DN mới thành lập được phép báo cáo lỗ trong mấy năm?

• Thread starter a bit something
  • Ngày gửi
A

a bit something

Guest
26/5/07
12
0
0
40
Tp HCM
:wall:
Cho mình hòi Doanh nghiệp mới thành lập được báo cáo lỗ trong vòng mấy năm liên tiếp vậy?
Thanks mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có quy định DN được phép lỗ trong bao nhiêu năm cả.

DN kinh doanh bị thua lỗ thì DN chịu và không phải đóng thuế TNDN cho Nhà nước nhưng không phải vì điều này mà các DN cho phép mình tự điều chỉnh lãi lỗ. Bây giờ là cơ chế DN tự kê khai và tự chịu trách nhiệm rồi nên DN phải cẩn thận khi muốn "điều chỉnh".

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Không có quy định DN được phép lỗ trong bao nhiêu năm cả.

DN kinh doanh bị thua lỗ thì DN chịu và không phải đóng thuế TNDN cho Nhà nước nhưng không phải vì điều này mà các DN cho phép mình tự điều chỉnh lãi lỗ. Bây giờ là cơ chế DN tự kê khai và tự chịu trách nhiệm rồi nên DN phải cẩn thận khi muốn "điều chỉnh".

Cho em hỏi tí tẹo nữa.Thế nào gọi là tự khai và tự chịu trách nhiệm.Lâu nay Dn vẫn tự khai, nộp thuế và bị phạt, truy thu...vv.vậy nên "cẩn thận" thế nào ạ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cho em hỏi tí tẹo nữa.Thế nào gọi là tự khai và tự chịu trách nhiệm.Lâu nay Dn vẫn tự khai, nộp thuế và bị phạt, truy thu...vv.vậy nên "cẩn thận" thế nào ạ

Trước đây, theo Thông tư 128/2003/TT-BTC và Thông tư 88/2004/TT-BTC, mẫu quyết toán thuế TNDN mang tên "Tờ khai quyết toán thuế TNDN" nhưng sang đến Thông tư 128/2004/TT-BTC thì mẫu này đã bị đổi tên thành "Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN". Như vậy, lúc này DN đã phải chịu hoàn toàn về số liệu kê khai thuế TNDN của mình. Cơ quan thuế không cần biết DN kê khai thế nào, nhưng nếu kiểm tra phát hiện kê khai sai hoặc trốn thuế thì sẽ phạt.

Nói thêm một chút về các cơ chế quản lý thuế như sau:

1) Cơ chế Cơ quan thuế tính thuế, thông báo thuế. Cơ sở kinh doanh nộp tiền thuế vào Ngân sách Nhà nước theo thông báo của cơ quan thuế;

2) Cơ chế Cơ sở kinh doanh thực hiện kê khai. Cơ quan thuế kiểm tra, tính thuế, thông báo thuế. Cơ sở kinh doanh nộp tiền thuế vào Ngân sách Nhà nước theo thông báo của cơ quan thuế;

3) Cơ chế Cơ sở kinh doanh tự tính thuế, tự kê khai và tự nộp thuế vào Ngân sách Nhà nước theo số thuế đã kê khai. Cơ quan thuế thực hiện giám sát và kiểm tra việc tính thuế, khai thuế và nộp thuế của cơ sở kinh doanh.

T

tolequyen

Guest
21/1/09
4
0
1
Ha noi
Doanh nghiệp mới thành lập được phép lỗ 3 năm liên tiếp quy định ở đâu ý nhỉ

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Doanh nghiệp mới thành lập được phép lỗ 3 năm liên tiếp quy định ở đâu ý nhỉ

Không có quy định nào đâu. DN có thể lỗ trên 3 năm, bình thường mà.
Chỉ những Cty đang lập hsơ vay vốn NH; hoặc những Cty đăng đàn trên thị trường chứng khoán, thì nếu muốn hsơ vay vốn có độ tin cậy cao để NH duyệt vay, cũng như muốn cổ phiếu có gtrị tốt đối với các cổ đông; thì trên BCTC của DN cần phải có lãi trong 2 hoặc 3 năm gần nhất.

Gialinh07

Gialinh07

Trung cấp
20/5/10
108
2
18
HP
Thế mọi người cho em hỏi. Cty mới thành lập thì sau 03 tháng mới phải nộp tờ khai thuế hàng tháng phải ko ah? và cho em hỏi nữa là có ưu đãi gì nữa ko? xin cảm ơn

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thế mọi người cho em hỏi. Cty mới thành lập thì sau 03 tháng mới phải nộp tờ khai thuế hàng tháng phải ko ah? và cho em hỏi nữa là có ưu đãi gì nữa ko? xin cảm ơn

- Phải nộp tờ khai thuế trong tháng có MST DN.
- Ưu đãi thì có nhiều loại: vùng miền, ngành nghề,.. hoặc từng thời điểm NN lại có những chính sách ưu đãi khác nhau.

Gialinh07

Gialinh07

Trung cấp
20/5/10
108
2
18
HP
Có nghĩa trong tháng này Cty em hoạt động có MST, có HD đầu vào và đầu ra nhưng số lượng ít em vẫn phải nộp báo cáo tháng, và Quý nữa thì sao ah? có phải nộp ko khi tháng này mới thành lập và hoạt động?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Có nghĩa trong tháng này Cty em hoạt động có MST, có HD đầu vào và đầu ra nhưng số lượng ít em vẫn phải nộp báo cáo tháng, và Quý nữa thì sao ah? có phải nộp ko khi tháng này mới thành lập và hoạt động?

Bắt buộc đó bạn.
Cho dù bạn tạm ngưng hđộng 1 năm, không psinh chi phí và dthu thì vẫn phải nộp Tờ khai thuế.
Nhanh chóng nộp đi, trễ càng lâu bị phạt càng nặng.

M

mongxuyen

Guest
27/11/09
2
0
0
46
q9
Chao em ! cty của em mới thành lập thì phải làm tờ khai báo cáo thuế hàng tháng chưa ,không dược đễ 3 tháng sao mới khai báo thuế là không đúng đâu nha, gì DN có hoạt động thì có mua vào ,bán ra thì cứ nộp tờ khai chứ, cty mới thành lạp không được ưu đãi gì đâu em à .chào em nhé .

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chao em ! cty của em mới thành lập thì phải làm tờ khai báo cáo thuế hàng tháng chưa ,không dược đễ 3 tháng sao mới khai báo thuế là không đúng đâu nha, DN có hoạt động thì có mua vào ,bán ra thì cứ nộp tờ khai chứ, cty mới thành lạp không được ưu đãi gì đâu em à .chào em nhé .
Màu đen thì đọc không hiểu.
Màu đỏ thì không biết bạn dựa vào đâu mà khẳng định khí thế quá?

N

ntxuan

Sơ cấp
5/3/10
14
0
0
ha noi

không bạn ạ, Công ty bạn có giấy đăng ký kinh doanh được cấp ngày nào thì phải kê khai thuế từ tháng đó. Nếu không sẽ bị phạt đó.

T

trexanhvn

Guest
31/8/09
3
0
1
38
ha noi
trời!!! các bác cho em nói leo tí nhé. Sao các bác nói không đưa ra căn cứ zay. bọn em muốn kiểm chứng cũng khó. thanks các bác đã đóng góp ý kiến quý báu. chúc cả nhà gặp nhiều thành công... :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA