hiện tại nếu viết hoá đơn mới là 11/07/2018

H

hangpham@ktt

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/5/18
96
77
18
30
Nếu em gạch chéo xoá bỏ hoá đơn viết sai này và xuất lại hoá đơn mới vào ngày hôm nay 11/07/2018 thì kê khai thuế vào quý 2 này hay kê khai sang quý 3 ạ? vì hoá đơn em viết sai và xoá bỏ đó là viết vào ngày 2205/2018 còn hiện tại nếu viết hoá đơn mới là 11/07/2018
Theo mình thì nếu gạch bỏ hóa đơn cũ và xuất lại HĐ mới vào hôm nay thì sẽ vi phạm xuất HĐ sai thời điểm. HĐ xuất hôm nay rơi vào tháng 7 sẽ kê khai vào quý 3.

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Vậy là không cần viết lại ạ, em cứ hạch toán bình thường hay sao ạ A/C "Tư Mắt Kiếng?

đúng rồi, theo anh là vậy
Như em thấy Hangpham@ktt đưa ra vấn đề hông ?
Nếu xuất HĐ mới đồng thời em phải làm điều chỉnh giảm cho tháng 3 và điều chỉnh tăng cho tháng 7.
Làm nhiều việc phức tạp như vậy chỉ vì 2 đồng à.
Chắc thuế cũng thông cảm cho Cty nộp thêm 2 đồng mà không nói gì đâu

• Like
D

dungptceo

Trung cấp
20/3/17
65
5
8
39
đúng rồi, theo anh là vậy
Như em thấy Hangpham@ktt đưa ra vấn đề hông ?
Nếu xuất HĐ mới đồng thời em phải làm điều chỉnh giảm cho tháng 3 và điều chỉnh tăng cho tháng 7.
Làm nhiều việc phức tạp như vậy chỉ vì 2 đồng à.
Chắc thuế cũng thông cảm cho Cty nộp thêm 2 đồng mà không nói gì đâu
Da, em cảm ơn anh "Tư Mắt Kiếng nhiều nhé!, mấy nay em hoang mang cái vụ này quá chài chài lun :D:D:D

D

dungptceo

Trung cấp
20/3/17
65
5
8
39
Theo mình thì nếu gạch bỏ hóa đơn cũ và xuất lại HĐ mới vào hôm nay thì sẽ vi phạm xuất HĐ sai thời điểm. HĐ xuất hôm nay rơi vào tháng 7 sẽ kê khai vào quý 3.
Cảm ơn chị "hangpham@ktt nhiều ạ, thôi chắc em cứ để vậy hạch toán luôn ạ !!!

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội
Bạn phải viết lại trong Q2. Viết vào Q3 là sai thời điểm bán hàng hóa rồi

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Bạn phải viết lại trong Q2. Viết vào Q3 là sai thời điểm bán hàng hóa rồi

Nếu viết thì HĐ trong quý 3 sẽ là "xuất thay thế cho HD số xxxx ngày yyyy " chứ nó không phải HĐ bán hàng , bồ tèo.

• Like
D

dungptceo

Trung cấp
20/3/17
65
5
8
39
Nếu viết thì HĐ trong quý 3 sẽ là "xuất thay thế cho HD số xxxx ngày yyyy " chứ nó không phải HĐ bán hàng , bồ tèo.
vậy nếu viết lại hoá đơn mới thì mình có cần ghi thêm nội dung là "xuất thay thế cho HD số xxxx ngày yyyy " rồi mới xuống dòng ghi nội dung của hoá đơn đã viết sai vào hoá đơn mới hay không ạ?

P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
Người hỏi đang cần tư vấn cách làm để làm đúng luật, ko phải 1 hay 2 đồng thì ko phải làm lại mất công. Họ cần bạn tư vấn cách làm đúng để sửa lại kìa.

• Like
P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
Dungptceo. Theo nội dung bài viết và các câu trả lời và phản hồi của mọi người thì em vẫn chưa rõ là em đã báo cáo thuế quý II/2108 chưa và hóa đơn của em còn viết được trong tháng 06 ko? Anh xin góp ý như sau:
1. Nếu hóa đơn còn viết được trong tháng 6, chưa nộp báo cáo quý II/2018 -> em gạch chéo hóa đơn sai và viết lại 1 hóa đơn vào ngày cuối cùng tháng 6, kê khai thuế trong quý II/2018.
2. Nếu không thể viết trong tháng 6 (Vì ngày của tờ hóa đơn gần nhất là tháng 07/2018 hoặc đvi em dùng hóa đơn điện từ rồi) thì em xuất hóa đơn điều chỉnh trong tháng 7. Em ghi rõ nội dung: "Điều chỉnh giảm số tiền thuế của hóa đơn số xxxxxx, ký hiệu yyyy, ngày 22/05/2018 từ 49.820đ thành 49.818đ" các chỉ tiêu trên hóa đơn (số lượng, đơn giá, thành tiền, cộng tiền hàng, thuế xuat thì gạch " \ ", Tiền thuế GTGT: 2, Tổng cộng tiền thantoasnan: 2, Số tiền bằng chữ: Hai đồng (chú ý: trên hóa đơn GTGT ko được ghi số âm (-)).
Kê khai thuế: Chắc chắn quý III/2018 cty sẽ có nhiều hóa đơn bán hàng ra. Em cộng tổng số hóa đơn quý III/2018: Tổng Doanh thu ko ảnh hưởng, Tổng thuế phải nộp trừ (-) 2 đồng. VD 50.252.522đ tiền thuế quý III. Khi kê khai thì tiền thuế trừ đi 2 đồng quý II còn 50.252.520đ.

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Người hỏi đang cần tư vấn cách làm để làm đúng luật, ko phải 1 hay 2 đồng thì ko phải làm lại mất công. Họ cần bạn tư vấn cách làm đúng để sửa lại kìa.

Họ cần cái gì thì tôi đã tư vấn cái đó, cái bạn đó cần là từ giờ trở đi không viết sai nữa chứ phải là đi chỉnh sửa 1 hoặc 2 đồng để được gọi là đúng luật

Sửa lần cuối:
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
vậy nếu viết lại hoá đơn mới thì mình có cần ghi thêm nội dung là "xuất thay thế cho HD số xxxx ngày yyyy " rồi mới xuống dòng ghi nội dung của hoá đơn đã viết sai vào hoá đơn mới hay không ạ?

Các bạn có vẻ như không nhận biết tầm quan trọng của vấn đề.
1) Ở đây mình khuyên bạn không nên sửa ghi số quá nhỏ. Nhưng có bạn lại lầm tưỡng qua là không nên sửa vì cho là hàng bán quý II, sửa lại xuất qua quý III là sai vì hàng không bán trong quý III. Điều này không đúng nhé.
2) Nếu hóa đơn bạn viết sai với số tiền lớn hơn và có thể gây ảnh hưởng thì bạn không sửa lại bạn sẽ bị phạt. Nếu số tiền lớn bạn nên làm theo cách của phongvnkt nhé. Hắn ta chỉ cách chuẩn đây

T

thaokt280291

Sơ cấp
12/7/18
11
5
3
33
Các bạn có vẻ như không nhận biết tầm quan trọng của vấn đề.
1) Ở đây mình khuyên bạn không nên sửa ghi số quá nhỏ. Nhưng có bạn lại lầm tưỡng qua là không nên sửa vì cho là hàng bán quý II, sửa lại xuất qua quý III là sai vì hàng không bán trong quý III. Điều này không đúng nhé.
2) Nếu hóa đơn bạn viết sai với số tiền lớn hơn và có thể gây ảnh hưởng thì bạn không sửa lại bạn sẽ bị phạt. Nếu số tiền lớn bạn nên làm theo cách của phongvnkt nhé. Hắn ta chỉ cách chuẩn đây
Em ko biết a hay c để gọi nhưng cho em hỏi ngoài tí, nếu công ty em hồi trước kế toán cũ xuất sai cả mấy chục tờ về giá dẫn tới là sai thành tiền rồi thuế lun từ năm 2017 lận thì giờ làm sao được đây

• Like
T

Tư Mắt Kiếng

Trung cấp
5/7/18
62
30
18
33
Em ko biết a hay c để gọi nhưng cho em hỏi ngoài tí, nếu công ty em hồi trước kế toán cũ xuất sai cả mấy chục tờ về giá dẫn tới là sai thành tiền rồi thuế lun từ năm 2017 lận thì giờ làm sao được đây

Sai thì sửa em ạ.
theo khoản 3 điều 20 của TT 39/2014 thì
................
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).
..................
Vậy thì em phải thực hiện 3 bước:
1) Lập biên bản điều chỉnh cho tất cả các HĐ sai sót
2) Lập HĐ điều chỉnh (theo phongktvn trên)
3) Kê khai điều chỉnh (theo phongktvn đã nêu phía trên)

Bạn lo là từ 2017 đến giờ à, điều chỉnh sai sót HĐ không có khống chế thời gian bạn ạ

làm sớm trước khi thanh tra thuế phát hiện nhé, thanh tra phát hiện trước khi Cty điều chỉnh thì việc điều chỉnh vẫn phải làm như thường nhưng tiền phạt thì vẫn phải nộp

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA