Cho thuê phần mềm có chịu thuế GTGT không?

  • Thread starter canvuduy
  • Ngày gửi
C

canvuduy

Thành viên thân thiết
22/2/06
93
3
8
Hanoi
vichman.tk
#1
Dear cả nhà
Mình muốn hỏi ý kiến mình mua phần mềm bản quyền 1 lần, và gia hạn từng năm nếu tiếp tục sử dụng, và cho khách hàng thuê trong nhiều năm, có thể hiểu khách không thể trả tiền mua 1 lần, mà chia thành từng năm. Mình đang thắc mắc cho thuê phần mềm có chịu thuế GTGT không mong cả nhà tư vấn sớm.
Mình cũng đọc Thông tư số 219 / 2013 / TT - BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính cói Khoản 21, Điều 4 quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT:
21. ...Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.”
Nghị định 71 / 2007 / NĐ - CP ngày 03/05/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin,Điều 3 khoản 10. Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm.
Cụm từ "khai thác, sử dụng" phần mềm thì có áp dụng trường hợp cho thuê phần mềm để không chịu thuế GTGT được không?
Mong cả nhà tư vấn giúp
 
P

Phạm Hoàng An

Thành viên thân thiết
5/1/16
372
126
43
#2
Dear cả nhà
Mình muốn hỏi ý kiến mình mua phần mềm bản quyền 1 lần, và gia hạn từng năm nếu tiếp tục sử dụng, và cho khách hàng thuê trong nhiều năm, có thể hiểu khách không thể trả tiền mua 1 lần, mà chia thành từng năm. Mình đang thắc mắc cho thuê phần mềm có chịu thuế GTGT không mong cả nhà tư vấn sớm.
Mình cũng đọc Thông tư số 219 / 2013 / TT - BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính cói Khoản 21, Điều 4 quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT:
21. ...Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.”
Nghị định 71 / 2007 / NĐ - CP ngày 03/05/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin,Điều 3 khoản 10. Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm.
Cụm từ "khai thác, sử dụng" phần mềm thì có áp dụng trường hợp cho thuê phần mềm để không chịu thuế GTGT được không?
Mong cả nhà tư vấn giúp
http://www.mof.gov.vn/webcenter/por...8289404&id=138460&_adf.ctrl-state=df5f8b4cf_4
Chịu thuế 10%, bạn tham khảo đây nhá
 
Thích: phantuannam
nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
82
24
8
zentech.vn
#3
" Dịch vụ cho thuê phần mềm " đúng là không nằm trong danh mục không chịu thuế. Tuy nhiên mình thấy quy định này thực sự chưa rõ ràng.
Trong trường hợp này, thay vì làm "dịch vụ cho thuê phần mềm" thì theo mình có thể thay đổi bằng việc " Dịch vụ phân phối, cung ứng phần mềm " vì dịch vụ này nằm trong danh mục không chịu thuế. Việc cung ứng phần mềm thời hạn bao lâu do hợp đồng quyết định và luật không có quy định.
 
Thích: phantuannam
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
11/8/05
2,231
191
63
Sài Gòn - Phan Thiết
#4
" Dịch vụ cho thuê phần mềm " đúng là không nằm trong danh mục không chịu thuế. Tuy nhiên mình thấy quy định này thực sự chưa rõ ràng.
Trong trường hợp này, thay vì làm "dịch vụ cho thuê phần mềm" thì theo mình có thể thay đổi bằng việc " Dịch vụ phân phối, cung ứng phần mềm " vì dịch vụ này nằm trong danh mục không chịu thuế. Việc cung ứng phần mềm thời hạn bao lâu do hợp đồng quyết định và luật không có quy định.
Cái này gọi là vận dụng luật đó bạn :)
 
C

canvuduy

Thành viên thân thiết
22/2/06
93
3
8
Hanoi
vichman.tk
#5
Rõ ràng người ta sử dụng phần mềm mà, là hoạt động có liên quan đến phần mềm cũng chịu thuế 10%. CHo thuê bản quyền phần mềm thực chất cũng là bán quyền sử dụng phần mềm mà thôi.
 
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
11/8/05
2,231
191
63
Sài Gòn - Phan Thiết
#6
Rõ ràng người ta sử dụng phần mềm mà, là hoạt động có liên quan đến phần mềm cũng chịu thuế 10%. CHo thuê bản quyền phần mềm thực chất cũng là bán quyền sử dụng phần mềm mà thôi.
Vậy sao cty bạn không bán đi để được hưởng không chịu thuế mà lại cho thuê làm gì để bị áp 10%?
 
Thích: phantuannam
xuantham

xuantham

Thành viên thân thiết
18/8/05
5,342
594
113
53
#7
Rõ ràng người ta sử dụng phần mềm mà, là hoạt động có liên quan đến phần mềm cũng chịu thuế 10%. CHo thuê bản quyền phần mềm thực chất cũng là bán quyền sử dụng phần mềm mà thôi.
Quyền sử dụng nó khác quyền sở hữu bạn,
Khi nào bán phần mềm thì đã chuyển QSH lúc đó không chịu thuế.
Còn cho thuê không chuyển QSH mà là cung cấp dịch vụ, hoặc cho thuê Tài sản rồi
 
Thích: phantuannam
C

canvuduy

Thành viên thân thiết
22/2/06
93
3
8
Hanoi
vichman.tk
#8
Vậy sao cty bạn không bán đi để được hưởng không chịu thuế mà lại cho thuê làm gì để bị áp 10%?
Vấn đề là ở bên mua, họ không thể mua đứt 1 lúc, mà họ có kế hoạch trải dài từng năm. Giá cho thuê giống giá bán đã bao gồm cả lãi trong từng ấy năm.
 
C

canvuduy

Thành viên thân thiết
22/2/06
93
3
8
Hanoi
vichman.tk
#9
Quyền sử dụng nó khác quyền sở hữu bạn,
Khi nào bán phần mềm thì đã chuyển QSH lúc đó không chịu thuế.
Còn cho thuê không chuyển QSH mà là cung cấp dịch vụ, hoặc cho thuê Tài sản rồi
Tôi cũng thắc mắc như bạn: Tại sao phần mềm microft hay window đều thuộc sở hữu của hãng Microsoft mà không thuộc quyền sở hữu của hàng tỷ người mua nó
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên sơ cấp
20/10/17
466
175
43
25
#10
Tôi cũng thắc mắc như bạn: Tại sao phần mềm microft hay window đều thuộc sở hữu của hãng Microsoft mà không thuộc quyền sở hữu của hàng tỷ người mua nó
Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt của chủ sở hữu đối với tài sản.
Bạn mua phần mềm microft hay window thực chất là bạn chỉ mua quyền sử dụng thôi. Nếu mà trao quyền sở hữu cho hàng tỷ người thì người ta cũng có quyển bán lại cho những người khác có mà loạn
 
Sửa lần cuối:
C

canvuduy

Thành viên thân thiết
22/2/06
93
3
8
Hanoi
vichman.tk
#11
Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt của chủ sở hữu đối với tài sản.
Bạn mua phần mềm microft hay window thực chất là bạn chỉ mua quyền sử dụng thôi. Nếu mà trao quyền sở hữu cho hàng tỷ người thì người ta cũng có quyển bán lại cho những người khác có mà loạn
Mình đang thắc mắc sử dụng phần mềm đi thuê thì có phù hợp với Điều 3 khoản 10 Nghị định 71 / 2007 / NĐ - CP ngày 03/05/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin:.Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm
Nếu phù hợp thì sẽ không chịu thuế GTGT
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên sơ cấp
20/10/17
466
175
43
25
#12
Mình đang thắc mắc sử dụng phần mềm đi thuê thì có phù hợp với Điều 3 khoản 10 Nghị định 71 / 2007 / NĐ - CP ngày 03/05/2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin:.Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm
Nếu phù hợp thì sẽ không chịu thuế GTGT
Mình nghĩ phần mềm cho thuê lúc này đóng vai trò là 1 tài sản của doanh nghiệp, dịch vụ cho thuê phần mềm lúc này như cho thuê tài sản=> phải chịu thuế GTGT 10%
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều