TÀI KHOẢN HẠCH TOÁN CHI PHÍ CÔNG TÁC PHÍ DỰ ÁN

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Cho em hỏi hạch toán tài khoản công tác phí dự án à ví dụ bên em có dự án thiết lập hệ thống ABC Hợp đồng ABC ở Hà Nội cử 5 nhân viên đi thiết lập cho khách hàng. Vậy cho em hỏi chi phí công tác của 5 người đó sẽ hạch toán vài tài khoản giá thành 627 hay tài khoản 642 à?.. Em cám ơn nhiều ạ. Chúc cả nhà sức khỏe..

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Đây là dự án riêng hay là một khách hàng bạn đang làm việc gọi là dự án, 2 cái này khác nhau nhé.

• Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Yennamthien Cám ơn bạn.. Bên mình dự án phát triển phần mềm à bạn

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Bạn không hiểu Dự án của bạn là kết hợp với bên khác làm phần mềm, để phục vụ sản xuất kinh doanh hay là bạn đang cung cấp dịch vụ xây dựng phần mềm cho họ xuất hóa đơn và thu tiền.

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@Yennamthien Cám ơn bạn, Bên mình thiết lập phần mềm cho khách hàng à bạn.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Nêu thiết lập phần mềm cho khách hàng thì đây bạn có thể coi là chi phí phục vụ cho doanh thu bạn cho vào 627 để hạch toán chi phí giá vốn khi kết thúc dự án, nếu ít thì cho vào 641 chi phí bán hàng cũng được.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@hoang lao ta Bạn cho mình hỏi trường hợp bài viết này của mình à bạn

• Like
Reactions: hoang lao ta
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Cảm ơn bạn đã tin tưởng và hỏi mình.
Trước khi trả lời, cho mình hỏi, tại sao bạn lại phân vân 627 và 642 vậy?

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@hoang lao ta
Cám ơn bạn, vì mình nghĩ đi công tác thiết lập hệ thống phần mềm cho khách hàng thì nó thuộc về phần giá giá thành nền mình mới phân vân giữa 627 à bạn..

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Chi phí nào trực tiếp tạo ra doanh thu, ra sản phẩm thì bạn đưa vào 627, nếu chi tiết được thì càng tốt, vì nó sẽ có ích cho việc quản trị của bạn sau này.
Chi phí nào để đưa cái bạn đã làm đến tay khách hàng thì bạn đưa vào chi phí 641.
642 chỉ sử dụng cho chi phí không liên quan trực tiếp đến tạo ra doanh thu cụ thể, không tham gia đưa sản phẩm đến tay người tiêu dùng. Ví dụ: chi phí ông giám đốc sản xuất đưa vào 627 mặc dù ông ấy tham gia vào quản lý doanh nghiệp nhưng vì ở khía cạnh sản xuất tham gia trực tiếp tạo ra sản phẩm. Chi phí cho anh kỹ thuật, nhà thiết kế tạo ra sản phẩm thì đưa vào 627, nhưng cũng những anh nay tham gia vào thiết kế tạo sân khấu để quảng bá sản phẩm thì có thể phải phân bổ vào 627 và 641,... Những tình huống làm chung việc như thế này, bạn có thể không cần tách ra vì lâu lâu mới phát sinh 1 lần. Nếu công việc đó mang tính thường xuyên thì bạn phải tách ra để nhà quản trị thấy bức tranh toàn cảnh của công ty, nhất là khía cạnh nhân sự.
Trong trường hợp của bạn, sau khi ký hợp đồng với bên ABC, công ty bạn cử người đi công tác đến ABC. Khi xong việc, công ty bạn xuất hóa đơn cho công việc đã làm => nhân viên được cử đi công tác đã trực tiếp tạo ra doanh thu => chi phí liên quan để họ làm việc sẽ được sử dụng để tính giá thành cho dịch vụ đó.

Nếu ông Tổng giám đốc, trong lần thăm cửa hàng kinh doanh, ông có tham gia tư vấn và bán được sản phẩm, vậy có phải phân bổ lương ông ấy cho 642 và 641 không?

Riêng tiền ăn của các nhân viên được cử đi công tác. Bạn chú ý nếu công ty đặt khách sạn đã bao gồm tiền ăn thì không sao nếu bạn chỉ đặt khách sạn, tiền ăn thì trả theo hóa đơn các cữ ăn sáng, trưa, tối hoặc chi tiền mặt để họ tự túc thì phải có quy định trong quy chế tài chín hoặc thỏa ước lao động tập thể hoặc hợp đồng lao động. Vì dù có đi công tác hay không, nhân viên vẫn phải ăn nên chi phí ăn uống phải quy định rõ mới đủ căn cứ pháp lý tính chi phí được trừ khi tính thuế TNDN nhé

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@hoang lao ta Cám ơn bạn nhiều nhé. Chúc bạn nhiều sức khỏe.

• Like
Reactions: hoang lao ta
hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Hi vọng các câu trả lời của mình giải quyết được vấn đề của bạn

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@hoang lao ta Cám ơn bạn.. Bạn cho mình hỏi trường hợp ghi nhận doanh thu sai à bạn. Ví dụ Doanh thu 10% nhưng mình lại ghi nhận 0% Vì dịch vụ đó thực hiện tại Việt Nam cho khách hàng nước ngoài hóa có xuất hóa đơn GTGT năm 2017 và Invoice giờ mình phát hiện sai sót điều chỉnh bẳng cách xuất hoá đơn ghi nhận thuế GTGT 10% tại thời điểm phát hiện sai sót, như thế đủ chưa bạn?.. Mình cám ơn nhé

hoang lao ta

hoang lao ta

Cao cấp
15/9/07
372
178
43
thanh pho hoc chi minh
Nếu sai thuế suất làm tăng số thuế GTGT phải nộp thì ngoài việc xuất hóa đơn để điều chỉnh, bạn phải khai lại tờ khai thuế GTGT của kỳ tính thuế, nộp phạt tiền nộp chậm (nếu có).

• Like
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Vì thuế GTGT mình còn được khấu trừ nên không nộp phạt à bạn, Ý mình là giờ phải nộp lại tờ khai điều chỉnh, xuất hóa đơn điều chỉnh à bạn.. Mình cám ơn.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
@hoang lao ta Cám ơn bạn. Vì thuế GTGT mình còn được khấu trừ nên không nộp phạt à bạn, Ý mình là giờ phải nộp lại tờ khai điều chỉnh, xuất hóa đơn điều chỉnh à bạn.. Mình cám ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA