TSCĐ trích hết khấu hao

• Thread starter kapo
  • Ngày gửi
K

kapo

Guest
28/8/05
55
0
0
44
HCMC
Đối với TSCĐ đã trích hết khấu hao nhưng không bán thanh lý mà vẫn tiếp tục sử dụng cho SXKD (Số KH lũy kế = Nguyên giá) thì xử lý thế nào ?

Em vẫn để Nguyên giá trên TK 211 nhưng không trích khấu hao vào TK 214 nữa. Đồng thời trong Bảng tính trích khấu hao TSCĐ có ghi chú: TSCĐ đã trích hết khấu hao kể từ ngày.. tháng... năm.

Làm vậy theo các bác đã đúng chưa ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Đối với TSCĐ đã trích hết khấu hao nhưng không bán thanh lý mà vẫn tiếp tục sử dụng cho SXKD (Số KH lũy kế = Nguyên giá) thì xử lý thế nào ?

Không thanh lý coi như giá trị còn lại = 0.

Vấn đề tiếp tục sử dụng coi như không bàn tới. tuy nhiên nên làm biên bản thanh lý để thể hiện được nguyên giá =0
(Coi như sau thời gian sử dụng thí vứt rác, không thu hồi được đồng nào)

M

mtrang

Guest
15/12/05
9
0
0
Cần Thơ
Em cũng đang thắc mắc vấn đề này, như kapo nêu trên, đã trích hết khấu hao rồi thì có cần ghi giảm lại TSCĐ hay không? Nếu có thì định khoản như thế nào?
Các anh chị cho em ý kiến với.

P

phuc_tckt

Guest
21/3/07
32
0
0
40
Bên kia sông Đuống

Em vẫn để Nguyên giá trên TK 211 nhưng không trích khấu hao vào TK 214 nữa. Đồng thời trong Bảng tính trích khấu hao TSCĐ có ghi chú: TSCĐ đã trích hết khấu hao kể từ ngày.. tháng... năm.

Làm vậy theo các bác đã đúng chưa ?
Làm như bạn cũng đúng, nhưng nếu muốn giá trị TSCĐ= 0 trên sổ kế toán thì bạn nên làm biên bản thanh lý TSCĐ cho đủ thủ tục để ko phải theo dõi nữa
đồng thời hạch toán như sau:
ĐK: Nợ TK 214: Tổng giá trị hao mòn lũy kế (=Nguyên giá)
Có TK 211 : Nguyên giá
Theo mình thế là OK.:wall:

M

mtrang

Guest
15/12/05
9
0
0
Cần Thơ
phuc tckt nói là "Theo mình thế là OK.". Vậy phuc tckt có cơ sở để xác nhận là OK không? hay chỉ là nói theo phuc tckt nghĩ vậy thôi?

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
nếu muốn giá trị TSCĐ= 0 trên sổ kế toán thì bạn nên làm biên bản thanh lý TSCĐ cho đủ thủ tục để ko phải theo dõi nữa
đồng thời hạch toán như sau:
ĐK: Nợ TK 214: Tổng giá trị hao mòn lũy kế (=Nguyên giá)
Có TK 211 : Nguyên giá
Theo mình thế là OK.:wall:

Không nên làm thế bạn ạ, nhất là trong trường hợp TSCĐ vẫn còn giá trị sử dụng và vẫn đang được sử dụng bình thường. Đến rác còn bán ra tiền, TSCĐ dù đã khấu hao hết trên sổ sách nhưng vẫn là một tài sản có giá trị của doanh nghiệp, bạn "làm biên bản thanh lý TSCĐ cho đủ thủ tục để không phải theo dõi nữa" thì không ổn chút nào, trừ trường hợp doanh nghiệp của bạn là doanh nghiệp tư nhân.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Không nên làm thế bạn ạ, nhất là trong trường hợp TSCĐ vẫn còn giá trị sử dụng và vẫn đang được sử dụng bình thường. Đến rác còn bán ra tiền, TSCĐ dù đã khấu hao hết trên sổ sách nhưng vẫn là một tài sản có giá trị của doanh nghiệp, bạn "làm biên bản thanh lý TSCĐ cho đủ thủ tục để không phải theo dõi nữa" thì không ổn chút nào, trừ trường hợp doanh nghiệp của bạn là doanh nghiệp tư nhân.
Mình đồng ý với bạn là trong trường hợp TSCĐ vẫn còn giá trị sử dụng thì khi khấu hao hết vẫn theo dõi.
Nhưng cho mình hỏi:(Quy định là ko đc trích khấu hao đối với TSCĐ này) vậy thu nhập và chi phí mà TSCĐ đó mang lại có được tính vào thu nhập và chi phí khi tính thuế TNDN ko?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
TSCD đã khấu hao hết tức là GTCL bằng 0.Như vậy trên thực tế, TSCD này vẫn còn có thể sử dụng đi nữa nhưng trên sổ sách kế toán thì TSCD này đã trích KH hết. Do đó nếu không thanh lý mà tiếp tục sử dụng TSCD này thì thu nhập do TS này mang lại hay những chi phí phát sinh trong quá trình sử dụng phải theo dõi riêng ( không được hạch toán vào thu nhập và chi phí khi tính thuế TNDN).

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
TSCD đã khấu hao hết tức là GTCL bằng 0.Như vậy trên thực tế, TSCD này vẫn còn có thể sử dụng đi nữa nhưng trên sổ sách kế toán thì TSCD này đã trích KH hết. Do đó nếu không thanh lý mà tiếp tục sử dụng TSCD này thì thu nhập do TS này mang lại hay những chi phí phát sinh trong quá trình sử dụng phải theo dõi riêng ( không được hạch toán vào thu nhập và chi phí khi tính thuế TNDN).

Nếu ko tính vào thu nhập và chi phí khi tính thuế TNDN thì để trên sổ sách có ý nghĩa gì ko nhỉ? Mình hơi thắc mắc vấn đề này.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Hay là chỉ theo dõi tài sản đó thôi.

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong

Huy có căn cứ nào cụ thể khẳng định thu nhập và chi phí phát sinh do TSCĐ đã hết khấu hao mang lại thì không được hạch toán vào thu nhập và chi phí khi tính thuế TNDN không?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
- Thường thì một TSCĐ nằm trong hệ thống TSCĐ để tạo ra SP hoặc doanh thu

- Khi một TSCĐ đả hết khấu hao thì ko trích KH vào chi phí SX (theo QĐ 206), nhưng SP hoặc doanh thu mà TSCĐ này tạo ra rất khó xác định, do đó người ta vẩn ghi nhận doanh thu SP do TSCĐ này tạo ra vào kết quả hoạt động SX KD của DN trong kỳ

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
- Thường thì một TSCĐ nằm trong hệ thống TSCĐ để tạo ra SP hoặc doanh thu

- Khi một TSCĐ đả hết khấu hao thì ko trích KH vào chi phí SX (theo QĐ 206), nhưng SP hoặc doanh thu mà TSCĐ này tạo ra rất khó xác định, do đó người ta vẩn ghi nhận doanh thu SP do TSCĐ này tạo ra vào kết quả hoạt động SX KD của DN trong kỳ
Thế chi phí của TS này thì sao hả bạn? Có được đưa vào chi phí hợp lý ko?

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Thế chi phí của TS này thì sao hả bạn? Có được đưa vào chi phí hợp lý ko?

- Đã hết khấu hao thì TS này còn chi phí gì nữa

- Giả sử TS này lại có phát sinh sửa chửa nhỏ thì được tính thẳng vào chi phí chung

- Giả sử có chi phí nâng cấp để tạo ra một TS mới thì tính nguyên giá theo giá trị nâng cấp mới để tiếp tục KH

- & Khi nào thanh lý mới có chi phí thanh lý thôi chứ

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc

Ban à.Không hạch toán vào thu nhập và doanh thu thì tính vào TK nào ạ?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
- Đã hết khấu hao thì TS này còn chi phí gì nữa

- Giả sử TS này lại có phát sinh sửa chửa nhỏ thì được tính thẳng vào chi phí chung

- Giả sử có chi phí nâng cấp để tạo ra một TS mới thì tính nguyên giá theo giá trị nâng cấp mới để tiếp tục KH

- & Khi nào thanh lý mới có chi phí thanh lý thôi chứ

Thì chi phí sửa chữa và chi phí nhiên liệu (vì theo mình nghĩ thì TS càng cũ thì càng phải sửa chữa nhiều, chi phí phát sinh sẽ nhiều)... đưa đc vào chi phí hợp lý chứ bạn

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Nhất trí với bạn Đoàn Minh Trung. Thực tế ở Công ty cũ của mình cũng làm như vậy. Việc theo dõi riêng chi phí và thu nhập do TSCĐ đã khấu hao hết mang lại chủ yếu là để phục vụ cho mục đích quản trị, cụ thể là để đánh giá hiệu quả sử dụng TSCĐ đó -> đưa ra quyết định tiếp tục sử dụng hay thanh lý.

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Thì chi phí sửa chữa và chi phí nhiên liệu (vì theo mình nghĩ thì TS càng cũ thì càng phải sửa chữa nhiều, chi phí phát sinh sẽ nhiều)... đưa đc vào chi phí hợp lý chứ bạn

Với những TSCĐ mà chi phí cho nó là chi phí chính chiếm tỷ lệ cao trong giá thành như chi phí nhiên liệu, chi phí sữa chữa đối với phương tiện vận tải hay chi phí điện năng, dầu mỡ đối với máy móc thiết bị sản xuất thì thường bạn đã phải hạch toán chi phí theo định mức. Phần chi phí phát sinh vượt định mức vẫn được đưa vào giá vốn, nhưng có được cơ quan thuế chấp nhận tính vào chi phí hợp lý hay không thì còn tuỳ.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu TSCD đã khấu hao hết , GTCL = 0 rồi thì mình làm gì có nghiệp vụ xuất dùng TSCD đó nữa hay trích Khao phục vụ cho SXKD nữa mà để ghi nhận DT hay chi phí phát sinh.( xuất dùng cái GTCL bằng 0 thì xuất làm sao ?) Nếu nó còn GT còn lại để DN làm thủ tục chuyển thành CCDC thì mình mới sử dụng tiếp và ghi nhận DT và chi phí do CCDC đó mang lại.
VD đơn giản chúng ta cùng tranh luận :một cái ô tô đã KH hết , GTCL bằng 0thi cái ô tô này bây giờ chỉ còn được đánh giá theo giá thanh lý ( giá bán "sắt vụn " ) như vậy mình xuất ô tô này sử dụng làm sao khi trên sổ nó có GTCL bằng 0 rồi. Vẫn biết thực tế có thể ô tô đó vẫn chạy mang lại DT nhưng cùng với việc ghi nhận DT của nó thì mình cũng phải cho nó "uống" dầu để chạy, mua vé cầu phà cho nó , tính lương lái xe,phụ xe cho người lái nó, sửa chữa cho nó. Thực tế mọi việc vẫn tiến hành nếu ta tiếp tục sử dụng nó.Nhưng đó là thực tế ( vỉ chẳng qua là ta thấy nó chưa chết hẳn và vãn có thể còn giá trị sử dụng ) nhưng trên sổ sách của kế toán ô tô này chỉ còn giá trị của một TS thanh lý ( giá " sắt vụn " ) khi đã trích hết KH và GTCL bằng 0. Vậy thử hỏi một TS như thế lúc này có còn được đủ tiêu chuẩn là một TSCD nữa không và có còn đủ tiêu chuẩn để chạy trên đường và làm ra DT hay tiêu tốn một đống chi phí ( như mình liệt kê ở trên ) như một TSCD bình thường làm ra DT không?
Một điều nữa mà thực tế các bạn không để ý là những TSCD ( vdu ô tô mình đưa ra ) khi GTCL bằng 0 thì thực tế nó cũng đã "quá date" rồi và đi đăng kiểm để lấy giấy phép chạy cũng bị trả về ( vì không còn an toàn sử dụng ) thì làm gì còn tiêu chuẩn để chạy và tạo ra DT nữa. Công an bắt được cho vào kho thanh lý luôn .
Đó là ví dụ mình lấy để tham khảo thôi nhưng các bạn thấy là thực tế TS đó cho dù vẫn còn giá trị sử dụng nhưng nó không còn đủ điều kiện là một TSCD mang lại DT và ghi nhận chi phí trong quá trình sử dụng.
Trường hợp này thì TSCD đó có thể treo trên sổ để chờ thanh lý. Nếu DN sử dụng thì cũng chỉ theo dõi nội bộ (phục vụ cho mục đích quản trị nội bộ ) cho TS này chứ hạch toán DT và chi phí hợp lý làm sao ? để tính thuế TNDN .
Thật khó khi mà thông tư 128 cũng không nói rõ tình huống này và QD 206 cũng không có từ ngữ nào diễn tả cụ thể cho tình huống này nhưng nếu mình xuyên suốt tổng hợp các văn bản đó về những nội dung nào là chi phí hợp lý và về cách quản lý sử dụng và trích khấu hao TSCD như thế nào mình có thể suy luận được cho trường hợp này.

Sửa lần cuối:
P

phuc_tckt

Guest
21/3/07
32
0
0
40
Bên kia sông Đuống

ừ mình đồng ý với ý kiến của bạn, đối với công ty lớn hoặc c.ty nhà nước thì đồ vật có hỏng cũng phải tìm thấy xác mà- "chết cũng phải thấy xác":mrstraetz

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA