THUẾ NHÀ THẦU ĐỐI VỚI ĐẠI LÝ CHO CÔNG TY FORWARDER NƯỚC NGOÀI TẠI VIỆT NAM

N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Mọi người ơi. Em mới làm kế toán cho Công ty logistics, cty này là forwarder.

- Tháng 6 bên em có ký hợp đồng đại lý với 1 forwarder nước ngoài. Làm thế nào để xác định trường hợp này có phải kê khai thuế nhà thầu không các bác nhỉ?
- Những chi phí đầu vào của bên em (phí vận chuyển, khử trùng...) em đưa trực tiếp vào 632 hay hạch toán qua 154 được ạ? Hiện tại em đang đưa vào 154
- Những hóa đơn đầu vào có dòng "- Thu hộ đại lý....." thì em vẫn hạch toán bình thường hay sao ạ?
- Bên em có xuất debit note cho nước ngoài nhưng ko xuất hóa đơn GTGT trong nước thì khoản đó có hợp lý hay ko? Cần phải xuất hóa đơn GTGT ko mọi người nhỉ?
- Những debit note nước ngoài xuất về cho bên em em có kê khai lên bảng kê được ko ạ? Hay chỉ đưa vào chi phí chứ ko kê khai?

Em nhờ mọi người giúp đỡ em với ạ. Này là một lĩnh vực hoàn toàn mới của em, kiến thức của em thì bé tí xiu vẫn chưa mở mang hết được

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trước tiên bạn cần phân biệt bên bạn chỉ là công ty trung gian. Nhận hoa hồng đại lý và thu hộ chi hộ. Việc đóng thuế nhà thầu thì bạn cần quan tâm thuế nhà thầu là gì và đối tượng phải nộp thuế nhà thầu là ai?
Việc bạn hưởng hoa hồng của đại lý thì dù trong nước hay nước ngoài khi nhận hoa hồng đều phải xuất hóa đơn gtgt ghi nhận doanh thu và nộp thuế. Thuế vat áp dụng cho hoa hồng đại lý trường hợp này có thể là 0% hoặc 10%.
Thu hộ chi hộ sử dụng 138 và 338 để hạch toán.
Giá vốn thì bạn tập hợp qua 154 rồi mới kết chuyển qua 632.

N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Khoản hoa hồng này tùy bên FWD nước ngoài, nếu bên đó muốn chia lợi nhuận thì trên debit sẽ có dòng chia lợi nhuận cho đơn hàng đó.
Nếu ko thì bển sẽ tính luôn vô phần chi phí (bên đó tự tính sao đó) rồi gửi cho bên em 1 debit gồm các phí đó (ko chi tiết hoa hồng bao nhiêu)

Đối với khoản này thì em xuất hóa đơn GTGT đối với tiền hoa hồng này như nào được anh ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái này em phải xem phần hợp đồng ký với đối tác. Trong hợp đồng sẽ nói rõ phần nào thu hộ và phần nào chi hộ. Cái thu hộ và chi hộ thì không xuất hóa đơn, phần chênh lệch mà bên bạn thu được thì phải xuất hóa đơn gtgt.

N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Dạ. Cảm ơn anh. Phần này em đã hiểu rồi.

Còn phần mà bên em gửi debit note ra nước ngoài nhưng ko xuất hóa đơn GTGT trong nước thì mình dùng debit note đó để kê khai doanh thu được không anh? Bên em gửi debit note về phí vận chuyển cho 1 forwarder khác bên nước ngoài ạ.

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trong debit note ra nước ngoài thì sẽ phân chi ra cái thu hộ, cái chi hộ, cái họ phải thanh toán phần chênh lệch riêng cho bên em mà, debit note không dùng để kê khai doanh thu được. Bạn up thử cái debit note cho bên công ty forwarder lên đây xem nào, chứ đoán mò thế này không biết đường nào mà trả lời cả.

• Like
Reactions: MINA
N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Bên em gửi này cho khách hàng thay debit note ạ.

SOA này bên em xuất theo từng lô hàng luôn anh

Sửa lần cuối:
N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Dạ debit đây anh

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trong debit này thì hoàn toàn là phí thu hộ chi hộ thôi em, chưa thấy phí dịch vụ bên em tách riêng, vậy cho anh hỏi phí trên là quy định của nhà nước hay đã bao gồm phí của công ty em làm dịch vụ cộng vào?

N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Đã bao gồm cả phí dịch vụ bên em rồi anh ạ

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vấn đề nó nằm ở chỗ phí bên em ẩn trong tất mấy cái thu hộ chi hộ này. Vẫn như từ đầu anh nói em lấy tổng 2022.47usd - số usd chi hộ họ = chênh lệch ( tiền dịch vụ bên em) và xuất hóa đơn vat cho phần chênh này.

• Like
N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Đối với mấy khoản debit nước ngoài xuất cho mình cũng vậy luôn à anh? Phần hoa hồng bên đó thu bên mình phải thực hiện kê khai thuế nhà thầu với khoản này?

N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Em có thể tham khảo thêm phần xuất hóa đơn VAT cho phần chênh bên em ở công văn hay thông tư nào được anh ạ

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em tham khảo điểm Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC, thông tư 119/2014/TT-BTC, thông tư 26/2015/TT-BTC nhé, tham khảo thêm trả lời từ báo chính phủ cho trường hợp này.

• Like
Reactions: ngothuyueh
N

ngothuyueh

Sơ cấp
27/7/21
13
16
3
26
Mà trường hợp bên vận chuyển xuất hóa đơn trực tiếp cho bên em mà ko phải xuất cho khách hàng thì khi em thu tiền khách hàng nước ngoài thì em phải xuất hóa đơn GTGT cho toàn bộ debit đó anh nhỉ?

• Like
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mà trường hợp bên vận chuyển xuất hóa đơn trực tiếp cho bên em mà ko phải xuất cho khách hàng thì khi em thu tiền khách hàng nước ngoài thì em phải xuất hóa đơn GTGT cho toàn bộ debit đó anh nhỉ?
Chuyên ngành forwarder & Logistic rất chuyên biệt, em nên tìm hiểu kỹ để tránh thiệt hại cho công ty!

• Love
Reactions: ngothuyueh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA