CÁCH LẬP TỜ KHAI QUYẾT TOÁN THUẾ TNDN VỚI HOẠT ĐỘNG ƯU ĐÃI VÀ KHÔNG ĐƯỢC ƯU ĐÃI

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị). Dạ anh (chị) cho em hỏi cách lập tờ khai quyết toán thuế TNDN đối với Công ty phát sinh 2 hoạt động ưu đãi và hoạt động không được ưu đãi, Vậy khi lên tờ khai QT TNDN thì em sử dụng 1 mẫu 03-3A/TNDN thì nó chỉ phản ánh phần doanh thu ưu đãi còn phần doanh thu không được ưu đãi em kê khai ở phụ lục nào ạ.. Em cám ơn cả nhà nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
bạn điền vào chỉ tiêu C9 và C9a trên tờ khai. Phần phụ lục 03-3a/TNdN để giải thích chi tiết cho số liệu bạn được ưu đãi. Phần không được ưu đãi là phần còn lại và mang tính đại số nên không có phụ lục riêng

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
Hi em
Phần không được ưu đãi vẫn thể hiện trên tờ khai chính em nhé.
Trước tiên em làm tờ khai chính với toàn bộ thu nhập tính thuế như bình thường để ra được tổng số thuế TNDN phải nộp.
Sau đó, em làm phụ lục 03-3A để tính ra số thuế được ưu đãi, khi đó trên tờ khai chính sẽ hiển thị số thuế được ưu đãi ở chỉ tiêu C11 và C12 và nó tự trừ đi trên tờ khai ra số thuế TNDN thực tế phải nộp.

• Like
T

Tina_123456789

Sơ cấp
6/1/19
20
1
3
32
Anh ơi cho em hỏi xíu, Bên em là về Trung tâm anh văn nên thuế TNDN là 10%, và được miễn 4 năm đầu và giảm 50% cho 5 năm tiếp theo, năm 2018 bên e mới thành lập nên là năm bắt dầu được miễn thuế TNDN, khi quyết toán thuế TNDN tờ khai mục C9 e điền phần lãi, còn C9a e điền 20% hay 10% ah?

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@thuduyen283 Cám ơn bạn vì tổng thu nhập không khớp với tổng thu nhập tính thuế được hưởng thuế suất ưu đãi nên khi lên tờ khai quyết toán thuế TNDN nó báo lỗi ở chỉ tiêu C16 báo số thuế tính không phù hợp là thế nào? Mình bị vướng đoạn này à bạn.. Cám ơn bạn nhiều

T

thuduyen283

Trung cấp
24/6/14
130
26
28
Ha Noi
Đây là số liệu trên tờ khai của 1 doanh nghiệp phần mềm được ưu đãi
Bạn xem file đính kèm để tham khảo cách điền vào phụ lục và tờ khai nhé, có thể bạn điền chỉ tiêu nào đó chưa đúng nên bị báo lỗi!

Đính kèm

• QTTNDN 2017.xlsx
    21.6 KB · Lượt xem: 104
  • Like
U

utl2286

Sơ cấp
23/1/18
2
0
1
32
Công ty em cũng đcó hoạt động ưu đãi thuế TNDN và không ưu đãi nhưng bạn kế toãn cũ lại làm TK Quyết toán như thế này( em có đính kèm file), bạn ý không tách phần thu nhập nhập tính thuế không được ưu đãi riêng ra mà tính chung là thu nhập hưởng ưu đãi hết. Thành ra phần TN không được hưởng ưu đãi phải đóng thuế, thì lại không đóng đồng nào (phần thu nhập được ưu đãi, bạn ý cũng không làm PL 03-3A/TNDN)
vậy anh/chị cho em hỏi là trường hợp này:
1. công ty em chỉ cần làm lại TK bổ sung quyết toán thuế TNDN + phụ lục 03-3A phải không ạ?
2. phần nộp chậm là số tiền nộp chậm nộp trên tờ KHBS hay sao ạ, có cộng luôn phạt chậm nộp của khoản chậm nộp 20% không ạ?
3. Trên sổ sách không hạch toán riêng chi phí phần ưu đãi và không ưu đãi, nên em tính TN tính thuế hưởng ưu đãi theo công thức: tổng thu nhập tính thuế*doanh thu hưởng ưu đãi/tổng doanh thu. như vậy được không ạ

Công ty em làm sai cả 4 năm, giờ đang là năm thứ 5 rồi, nên cty em đang cố gắng làm sớm trước khi có quyết định thanh tra thuế
anh/chị giúp em với ạ
em cảm ơn

Đính kèm

• QUYET TOAN TNDN.png
    QUYET TOAN TNDN.png
    96.5 KB · Lượt xem: 35
Sửa lần cuối:
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@thuduyen283 Dạ em cám ơn ạ. Vì Công ty em có 2 hoạt động hoạt động ưu đãi lãi và hoạt động không được ưu đãi bị lỗ. Nên khi lên tờ khai quyết toán thuế TNDN ở PL03-3A thì em đã nhập đúng số thuế TNDN được ưu đãi và tính đúng rồi nhưng khi vào tờ khai quyết toán thu nhập DN do 2 hoạt động bù trừ lẫn nhau nên ở chỉ tiêu (B12) < Tổng thu nhập ưu đãi nên số thuế TNDN đã phát sinh âm (C16).. Nên không ghi được. EM cám ơn

O

Oanh Tran 8891

Sơ cấp
17/4/17
1
0
1
32
Bạn ơi, bên bạn đã làm được mẫu này chưa? Chia sẻ thông tin với nhau nha.

T

Tina_123456789

Sơ cấp
6/1/19
20
1
3
32
cty chị hoạt động lĩnh vực gì vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA