Giỏi?!

• Thread starter Thien Thanh_
  • Ngày gửi
phuong168

phuong168

Guest
Giỏi???
Thế có ai biết thế nào là Dốt chưa?
Toàn vươn tới cái không thực tế chút nào...

Bác này hay "chửa"... thì biết mình dốt rồi mới đi tìm đến cái giỏi chứ. Chẳng nhẽ cứ tìm đến mãi cái dốt thôi à?

Khóa học Quản trị dòng tiền
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Bác này hay "chửa"... thì biết mình dốt rồi mới đi tìm đến cái giỏi chứ. Chẳng nhẽ cứ tìm đến mãi cái dốt thôi à?

Biết được mình Dốt chỗ nào chính là mình Giỏi rồi đấy!
Giỏi và Dốt chẳng khác biệt nhau là mấy đâu.
Đã ai nghe chuyện Lý Quảng và ông lão bán Dầu chưa?
Giỏi và Dốt ở chỗ đó đấy!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Biết được mình Dốt chỗ nào chính là mình Giỏi rồi đấy!
Giỏi và Dốt chẳng khác biệt nhau là mấy đâu.
Đã ai nghe chuyện Lý Quảng và ông lão bán Dầu chưa?
Chưa nghe anh ạ!...

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Giỏi là gì ư? Em đồng ý kiến với Bác TAT " biết được mình còn dốt chỗ nào chính là giỏi rồi"

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Giỏi là gì ư? Em đồng ý kiến với Bác TAT " biết được mình còn dốt chỗ nào chính là giỏi rồi"

Phải nói rằng "biết được mình còn dốt chỗ nào chính là giỏi hết biết"; tức là giỏi ...hết biết gì.

Như chị đây biết mình dốt rất nhiều thứ như: Excel,VBA,Access, thiết kế, đồ họa v.v...Chị biết chi dốt mấy thứ này; tức là giỏi... hết biết gì về mấy món đó.

GIỎI: Là 1 trong những xếp loai đánh giá, còn đánh giá theo tieu chuẩn thế nào lai là chuyên khác.
Thằng dở nhất trong đám giỏi cũng có thể là thằng giỏi nhất trong đám dở.

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Thế nào là giỏi?!
Ko rõ lắm, nhưng bắt đầu từ chiều hôm qua mình đã thất nghiệp, chắc mình dốt quá!
Ko học, ko làm việc thì có nghĩa là đứng yên một chỗ muh.

Giỏi là giỏi mà không phải giỏi mới gọi là giỏi
Ý anh là giỏi là phải... giả ngơ giả ngu đúng lúc?! :dzo::dzo:

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Giỏi
Dưới 30 tuổi bạn đã có một tài sản tự làm ra hợp pháp khỏang 1tỷ VND <= giỏi.

Dưới 30 tuổi bạn đã có một tài sản tự làm ra hợp pháp khỏang 1 triệu USD <= quá giỏi.

VD về trường hợp giỏi:

Trương Đình Anh-Giám Đốc của FPT đã có tên trong danh sách top 100 người VN giàu nhất (nhờ cổ phiếu lên giá). Nhưng chưa gỉoi bằng vợ của anh ta. Vợ anh ta đã cua TĐA và nếu sau này có ly dị thì tài sản được chia là 50/50<= cô này quả là siêu gỉoi :angel:

Mọi người đều dưa ra định nghĩa của mình, đo đó sẽ khó có một đáp số chung.

Theo học thuyết Mác- Lênin hay kinh tế chính trị gì đó:
Tiền đóng vai trò vật ngang giá chung, do đó mình mới đề cử money làm cầu nối để làm một tiêu chuẩn chung.

Giả sử bạn 30 tuổi , bạn có trong tay 2 bằng thạc sỹ, một bằng tiến sỹ xuất sắc thế nhưng bạn không có 1 tỷ trong tay thì tôi cũng không nghĩ là bạn gỉoi. Bằng cấp làm gì nếu bạn không biến những kiến thức đã học vận dụng vào thực tế cuộc sống và kết quả cụ thể đó là money bạn kiếm được.

TDA có thể coi là giỏi bây giờ do lợi nhuẩn cổ phiếu đem lại, mai mốt FPT sập tiệm mà TDA chưa bán được cổ phiếu thì có còn giỏi hay không? Hoặc giả TDA bị tai nạn (chỉ là giả sử) phải tốn một đống tiền để trả tiền thuốc và hết sạch tiền lẫn cổ phiếu thì có mất đi cái giỏi hay không?

Bác nay nói chuyện "mai mốt", nói như bác thì chắc tương lai Bill Gates cũng là thằng "ngu" rồi. Giỏi như bác thì chắc đến "chết" mới xác định được. (Mà cũng chẳng xác định được vì chết không mang tiền sang thế giới bên kia được)

M

Minh Quân

User đã bị cấm truy cập
2/1/07
41
0
6
Earthly Paradise
Thế nào là giỏi? - Nếu cần một định nghĩa chính xác quả là mơ hồ
Tôi lấy VD : Cứ lấy giả sử 2 người : một người nổi tiếng như Bill Gates và một người nông dân. Bill Gates có thể giỏi về chiến lượt kinh doanh, giỏi về làm giàu cho mình nhưng người nông dân cũng giỏi về trồng trọt chăn nuôi. Nếu như không có khoa học kỹ thuật thì người nông dân cũng không thể ứng dụng để cải tiến cho trang trại của mình, để có thể làm giàu trên chình mảnh đất của mình. Tuy nhiên, nếu không có người nông dân thì ngay cả bản thân Bill Gates cũng không thể tồn tại nổi để mà trở nên giỏi như thế đơn giản vì ông ta không thể phát minh bất cứ thứ gì thay thế cho thực phẩm.

Đơn giản hơn tôi muốn nói đến quan hệ kinh doanh: Giả sử như PAT là giám đốc của một công ty, Thienthanh là kế toán, nếu PAT giỏi thì không cần phải có thienthanh .....:bigok: hehe .....
Nói tóm lại : người giỏi là người biết phát huy giá trị bản thân.

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Tiền đóng vai trò vật ngang giá chung, do đó mình mới đề cử money làm cầu nối để làm một tiêu chuẩn chung.

Ặc, anh dùng tiền để làm thước đo à:
Bây giờ em trúng xổ số điện toán cả tỷ đồng, thế là em giỏi à??? Rồi em lại đi cho cô nào đấy nửa tỷ, thì có nghĩa em yêu cô ấy chỉ có nửa tỷ, cô ấy mua cái civic hết nửa tỷ, thì hóa ra em hết yêu cô ấy à?
Tiền chỉ là thước đo giá trị sử dụng của hàng hóa thôi chứ nhỉ.

Cái này mới đúng.
người giỏi là người biết phát huy giá trị bản thân.
Thêm nữa là biết vượt lên chính mình.

Giả sử em bình thường toán 2 điểm, em phấn đấu cuối năm được 6 điểm: em giỏi
Còn anh Quang tèo, bình thường toán 9 điểm, đột nhiên cuối năm còn 7.5 điểm, tuy rằng vẫn xếp hạng cao hơn em, nhưng cô Ngọc lại phê bình rằng sức học giảm: Quang tèo vẫn giỏi, nhưng không được đánh giá cao bằng thằng IChi, bởi vì thằng IChi đã nỗ lực vượt lên chính mình :D

Xem chương trình “vượt lên chính mình”, ban tổ chức đặt ra yêu cầu về SL sản phẩm phải làm được trong một khoảng thời gian nhất định, và ai cũng hòan thành tốt.
Những người dự thi đều là những người giỏi, người ta làm việc gì thì người ta giỏi việc ấy, đó là cái giỏi.

Còn việc tại sao người ta không giàu, người ta phải đi vay tiền ngân hàng, hay tại sao người ta không tìm cách khác để làm giàu thì khoan hãy bàn đến rằng họ có kiếm tiền giỏi hay không. Mà hãy công nhận rằng họ đang làm công việc của họ giỏi.

P

PhongNhịTrung

Guest
27/11/06
27
1
0
TPHCM
Bác nay nói chuyện "mai mốt", nói như bác thì chắc tương lai Bill Gates cũng là thằng "ngu" rồi. Giỏi như bác thì chắc đến "chết" mới xác định được. (Mà cũng chẳng xác định được vì chết không mang tiền sang thế giới bên kia được)
Bác Nam hiểu nhầm ví dụ của tôi rồi. Tôi chỉ muốn nói rằng việc bác đưa ra nhận định về TDA có phần hơi không rõ ràng vì TDA có phải kiếm tiền được mấy tỉ đồng đó nhờ công sức của mình không? Bác cho là ai biết để nắm được một mớ cổ phiếu FPT rồi "đột nhiên" nó tăng giá thì gọi là giỏi?
Câu ví dụ phản biện của tôi ý muốn phản biện lại việc bác đưa ví dụ về TDA là không thỏa đáng.
Như tôi đã đề cập việc đáng giá giỏi hay không tùy thuộc vào nhiều yếu tố:
1. Chỉ có thể nói người nào đó là giỏi theo nghĩa hẹp tức là giỏi trong một lĩnh vực nhất định nào đó chứ không có giỏi theo nghĩa chung chung tất cả.
2. Cần nhìn nhận môi trường đánh giá hẹp hay rộng
3. Cần nhìn nhận khả năng của người đó trước, trong và sau đánh giá.
và trong các yếu tố này không có bàn đến chuyện hên xui.

@Ichinova: đồng ý với ichinova về ví dụ đánh giá điểm.

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Lại nói về Lý Quảng và ông lão bán dầu.
Lý Quảng có tài thiện xạ, có thể bắn xuyên qua chiếc lá ở cách xa 100 bước chân.
Chính vì cái tài Bách bộ xuyên dương đó mà Lý Quảng sinh ra kiêu ngạo lắm. Lý Quảng thường biểu diễn cho binh lính, cho những người dân địa phận ông cai quản xem tài thiện xạ của mình. Ai xem xong cũng tấm tắc khen Lý Quảng là tài giỏi. Duy chỉ có 1 ông lão bán dầu là cười khẩy, không xem tài năng của Lý Quảng ra làm sao hết. Lý Quảng tức lắm, cho bắt ông lão bán dầu lại và nói: "Nếu ngươi cũng bắn được như ta, ta sẽ tôn ngươi làm sư phụ, còn nếu không bắn được ta sẽ chém đầu"
Ông lão bán dầu trả lời: "Bắn như Tướng quân chẳng qua cũng chỉ là quen tay mà thôi, chứ lấy gì làm giỏi, tuy tôi không bắn được như Tướng quân, nhưng nếu đem so cái tài rót dầu của tôi, với cái tài xạ tiễn của Tướng quân, thì chưa chắc ai đã thắng ai đâu..."
Nói là làm, Ông lão mới đặt 1 đồng xu lên miệng chiếc can không, từ từ rót dầu vào can qua cái lỗ nhỏ của đồng xu đó, rót đầy can mà đồng xu không dính 1 chút dầu nào hết cả....
Tài năng chẳng qua cũng chỉ là do luyện tập, do quen tay mà thành. Lý Quảng từ đó cũng bỏ bớt tính kiêu ngạo của mình.

...
Trở lại câu chuyện GIỎI ở đây chẳng qua cũng chỉ là tương tự mà thôi. GIỎI phải đem so sánh với cái gì cơ chứ?
Nếu mọi sự việc được qui ra 1 mặt bằng chung, cái thấp hơn mặt bằng chung đó gọi là DỐT, cái cao hơn mặt bằng chung đó được coi là GIỎI. GIỎI hay DỐT chẳng qua là sự so sánh với mặt bằng chung mà thôi.
Cái MẶT BẰNG CHUNG này đơn giản là không cố định, không rõ ràng, người A coi MẶT BẰNG CHUNG là A, người B coi MẶT BẰNG CHUNG là B, người C và người E, F nữa...
Cứ mải chạy theo cái mục tiêu TÀI, GIỎI mà không để ý đến cái NHÂN, cái ĐỨC, rồi đứng trên mặt bằng này, quan điểm này TỰ PHỤ cho rằng là mình GIỎI. Thực sự người đó có GIỎI không?
....
Không phủ nhận tinh thần cầu tiến của con người. Rõ ràng ở khía cạnh này mình DỐT hơn so với người khác, nhưng GIỎI hơn so với khối người còn lại, không ai NHÌN XUỐNG cả, họ chỉ nhìn lên, đâm ra GIỎI - DỐT vẫn cứ là một cái gì đó để mọi người đeo đuổi....

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Biết mình yếu, mình dở cái gì để bổ sung, học hỏi nâng cao hiểu biết của mình để ngày càng hoàn thiện hơn...

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
8 trở lên có nghĩa là giỏi! Tất cả các bác đây đều 8 trở lên cả!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thu6 chưa bao giờ cố định nghĩa về cái gì quá khó và trừu tượng, nhất là khi đó lại thuộc về quan điểm sống và kinh nghiệm sống của từng người. Nói về từ Giỏi, thu6 cũng chỉ nghĩ ở 1 khía cạnh đơn giản nhất. Cái gì cũng chỉ có tương đối, và có cái tương đối ấy, đôi khi ta cũng phải so sánh, nghĩ ngợi này nọ, xem xét trong 1 hệ quy chiếu nào đó.
Cuộc sống luôn thay đổi, và chúng ta cũng sẽ phải thay đổi để thích nghi với điều đó. Qua từng khoảng thời gian nhất định trong đời, chúng ta đều có nhận định khác nhau về cái gọi là Giỏi đó. Vậy thu6 nghĩ, cái topic này lập ra, thứ nhất là để mọi người nêu quan điểm của mình, thứ 2 là bàn luận, còn thứ 3 là để đưa ra cái suy nghĩ chung nhất về Giỏi đó???:wall:
Nói chung, đọc xong nhiều quan điểm, cái nào cũng có lý của cái đó, nhưng vốn dĩ vốn sống ít ỏi, chỉ có thể tiếp thu chứ chưa tiếp nhận nổi (nghĩa là tại sao người ta suy nghĩ như thế, v.v...)
Thôi, nghĩ đơn giản như thu6 cho khỏe,hihi:)

vn999vn

vn999vn

Guest
9/3/07
80
0
0
Em Mờ Tê-Tê Rê
Chưa bao giờ ta thấy mình giỏi,
Bởi vì ta (còn) phải học hỏi rất nhiều...:dzo:

T

THỊ NỞ

Guest
Nói chung giỏi là nổi tiếng. Trong mọi lĩnh vực đều có người giỏi. Ăn trộm, ăn cướp cũng có thằng nổi tiếng, ăn trộm, ăn cướp bao nhiêu lần mà không bị bắt.
Nói chung được mọi người biết đến và công nhận thì gọi là giỏi
THỊ NỞ giỏi nhất. Hehe vì dụ dỗ được cả Chí phèo

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
62
Ho chi Minh city
TT bắt được câu này của bác PAT ở "Money"_ xin việc ngày nay...
Thỉnh thoảng e cũng tự hỏi mình có giỏi ko?! Người này giỏi ko, người kia giỏi ko?! Mặc dù có lúc cũng tự khen mình "Mình giỏi thật!" hay "Mình khá thật!"
Thế nào là giỏi các bác nhỉ?! Tiêu chuẩn nào để đo lường?! E muốn biết quan điểm của mọi người.

Thế nào gọi là giỏi nhỉ - Vì cô bé TT lôi mình vào nên cũng xin có một vài ý kiến cụ thể như sau (mệnh đề và cho các điểm mà pat thử nêu ra dưới đây) :

1. Giỏi là mình phải luôn vươn lên vị trí dẫn đầu trong lĩnh vực mà mình đang làm việc hay học tập . Ví dụ anh nông dân trồng cam quýt luôn dẫn đầu về năng suất, trái cây chín trái vụ nhưng vẫn ngon. Bác nuôi cá basa có thể cho cá đẻ trái vụ. Cậu học sinh đứng đầu lớp phổ thông. Co sinh viên đúng đầu trong nhóm làm luận văn cuối năm. Kế toán viên nắm vững luật và các quy định thuế của Nhà Nước để vận dụng mang lại lợi điểm cao nhất cho DN mà mình đang làm việc.

2. Giỏi là biết vượt qua mọi hoàn cảnh, môi trường mà mình đang sống và làm việc để vươn lên trong nhóm dẫn đầu như đã nêu ở điều một. Hoàn cảnh thuận lợi cũng như khó khăn người giỏi cũng tìn cách vượt qua mà không kêu ca phàn nàn gì (Hơi khác với thiên tài là biết xoay sở hoàn cảnh và môi trường để phục vụ cho mục đích của mình)

3. Giỏi là biết phát huy điều một và điều hai để mang lại hiệu quả kinh tế - Ở đây tính bằng tích lũy tư bản cá nhân) - cao nhất phục vụ cho cuộc sống của mình đồng thời vươn lên vị trí số một nhưng ở level cao hơn. Ngay cả điều này mình vẫn cho mẹ Tesesa là giỏi vì bà lấy được những nguồn kinh phí rất lớn của thiên hạ để phục vụ cho mục đích từ thiện của mình. Nếu ai đó tự khen mình là giỏi mà không có đồng xu dính túi thì gọi là kém cũng không có gì là sai cả.

Mọi người có quan niệm thế nào thử bàn tiếp nhé

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...

Theo Ka thì người giỏi là người có trí thông minh và biết mình có điểm mạnh gì để phát huy tối đa điều đó!

“Trí” nghĩa là trí tuệ, là khả năng nhận biết, phân biệt các đối tượng, một cách sáng suốt, đúng đắn, hợp với chân lý khách quan, của mỗi con người.
Còn “thông minh” nghĩa là sự nhận biết, phân biệt các đối tượng một cách minh bạch sáng suốt, được lưu thông một cách thông suốt, không bị trở ngại, bế tắc. Trong đó: “minh” nghĩa là “sáng”; là nhận biết, phân biệt các đối tượng một cách minh bạch, sáng suốt, không bị che giấu, khuất lấp, và “thông” nghĩa là thông suốt, không bị bế tắc, trở ngại. Ðó cũng chính là ý nghĩa của trí.

Ðể so sánh giữa hai người thuộc hai lĩnh vực nghiên cứu khác nhau, ví dụ như một nhà vật lý, và một nhà văn, ai giỏi hơn ai, ai thông minh hơn ai không phải là một vấn đề đơn giản.Ngày nay trên thế giới, người ta hay dùng chỉ số IQ để đánh giá. Nhưng thực ra nó không phản ánh đúng thực chất của vấn đề. Có nhiều nhà bác học danh tiếng, chỉ số IQ của họ chưa chắc đã phải bao giờ cũng cao hơn những người bình thường, nhưng có ai dám nói rằng trí thông minh của họ thua người kia. Ngoài ra còn có những người thất học, hay học hành không đến nơi đến chốn, chỉ số IQ của họ rất thấp. Nhưng trong cuộc sống, khi gặp phải những vấn đề xảy ra trên thực tế, thì họ lại tỏ ra cực kỳ thông minh, xử lý các tình huống nhanh gọn và chính xác hơn nhiều so với nhiều người được học hành đến nơi, đến chốn, có chỉ số IQ cao hơn rất nhiều.
Trong thực tế có nhiều người rất có khả năng tiếp thu kiến thức nhanh, nhạy, chính xác; cũng như khả năng tự tìm ra kiến thức mới trong trong phạm vi này. Nhưng khả năng tiếp thu kiến thức nhanh, nhạy, chính xác; và khả năng tự tìm ra kiến thức mới, trong những phạm vi khác, của họ lại rất kém.

Ví dụ:

- Một nhà vật lý có thể rất giỏi trong lĩnh vực chuyên môn của mình, nhưng trong cuộc sống ông ta lại rất là ngờ nghệch, khả năng tiếp thu kiến thức mới của ông ta trong cuộc sống rất chậm chạp và kém chính xác.

- Ví dụ như Thiện già làm về Thuế, có thể giỏi về các lĩnh vực thuế má nhưng các vấn đề về ERP lại... chả bít gì hết áh!:bigok:

- Có người chỉ giỏi về nghiên cứu, phát minh cái này cái kia nhưng họ lại không thể kinh doanh được và ngược lại...Hoặc có người lại giỏi thơ văn, nhưng các môn tự nhiên lại dở ẹc!

Cho nên khái niệm về giỏi cũng chả biết đâu mà lần! Nôm na thì mỗi người tự phát huy thế mạnh của mình, đạt được thành công phù hợp với hoàn cảnh sống thì đều được coi là giỏi hết!
Nếu nói như anh Thanh Nam có lẽ em phải đi kím anh nào có tài sản cỡ vài tỉ thì mới giỏi được?!:freddy:

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp

3. Giỏi là biết phát huy điều một và điều hai để mang lại hiệu quả kinh tế - Ở đây tính bằng tích lũy tư bản cá nhân) - cao nhất phục vụ cho cuộc sống của mình đồng thời vươn lên vị trí số một nhưng ở level cao hơn. Ngay cả điều này mình vẫn cho mẹ Tesesa là giỏi vì bà lấy được những nguồn kinh phí rất lứon của thiên hạ để phục vụ cho mục đích tù thiện của mình. Nếu ai đó tự khem mình là giỏi mà không có đồng xu dính túi thì gọi là kém cũng không có gì là sai cả.

Nhà thơ Hữu Loan, Bùi Giáng và nhiều người nữa…họ rất nghèo nhưng không thể nói họ không giỏi được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA