Giỏi?!

• Thread starter Thien Thanh_
  • Ngày gửi
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
PAT nói:
Giỏi là gì nhỉ chắc phải có thêm một topic khác quá

TT bắt được câu này của bác PAT ở "Money"_ xin việc ngày nay...
Thỉnh thoảng e cũng tự hỏi mình có giỏi ko?! Người này giỏi ko, người kia giỏi ko?! Mặc dù có lúc cũng tự khen mình "Mình giỏi thật!" hay "Mình khá thật!"
Thế nào là giỏi các bác nhỉ?! Tiêu chuẩn nào để đo lường?! E muốn biết quan điểm của mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
"Xã hội như một sân khấu, cuộc đời chỉ là một vở kịch và mỗi người như một diễn viên" giỏi hay không chỉ là cách mình nhập vai haaaaaaaa và tôi có lẽ là một diễn viên chưa tôt:wall:

Sửa lần cuối:
H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
Giỏi là nhìn lên thấy mình không bằng ai. :1luvu:

Nhìn xuống thấy không ai bằng mình :dance2:

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Giỏi là từ 8 điểm trở lên
E chấm bác 10 điểm đó, bác cứ vậy tự đắc là mình giỏi đi! :p

"Xã hội như một sân khấu, cuộc đời chỉ là một vở kịch và mỗi người như một diễn viên" giỏi hay không chỉ là cách mình nhập vai haaaaaaaa và tôi có lẽ là một diễn viên chưa tôt
Thailove có nỗ lực hết sức cũng chẳng qua chỉ đạt được là một diễn viên giỏi.

Giỏi là nhìn lên thấy mình không bằng ai.

Nhìn xuống thấy không ai bằng mình
Định nghĩa của a e thấy chẳng nói lên được điều gi!

Giỏi là cái gì cũng biết :p
Cái gì cũng biết cũng có nghĩa là ko biết rõ cái gì sất a ạ!

T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Giỏi ạ! NẾu làm việc với cấp trên mà ai cũng khen mình "ồ, cậu được đó..". Đồng nghiệp ai cũng khâm phục mình và "anh ơi vì sao lại thế..." và anh đã trả lời đúng (đúng về nguyên tắc)... Giỏi là trong công việc anh chưa bị ai đó bảo mình sai. Giỏi là trong quan hệ anh chưa làm ai phật lòng. Giỏi là trong gia đình ai cũng nể phục, tôn trọng và tin tưởng tuyệt đối những lời khuyên của mình... Ôi, nhiều tiêu chí lắm. Tóm lại là hiếm người giỏi, tớ thấy có BÁC HỒ là giỏi (trong lòng tớ). Cứphấn đấu thì ít nhất so với ai đó mình cũng "giỏi", thế là tốt lắm rồi các bạn nhỉ!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Giỏi là một tính từ dùng để khen cho ai đó giỏi, rành, thành thạo về một việc gì đó, một nghề gì đó.

Trông đời sống, tính từ Giỏi cũng thường được con người ta dùng để mỉa mai, chê trách một ai đó...

Ví dụ:
- Để khen một người, ta thường nói: Nó trông thế mà giỏi nhỉ! hay Nó giỏi thật! (với vẻ mặt khâm phục, tán thưởng)

- Còn để chê hay mỉa mai ai đó thì:..... thì sao ấy nhỉ? Ai nói hộ cái! hìhì

phuong168

phuong168

Guest
H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
Thế nào là giỏi các bác nhỉ?! Tiêu chuẩn nào để đo lường?! E muốn biết quan điểm của mọi người.[/QUOTE nói:
Các cháu mẫu giáo được đo lường bằng phiếu bé ngoan
Các em học sinh, SV đo lường bằng điểm tổng kết
Mấy chú đi làm kinh tế (or mục đích cuối cùng là kinh tế) được đo bằng $
Mấy bác lão thành cách mạng, nghệ nhân - nghệ sĩ; nghiên cứu - cu nghiến thì đo bằng bằng khen, huân huy chương...
Những bợm nhậu thì đo bằng số xị... quất được.
Mấy cô cậu tí tởn thì đo bằng số mối tình trải qua hoặc hiện có. (Nhiều cô tự hào, hãnh diện vỗ ngực khoe với hàng xóm láng giềng rằng mình một lúc cặp với 5 anh mà không bị phát hiện)

Giỏi là gì à? người giỏi là những người thành công. a quên, nhầm, người thành công được coi là người giỏi - xã hội vẫn nói thế -người thành công thường tự bảo thế - luật bất thành văn vẫn là thế!
Thế nào là người thành công? - là người nằm trong số những người đạt kết quả cao nhất trong một nhóm chọn mẫu nào đó xét về 1 hoặc một số tiêu chí đánh giá.
Phù, mệt, thế nào là thế nào?

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Giỏi
Dưới 30 tuổi bạn đã có một tài sản tự làm ra hợp pháp khỏang 1tỷ VND <= giỏi.

Dưới 30 tuổi bạn đã có một tài sản tự làm ra hợp pháp khỏang 1 triệu USD <= quá giỏi.

VD về trường hợp giỏi:

Trương Đình Anh-Giám Đốc của FPT đã có tên trong danh sách top 100 người VN giàu nhất (nhờ cổ phiếu lên giá). Nhưng chưa gỉoi bằng vợ của anh ta. Vợ anh ta đã cua TĐA và nếu sau này có ly dị thì tài sản được chia là 50/50<= cô này quả là siêu gỉoi :angel:

P

PhongNhịTrung

Guest
27/11/06
27
1
0
TPHCM
Bác Nam nhìn chữ giỏi qua thu nhập àh?

Sửa lần cuối:
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Quan điểm của a PhongNhiTrung thì sao ạ?!

P

PhongNhịTrung

Guest
27/11/06
27
1
0
TPHCM
Có nhiều chiều để nhìn nhận là giỏi hãy không giỏi.
1. là việc đạt được hay không đạt được một chỉ tiêu vật chất hay tinh thần nào đó (ví dụ kiếm được nhiều tiền - vật chất - là giỏi, hay học lấy điểm cao là giỏi)
2. là so sánh (theo tiêu chí nào đó được nêu trên) với người đánh giá hoặc với người lấy làm cơ sở đánh giá theo tầm nhìn của người đánh giá. Thông thường người đánh giá dựa trên cơ sở một số so sánh với chính mình hoặc với những người khác mà mình biết vậy giỏi hay không giỏi lại phụ thuộc vào môi trường đánh giá.
3. là đạt được tiêu chí đánh giá so với khả năng có thể đạt được tiêu chí đó. Ví dụ trung bình người ta làm ra 10 đồng từ 5 đồng sau 1 năm mà bạn có 5đồng vốn để làm ra 20 đồng cũng trong 1 năm thì là giỏi. Bạn học thuộc được một bài học trong 10 phút trong khi trung bình người khác học thuộc mất 1 giờ.

Vậy:
1. Chỉ có thể nói người nào đó là giỏi theo nghĩa hẹp tức là giỏi trong một lĩnh vực nhất định nào đó chứ không có giỏi theo nghĩa chung chung tất cả.
2. Cần nhìn nhận môi trường đánh giá hẹp hay rộng
3. Cần nhìn nhận khả năng của người đó trước, trong và sau đánh giá.

TDA có thể coi là giỏi bây giờ do lợi nhuẩn cổ phiếu đem lại, mai mốt FPT sập tiệm mà TDA chưa bán được cổ phiếu thì có còn giỏi hay không? Hoặc giả TDA bị tai nạn (chỉ là giả sử) phải tốn một đống tiền để trả tiền thuốc và hết sạch tiền lẫn cổ phiếu thì có mất đi cái giỏi hay không?

Theo tôi được biết TDA là người có tài trong điều hành và quản lý và được đánh giá cao về kiến thức thuộc lĩnh vực công nghệ thông tin. Cái giỏi này tôi không nhìn vào cổ phiếu mà anh ta nắm giữ.

T

Thien Nga Den

Guest
7/6/06
15
0
0
Hồ Thiên Nga
Mọi người cho mình tham gia với nhé!
Mình thì đồng ý với ý kiến với bạn thailove,.. cuộc đời này như một vở kịch, và mõi người là một diễn viên, có những diễn viên chỉ diễn một vai nhưng cũng có những diễn viên kiêm rất nhiều vai,.... Và chỉ cần diễn tốt tất cả những vai diễn mình đảm nhiệm thì người ấy được công nhận là giỏi...

nguyenductho

nguyenductho

Guest
3/9/04
153
0
0
45
Ho Chi Minh city
Giỏi là biết mình dở. Giỏi là giỏi mà không phải giỏi mới gọi là giỏi

A

abeo

Guest
11/3/07
1
0
0
tp hcm
GIỎI là một khái niệm trừu tượng. em thấy các bác ai cũng đưa ra một định nghĩa hóm hĩnh.người giỏi việc này thì lại dở việc khác.GIỎI giống như đỉnh núi cao, tất cả đều muốn leo lên tới đỉnh nhưng đến giờ vẫn chưa ai biết trên đỉnh có gì mà người ta cứ chen lấn, xô đẩy leo len

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Giỏi???
Thế có ai biết thế nào là Dốt chưa?
Toàn vươn tới cái không thực tế chút nào...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA