Tiền thuê nhà

• Thread starter hieu_minh2006
  • Ngày gửi
H

hieu_minh2006

Guest
6/8/06
23
0
0
40
Ha Noi
Các bạn ơi cho tớ hỏi thêm nhé
Tiền thuê văn phòng của bọn tớ chẳng có hóa đơn gì cả, chỉ có mỗi hợp đồng thuê nhà thôi thì đó có là chi phí hợp lý không? Và nếu nó không hợp lý thì phải có thủ tục gì để nó thành hợp lý.
Các bạn giúp tớ với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuancule

Guest
28/6/07
47
0
0
Miền tây
Tất nhiên là ko hợp lý rồi. Bạn bảo chủ nhà lên cục thuế mua hóa đơn lẻ, lên đó họ hướng dẫn cụ thể đó bạn.

P

Phan Thu Phương

Guest
6/2/06
16
0
0
Ha Noi
Chao ban Hieu_minh 2006,
Có hai cách để có thể tiến hành việc mua hóa đơn:
1. Nếu trên hợp đồng thuê nhà ghi bên cho thuê nộp thuế thì bạn yêu cầu chủ nhà mang hợp đồng, chứng minh thư lên chi cụu thuế đề kê khai nộp thuế.
2. Nếu trên hợp đồng thuê nhà ghi bên thuê nộp thuế thì bạn có thể cầm hợp đồng bản gốc và 1 bản photo + giấy giới thiệu+CMND đến chi cục thuế kê khai nộp thuế.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bạn ơi cho tớ hỏi thêm nhé
Tiền thuê văn phòng của bọn tớ chẳng có hóa đơn gì cả, chỉ có mỗi hợp đồng thuê nhà thôi thì đó có là chi phí hợp lý không? Và nếu nó không hợp lý thì phải có thủ tục gì để nó thành hợp lý.
Các bạn giúp tớ với nhé.

Muốn trở thành chi phí hợp lý, chỉ có 1 cách thôi=> nói chủ nhà đi đăng ký thuế thôi

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chẳng có gì khó đâu nếu hợp đồng chỉ đơn thuần là sso tiền chủ nhà được hưởng thì bạn cứ lên thuế họ sẽ hướng dẫn cách làm sau đó bạn nộp thuế lấy hóa đơn do thuế cấp về hạch toán vào chi phí là ok ngay

D

Duong Nam Dinh

Guest
12/5/07
20
0
1
Nam Định
dung roidayban ah! cty minh cung moi phai lam như the day. Phuc tap lam co.

V

vitcon

Guest
6/3/05
34
0
0
41
Nghe An
Nếu bạn lên thuế xin cấp hóa đơn thì bạn phải cân nhắc kỹ : Phí bạn phải nộp .
_ Do bạn phải nộp thay cho chủ nhà cả thuế môn bài và thuế phải nộp nữa là : khoảng 22%-23% trị giá hóa đơn của bạn ( mình ko nhớ lắm ).
_ Nếu bạn ko có hóa đơn thì bạn chỉ được trừ vào lợi nhuận sau thuế .
_ Nếu bạn bỏ qua chi phí thuê nhà này , thì cũng được . Nhưng thuế sẽ hỏi : tiền thuê nhà của công ty đâu ? tại sao ko đưa vào chi phí ?

H

honghanh17982

Guest
15/11/06
33
0
6
Hồng Mai, Hà Nội
Nếu bạn lên thuế xin cấp hóa đơn thì bạn phải cân nhắc kỹ : Phí bạn phải nộp .
_ Do bạn phải nộp thay cho chủ nhà cả thuế môn bài và thuế phải nộp nữa là : khoảng 22%-23% trị giá hóa đơn của bạn ( mình ko nhớ lắm ).
_ Nếu bạn ko có hóa đơn thì bạn chỉ được trừ vào lợi nhuận sau thuế .
_ Nếu bạn bỏ qua chi phí thuê nhà này , thì cũng được . Nhưng thuế sẽ hỏi : tiền thuê nhà của công ty đâu ? tại sao ko đưa vào chi phí ?

nếu bỏ qua chi phí thuê nhà và lấy lý do nhà nay dược cho mượn thì có được ko nhỉ ? như thế có được tính tiền điện nước vào chi phí ko cả nhà ?:1luvu:

Ng T Vân Nga

Ng T Vân Nga

Trung cấp
nếu bỏ qua chi phí thuê nhà và lấy lý do nhà nay dược cho mượn thì có được ko nhỉ ? như thế có được tính tiền điện nước vào chi phí ko cả nhà ?:1luvu:

được, nhưng bạn phải làm hợp đồng mượn nhà, tiền điện nước sẽ được tính vào chi phí nếu bạn đã đăng ký với thuế địa chỉ nhà này là một địa điểm kinh doanh của công ty bạn

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Tổng tiền thuế phải nộp cho thuê nhà là 19.2% trên giá cho thuê. Dựa vào đó mà các bạn tính ra thuế nhé

N

nguyen trong hi

Guest
25/7/07
1
0
0
54
LAM DONG
de la chi phi hop ly phai co hop dong va qua ben cho thue phai lay hoa don thue vang lai o dia phuong

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Chao ban Hieu_minh 2006,
Có hai cách để có thể tiến hành việc mua hóa đơn:
1. Nếu trên hợp đồng thuê nhà ghi bên cho thuê nộp thuế thì bạn yêu cầu chủ nhà mang hợp đồng, chứng minh thư lên chi cụu thuế đề kê khai nộp thuế.
2. Nếu trên hợp đồng thuê nhà ghi bên thuê nộp thuế thì bạn có thể cầm hợp đồng bản gốc và 1 bản photo + giấy giới thiệu+CMND đến chi cục thuế kê khai nộp thuế.
bạn ơi cho tớ hỏi là bên đi thuê phải nộp thuế ? Vậy thuế ở đây là thuế gì vậy bạn?

N

nguyen tuong

Sơ cấp
15/10/04
24
1
3
vietnam
được, nhưng bạn phải làm hợp đồng mượn nhà, tiền điện nước sẽ được tính vào chi phí nếu bạn đã đăng ký với thuế địa chỉ nhà này là một địa điểm kinh doanh của công ty bạn
Mình đồng ý với bạn Vân Nga. Tuy nhiên cần đăng ký với nhà cung cấp điện ghi thêm mã số thuế của công ty mình vào hóa đơn điện nữa.

C

Cẩm Thúy 82

Guest
17/7/07
14
0
0
Tp.HCM
Thuê nhà:
- Muốn có hóa đơn tài chính thì bên cho thuê phải đến chi cục thuế địa phương (phường, xã) để đăng ký nộp thuế. Khi đi đăng ký cần có những hồ sơ sau:
* Hợp đồng thuê nhà:
+ Ký giữa cá nhân cho thuê và đơn vị (phải là tên cty chứ không phải là đại diện pháp luật hay hội đồng quản trị).
+ Thời gian kê khai thuế: Trong vòng 30 ngày kể từ ngày ký hợp đồng.
+ Hợp đồng phải có xác nhận của địa phương.
* Người cho thuê: (sao y)
+ Chứng minh thư.
+ Hộ khẩu.
* Người nộp thuế: căn cứ theo thỏa thuận hợp đồng
- Nộp thuế trong quá trình thuê nhà:
* Thuế môn bài.
* Thuế GTGT: 8%
* Thuế Thu nhập: 11.2%
Tiền điện, nước: Tùy theo hợp đồng thuê nhà. (Doanh nghiệp sẽ được đưa vào chi phí nếu thuê nhà nguyên căn và không được khấu trừ Thuế GTGT)
Thân.

L

Luong Le Hang

Guest
19/3/07
27
0
1
Dalat
Mình đồng ý với bạn Vân Nga. Tuy nhiên cần đăng ký với nhà cung cấp điện ghi thêm mã số thuế của công ty mình vào hóa đơn điện nữa.
Không cần đăng ký MST của Cty đâu bạn ạ, vì mình đã đăng ký địa điểm kinh doanh của cty tại căn nhà đi thuê với đầy đủ hợp đồng, các chi phí liên quan như điện, nước, điện thoai mang tên chủ nhà vẫn được đưa vào chi phí hợp lý.

N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Mình cần hỏi thêm: với khoản tiền thuế GTGT và TNDN, Cty nộp thay chủ nhà vào ngân sách nhà nước. tai sao cục thuế ở HCM hay Đà Nẵng chịu xuất chung vào hóa đơn tiền thuê nhà mà riêng đối với Hà Nội và các tỉnh miền Tây lại không chịu xuất. Mình làm sao bây giờ? họ bảo giấy nộp thuế vao NSNN là chứng từ đầy đủ rồi.

Cac bạn có kinh nghiệm trãi qua việc này thì chia sẻ thông tin cho mình với. Thanks

H

Hienind

Guest
5/6/07
6
0
0
38
Cau Giay - HN
Chẳng có gì khó đâu nếu hợp đồng chỉ đơn thuần là sso tiền chủ nhà được hưởng thì bạn cứ lên thuế họ sẽ hướng dẫn cách làm sau đó bạn nộp thuế lấy hóa đơn do thuế cấp về hạch toán vào chi phí là ok ngay
moi nguoi cho minh hoi cty minh den bay gio minh van chua di nop tien thue thue nha va chua lay hoa don thi co sao ko vay? lieu co bi phat gi ko? bay gio ma di lay hoa don do thi sao ko? cty minh nop tien thue thue nha thay cho chu nha.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình cần hỏi thêm: với khoản tiền thuế GTGT và TNDN, Cty nộp thay chủ nhà vào ngân sách nhà nước. tai sao cục thuế ở HCM hay Đà Nẵng chịu xuất chung vào hóa đơn tiền thuê nhà mà riêng đối với Hà Nội và các tỉnh miền Tây lại không chịu xuất. Mình làm sao bây giờ? họ bảo giấy nộp thuế vao NSNN là chứng từ đầy đủ rồi.

Cac bạn có kinh nghiệm trãi qua việc này thì chia sẻ thông tin cho mình với. Thanks

Trong hợp đồng có ràng buộc vấn đề đó không bạn? Nếu có thì chúng ta có quyền đưa phần thuế cho thuê nhà + tiền thuê nhà trên hóa đơn của hoạt động cho thuê nhà. Cơ quan thuế nào không cho xuất thì xem như chỗ đó sai rùi đó, bạn nên khiếu tố hay nói với chỗ xuất hóa đơn lẻ (cho thuê nhà) để họ biết mà sữa chữa nha. Giấy nộp tiền vào NSNN làm sao mà gọi là đầy đủ được chứ, vì nộp cho hoạt động cho thuê nhà thì trên giấy nộp tiền mang tên chủ nhà mà.

Mình ví dụ thế này, nếu bạn thấy đúng với trường hợp của bạn thì có nghĩa là cơ quan thuế bên kia đã sai.

Ở địa bàn Tp.HCM

Cty A thuê nhà của cá nhân B với giá thuê là 808.000đ/tháng. Hợp đồng ràng buộc Cty A phải trả tiền thuế của hoạt động cho thuê nhà thay cho chủ nhà (B).
Cách tính của cơ quan thuế như sau:

Doanh thu tính thuế: 808.000/(1-19.2%) = 1.000.000
Thuế phải nộp: 192.000

Lúc đó hóa đơn sẽ xuất ra mang giá trị là 1.000.000 (đương nhiên là B xuất cho A).

Nếu cơ quan thuế lấy 808.000 làm doanh thu tính thuế (thuế phải nộp là 155.136) thì tất nhiên trên hóa đơn xuất ra sẽ là 808.000, phần thuế mà bạn đi nộp giùm xem như lấy lãi sau thuế hay tiền túi thanh toán thui.

N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
Mình cảm ơn bạn Cọp!
Đúng là 2 chi cục thuế đã làm rắn với chi nhánh của bên mình. Họ khăng khăng xuất hóa đơn phần tiền thuê cho chủ nhà thôi, mà nhất định không xuất kèm hoặc xuất thêm phần thuế đã nộp.
tiger2774 nói:
bạn nên khiếu tố hay nói với chỗ xuất hóa đơn lẻ
Phép vua và lệ làng. :) Mình chỉ hỏi để chắc là chưa có quy định mới ...mẻ nào khác hay thôi. Còn khiếu tố à, hong biết Sếp KTT của mình có rảnh chi chuyện này không nữa. :pepsi:

C

cam Dang

Guest
3/3/07
29
0
0
tp.hcm
Không cần đăng ký MST của Cty đâu bạn ạ, vì mình đã đăng ký địa điểm kinh doanh của cty tại căn nhà đi thuê với đầy đủ hợp đồng, các chi phí liên quan như điện, nước, điện thoai mang tên chủ nhà vẫn được đưa vào chi phí hợp lý.

Theo mình nghĩ đăng ký địa điểm kinh doanh của cty vậy thì chưa đầy đủ lắm,vì trên hóa đơn điện ,nước,điện thoại đâu có mst thì làm sao coi la Hóa đơn hợp lệ được chứ,đó chỉ là theo mình nghĩ thôi,nếu như vấn đề bạn nói là đúng vậy bạn có thể giải thích thêm ko?
Vì cty mình cũng là cty thuê nhà của người ta,hd điện,nước,điện thoại cung đều đứng tên chủ nhà cả vì thế mà minh ko thể đưa nó vào hóa đơn hợp lệ được
Cảm ơn bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA