Ngày trên HĐ xuất hàng trước ngày trên HĐ nhập hàng

• Thread starter saoleloilsn
  • Ngày gửi
S

saoleloilsn

Guest
28/11/06
18
0
0
43
thanhpholangson
Các bạn ơi trong trường hợp mua hàng hóa để bán mà ngày tháng ghi trên hóa đơn đầu vào lại ghi sau ngày tháng ghi trên hóa đơn đầu ra thì có được chấp nhận không.có văn bản nào nói về trường hợp này không các bạn chỉ cho mình với .:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Các bạn ơi trong trường hợp mua hàng hóa để bán mà ngày tháng ghi trên hóa đơn đầu vào lại ghi sau ngày tháng ghi trên hóa đơn đầu ra thì có được chấp nhận không.có văn bản nào nói về trường hợp này không các bạn chỉ cho mình với .:wall:
bạn chưa mua được hàng thì đâu đã có hàng bán mà bạn xuất hóa đơn nhỉ? Như vậy việc xuất hóa đơn của bên bán hoặc bên mua đã xuất sai thời gian.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
bạn chưa mua được hàng thì đâu đã có hàng bán mà bạn xuất hóa đơn nhỉ? Như vậy việc xuất hóa đơn của bên bán hoặc bên mua đã xuất sai thời gian.

- Trong hạch toán kế toán Có trường hợp là hàng về trước hóa đơn về sau đấy bạn ạ

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
S

smalldog

Guest
23/11/06
12
0
0
cau giay
Mình nghĩ là được nếu bạn làm phiếu tạm nhập hàng hóa trước có xác nhận hoặc phiếu xuất kho của bên bán và hạch toán như hàng về trước chứng từ về sau đó.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Theo mình thì chứng từ (hóa đơn) về sau khác với chứng từ (hóa đơn) viết sau. Chứng từ về sau là do quá trình gửi (vận chuyển) nó đi trên đường. Còn khi giao hàng hoặc hàng về đến nơi người mua thì phải xuất hóa đơn luôn chứ (chậm nhất cũng là lúc người mua nhận đc hàng).

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm

- Tốt nhất là không nên để trường hợp này xảy ra. Vì mình không thể xuất âm kho được.
+Trường hợp này nếu xảy ra thường xuyên bạn nên phải yêu cầu khách hàng xuất hóa đơn trước ngày bán và fax cho bạn làm cơ sở nhập hàng;
+ Bạn có thể xử lý tạm nhập để có cơ sở xuất cũng được.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Bạn sai lệch ngày tháng nhiều k? Nếu 1.2 ngày thì còn thể châm chước, chứ 1.2 tháng thì pó tay rùi đó.Nó sẽ tương tự như là 4215 thôi. Sử dụng hóa đơn đầu vào để hợp thức hóa hàng hóa mình thôi. Cách xử phạt thì có lẻ bạn đã biết rùi đó

S

saoleloilsn

Guest
28/11/06
18
0
0
43
thanhpholangson
cám ơn mọi người nhé , nhưng khi đã rơi vào trường hợp này thì có thể làm giải trình được không?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
cám ơn mọi người nhé , nhưng khi đã rơi vào trường hợp này thì có thể làm giải trình được không?
Thật ra là lỗi bên xuất hóa đơn bán hàng cho bạn (họ xuất chậm), tuy nhiên bên bạn lại phạm vào lỗi chưa có chứng từ đã nhập hàng vào và xuất hàng ra. Giải trình thì về lý cũng khó chỉ có nói khó với thuế là bên kia họ bảo họ sẽ gửi hóa đơn ngay khi hàng về đến nơi... nên mới làm thủ tục nhập kho và xuất bán....mình chỉ nghĩ vậy thôi.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian

Trường hợp của bạn được hiểu thế này:

Bạn mua hàng hóa nhưng bên bán chưa xuất hóa đơn cho bạn. Trong khi đó bạn lại xuất hóa đơn cho người mua rồi (ngày xuất ghi trước ngày nhập hàng trên hóa đơn). Bạn có thể giải quyết bằng cách:

- Bạn nói bên bán xuất cho bạn một phiếu xuất kho hàng hóa tại thời điểm xuất hàng. Đồng thời bạn lập một phiếu nhập kho. Và bạn ghi nhận bút toán nhập hàng hóa bình thường.

Trong mua bán hàng hóa, hàng về trước, hóa đơn về sau là chuyện bình thường. Nhưng bạn đừng để thời gian dài quá sẽ không tốt cho việc quyết toán thuế.

T

tyfnmax

Guest
2/5/04
40
0
0
HN

Thứ nhất: Hợp đồng mua trước hợp đồng bán.
Thứ hai: phiếu nhập kho + phiếu xuất kho của đơn vị bán trước phiếu xuất kho+phiếu nhập kho của đơn mua.
Thứ ba: nên để mua chịu hàng. khi nào trả hết tiền hàng thì bên bán mới xuất hóa đơn.
Thứ tư: thời gian xa hay gần thì cũng chả ảnh hưởng. Trừ khi thuế vào trước khi có hóa đơn mua hàng.
Thứ 5: Các bước trên đều là không đúng nhưng thuế vẫn châm chước vì thực tế ở Việt Nam thường xuyên người bán không xuất hóa đơn khi người mua không trả đủ tiền.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Theo các bạn nói thì mình ko hiểu "hàng về trước hóa đơn về sau" được hiểu theo nghĩa như thế nào nữa. Như thế có nghĩa là "hàng về trước xuất hóa đơn sau"? Hơn nữa khi bên bán chưa xuất hóa đơn thì có nghĩa hàng đó chưa thuộc quyền sử dụng của bên mua và vì thế thì bên mua đâu có quyền bán cho bên khác...vì vậy cũng đâu có thể xuất hóa đơn cho bên khác. Hoặc vì một lý do nào đó bên bán đòi tăng giá và xảy ra tranh chấp ===> họ đòi lại hàng để bán cho người khác (chỉ là tình huống) thì lúc đó bên mua sẽ căn cứ vào đâu để chứng minh hàng đó thuộc quyền sở hữu và sử dụng là của mình.. Mình chỉ suy luận vậy thôi.

Sửa lần cuối:
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Theo các bạn nói thì mình ko hiểu "hàng về trước hóa đơn về sau" được hiểu theo nghĩa như thế nào nữa. Như thế có nghĩa là "hàng về trước xuất hóa đơn sau"? Hơn nữa khi bên bán chưa xuất hóa đơn thì có nghĩa hàng đó chưa thuộc quyền sử dụng của bên mua và vì thế thì bên mua đâu có quyền bán cho bên khác...vì vậy cũng đâu có thể xuất hóa đơn cho bên khác. Mình chỉ suy luận vậy thôi.

- Bạn suy luận thế thôi, chứ thực tế tại nhiều đơn vị nhập hàng từng đợt nhỏ lẻ sau đó gom đủ số hàng hoặc kết thúc một đợt giao hàng theo hợp đồng hoặc nhận được tiền của người mua thì người bán mới chịu xuất hóa đơn đấy (căn cứ vào các điều khoản THANH TOÁN được ghi trên hợp đồng giữa 2 bên), mà ngày ghi trên hóa đơn là ngày giao đợt hàng cuối cùng có thể cách ngày giao hàng đợt đầu khá xa đấy.

- Nếu đã nhận hàng dù chưa có hóa đơn GTGT thì người bán lập phiếu xuất kho, người mua lập phiếu nhập kho & có thể bán hàng ra được rồi

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Mình ko được chắc chắn về tính hợp lý của lô hàng này. Tuy nhiên thì đúng là thực tế luôn xảy ra tình trạng trên và chắc thuế họ cũng ko quá khắt khe trong trường hợp đó vì quan trọng là nộp thuế đúng đủ. (Nhưng có khả năng bên bán sẽ vi phạm vào việc xuất hóa đơn chậm và nộp thuế chậm)

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
(Nhưng có khả năng bên bán sẽ vi phạm vào việc xuất hóa đơn chậm và nộp thuế chậm)

Không phải như thế. Nhưng nếu xác minh hóa đơn thì bên bán sẽ bị phạt theo 185 đó, tệ lắm sẽ bị phạt 10.000.000.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Không phải như thế. Nhưng nếu xác minh hóa đơn thì bên bán sẽ bị phạt theo 185 đó, tệ lắm sẽ bị phạt 10.000.000.

- Mắc mớ gì mà phạt tui khi tui chưa có hóa đơn đầu vào nhưng đã có hóa đơn đầu ra.Anh nói là tui chốn thuế ư, tui chốn ở chỗ nào anh chỉ cho tui nhe.

- Khi chưa có hóa đơn đầu vào tức là anh chưa kê khai thuế GTGT được khấu trừ trên BK 03/GTGT, nhưng đã có hóa đơn đầu ra tức là anh phải kê khai thuế GTGT trên BK 02/GTGT như vậy là anh phải đóng thuế cho NN trước rùi mới được khấu trừ sau. Rõ ràng là DN chịu thiệt & NN lợi mà

- Có thể anh nói rằng như vậy thì bên bán cho tui chốn thuế đầu ra...., hà..hà.. ko hẳn đâu nhé. Chẳng có luật nào hay chuẩn mực nào qui định DN ko được quyền đóng thuế trước khi xuất hóa đơn GTGT đâu. Đồng thời chuẩn mực kế toán & luật thuế cũng ko qui định là cứ phải là khi xuất hóa đơn GTGT thì mới ghi nhận doanh thu & ghi nhận nghĩa vụ thuế đâu nhá.

- Cái nhìn của dân kế toán nhà ta thường là coi tờ khai thuế GTGT tháng chính là chứng từ kế toán để ghi nhận doanh thu & nghĩa vụ thuế, đồng thời là bảo bối để đối chiếu các khoản phát sinh thuê & nộp thuế.

- Khi tớ lập phiếu xuất kho là tớ đã ghi nhận doanh thu & ghi nhận nghĩa vụ thuế trên sổ kế toán rùi, đúng hẹn tớ đem tiền nộp thuế. Còn trên tờ khai thuế GTGT tháng thì khi nào có hóa đơn đầu ra tớ mới khai, thì có sao đâu

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
- Mắc mớ gì mà phạt tui khi tui chưa có hóa đơn đầu vào nhưng đã có hóa đơn đầu ra.Anh nói là tui chốn thuế ư, tui chốn ở chỗ nào anh chỉ cho tui nhe.

- Khi chưa có hóa đơn đầu vào tức là anh chưa kê khai thuế GTGT được khấu trừ trên BK 03/GTGT, nhưng đã có hóa đơn đầu ra tức là anh phải kê khai thuế GTGT trên BK 02/GTGT như vậy là anh phải đóng thuế cho NN trước rùi mới được khấu trừ sau. Rõ ràng là DN chịu thiệt & NN lợi mà

- Có thể anh nói rằng như vậy thì bên bán cho tui chốn thuế đầu ra...., hà..hà.. ko hẳn đâu nhé. Chẳng có luật nào hay chuẩn mực nào qui định DN ko được quyền đóng thuế trước khi xuất hóa đơn GTGT đâu. Đồng thời chuẩn mực kế toán & luật thuế cũng ko qui định là cứ phải là khi xuất hóa đơn GTGT thì mới ghi nhận doanh thu & ghi nhận nghĩa vụ thuế đâu nhá.

- Cái nhìn của dân kế toán nhà ta thường là coi tờ khai thuế GTGT tháng chính là chứng từ kế toán để ghi nhận doanh thu & nghĩa vụ thuế, đồng thời là bảo bối để đối chiếu các khoản phát sinh thuê & nộp thuế.

- Khi tớ lập phiếu xuất kho là tớ đã ghi nhận doanh thu & ghi nhận nghĩa vụ thuế trên sổ kế toán rùi, đúng hẹn tớ đem tiền nộp thuế. Còn trên tờ khai thuế GTGT tháng thì khi nào có hóa đơn đầu ra tớ mới khai, thì có sao đâu

Anh ơi, anh ý nói là bên bán kia mà .Nếu tra ra nếu bên bán vi phạm vào việc xuất hóa đơn chậm thì bị phạt như thế (tại ý em là bên bán xuất hóa đơn chậm nênmới có việc bên mua xuất hóa đơn đầu ra trước hóa đơn đầu vào)

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan

phạt chổ nào ở 185 vậy hả chú????

ngocluyen12 nói:
Anh ơi, anh ý nói là bên bán kia mà .Nếu tra ra nếu bên bán vi phạm vào việc xuất hóa đơn chậm thì bị phạt như thế (tại ý em là bên bán xuất hóa đơn chậm nênmới có việc bên mua xuất hóa đơn đầu ra trước hóa đơn đầu vào)

Người ta đã xuất hoá đơn bán hàng và làm đầy đủ các thủ tục về thuế không hề chậm trể thì ai phạt?

việc hoá đơn đầu vào ghi sau hoá đơn đầu ra vài ngày (chỉ vài ngày chớ không vài tháng) thì hoàn toàn bình thường. Cứ hạch toán đầy đủ và là đúng nguyên tắc kế toán đầy đủ là được.
Xét ở bên người bán hàng cho mình họ có quyền giao hàng và ghi nhận doanh thu trước khi xuất hoá đơn cho mình - Điều 4, Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ thì thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ là thời điểm chuyển giao sở hữu hàng hóa, hoàn thành dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ.- Theo chuẩn mực kế toán số 14 doanh thu được ghi nhận khi đồng thời thỏa mãn 5 điều kiện, đó là: Doanh nghiệp đã chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn với quyền sở hữu sản phẩm hoặc hàng hóa cho người mua; doanh nghiệp không còn nắm giữ quyền quản lý hàng hóa như người sở hữu hàng hóa hoặc kiểm soát hàng hóa; doanh thu được xác định tương đối chắc chắn; doanh nghiệp đã thu được hoặc sẽ thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch bán hàng và xác định chi phí liên quan đến giao dịch bán hàng (không hề bắt buộc là đã xuất hoá đơn).
Khi bên bán đã ghi nhận doanh thu và chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn với quyền sở hữu sản phẩm hoặc hàng hóa cho người mua, không còn nắm giữ quyền quản lý hàng hóa như người sở hữu hàng hóa hoặc kiểm soát hàng hóa thì bên mua có quyền xuất bán tiếp món hàng này.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
phạt chổ nào ở 185 vậy hả chú????
Người ta đã xuất hoá đơn bán hàng và làm đầy đủ các thủ tục về thuế không hề chậm trể thì ai phạt?
trời, chữ nếu bôi đậm thế mà cứ thắc mắc. Trường hợp bên bán ko vi phạm vào việc nộp thuế chậm thì nói làm gì hả bạn?

Xét ở bên người bán hàng cho mình họ có quyền giao hàng và ghi nhận doanh thu trước khi xuất hoá đơn cho mình - Điều 4, Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ thì thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ là thời điểm chuyển giao sở hữu hàng hóa, hoàn thành dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ.- Theo chuẩn mực kế toán số 14 doanh thu được ghi nhận khi đồng thời thỏa mãn 5 điều kiện, đó là: Doanh nghiệp đã chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn với quyền sở hữu sản phẩm hoặc hàng hóa cho người mua; doanh nghiệp không còn nắm giữ quyền quản lý hàng hóa như người sở hữu hàng hóa hoặc kiểm soát hàng hóa; doanh thu được xác định tương đối chắc chắn; doanh nghiệp đã thu được hoặc sẽ thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch bán hàng và xác định chi phí liên quan đến giao dịch bán hàng (không hề bắt buộc là đã xuất hoá đơn).
Khi bên bán đã ghi nhận doanh thu và chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn với quyền sở hữu sản phẩm hoặc hàng hóa cho người mua, không còn nắm giữ quyền quản lý hàng hóa như người sở hữu hàng hóa hoặc kiểm soát hàng hóa thì bên mua có quyền xuất bán tiếp món hàng này.
[/QUOTE]
Bạn nói thế có nghĩa là thời điểm ghi nhận doanh thu không nhất thiết phải xuất hóa đơn tại thời điểm đó mình có thể xuất hóa đơn đầu ra sau??? Có được ko nhỉ?
(Trường hợp bên mua ko nói nhé! (có thể họ nộp thuế trước nếu bên kia vi phạm xuất hóa đơn sau))

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA