Thuế GTGT đầu vào

• Thread starter Hằng NA
  • Ngày gửi
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Anh chị cho em hỏi ạ :
Công ty em thuộc lĩnh vực giáo dục, thuế GTGT đầu vào hàng quý không được khấu trừ
Vậy cuối năm số thuế khấu trừ kia có được kết chuyển thành chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không ạ
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Anh chị cho em hỏi ạ :
Công ty em thuộc lĩnh vực giáo dục, thuế GTGT đầu vào hàng quý không được khấu trừ
Vậy cuối năm số thuế khấu trừ kia có được kết chuyển thành chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không ạ
Em cảm ơn
Đối với những doanh nghiệp có doanh thu không chịu thuế GTGT thì luật thuế GTGT nói rõ là thuế GTGT đầu vào được ghi vào chi phí. Nếu đầu vào phục vụ SXKD cả chịu thuế và không chịu thuế thì phân bổ (tiêu thức phân bổ có thể áp theo tỷ trọng doanh thu), phần phân bổ cho doanh thu không chịu thuế được ghi chi phí hợp lý trong kỳ.
Vì vậy, hạch toán luôn phần thuế GTGT đầu vào chung với chi phí của cùng 1 hoá đơn chứ không ghi Nợ 1331 rồi cuối kỳ mới kết chuyển.
Đọc kỹ thông tư 219 và các VBPL chỉnh sửa liên quan nhé.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Đối với những doanh nghiệp có doanh thu không chịu thuế GTGT thì luật thuế GTGT nói rõ là thuế GTGT đầu vào được ghi vào chi phí. Nếu đầu vào phục vụ SXKD cả chịu thuế và không chịu thuế thì phân bổ (tiêu thức phân bổ có thể áp theo tỷ trọng doanh thu), phần phân bổ cho doanh thu không chịu thuế được ghi chi phí hợp lý trong kỳ.
Vì vậy, hạch toán luôn phần thuế GTGT đầu vào chung với chi phí của cùng 1 hoá đơn chứ không ghi Nợ 1331 rồi cuối kỳ mới kết chuyển.
Đọc kỹ thông tư 219 và các VBPL chỉnh sửa liên quan nhé.
Em hạch toán thẳng vào chi phí của cùng 1 hóa đơn luôn nhưng trên tờ khai VAT chỉ tiêu 23 và 24 em vẫn kê riêng phải không ạ chị

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em hạch toán thẳng vào chi phí của cùng 1 hóa đơn luôn nhưng trên tờ khai VAT chỉ tiêu 23 và 24 em vẫn kê riêng phải không ạ chị
Thuế GTGT không được khấu trừ thì em kê vào 2 chỉ tiêu đó làm gì?

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Lâu nay em vẫn kê riêng 2 chỉ tiêu 23 và 24 , còn chỉ tiêu 25 em để bằng 0
Giờ em kê chung cả tiền trước thuế và tiền thuế chung vào chỉ tiêu 23 thì khi em nộp tờ khai sợ bị chênh lệch so với số liệu của hệ thống thuế rồi họ lại kêu giải trình ạ
Nhờ chị tư vấn giúp em kê khai như thế nào cho đúng ạ . Em cảm ơn

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Chị ơi, nhờ chị tư vấn giúp em khai tờ khai như thế nào cho đúng với ạ để em điều chỉnh lại các tờ khai cũ em đã nộp ạ :(

Lâu nay em vẫn kê riêng 2 chỉ tiêu 23 và 24 , còn chỉ tiêu 25 em để bằng 0
Giờ em kê chung cả tiền trước thuế và tiền thuế chung vào chỉ tiêu 23 thì khi em nộp tờ khai sợ bị chênh lệch so với số liệu của hệ thống thuế rồi họ lại kêu giải trình ạ
Nhờ chị tư vấn giúp em kê khai như thế nào cho đúng ạ . Em cảm ơn

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Chị ơi, nhờ chị tư vấn giúp em khai tờ khai như thế nào cho đúng với ạ để em điều chỉnh lại các tờ khai cũ em đã nộp ạ :(
Em có thể làm như hình nhé

Đính kèm

150.6 KB · Lượt xem: 6
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
@Hằng NA Còn hình đính kèm này là VD cho DN có đồng thời doanh thu chịu thuế và không chịu thuế. Kế toán xác định được riêng đầu vào dành cho doanh thu chịu thuế GTGT được khấu trừ nên KKKT số thuế tương ứng.

Đính kèm

191.9 KB · Lượt xem: 4
H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Em có thể làm như hình nhé
Dạ về phần hạch toán em có được hạch toán chung tiền trước thuế và thuế vào chi phí luôn không chị hay em hạch toán riêng và cuối tháng em chuyển VAT đó sang chi phí ạ !

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
@Hằng NA Còn hình đính kèm này là VD cho DN có đồng thời doanh thu chịu thuế và không chịu thuế. Kế toán xác định được riêng đầu vào dành cho doanh thu chịu thuế GTGT được khấu trừ nên KKKT số thuế tương ứng.
em cảm ơn chị nhiều ạ !

• Love
Reactions: Viet Huong
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Dạ về phần hạch toán em có được hạch toán chung tiền trước thuế và thuế vào chi phí luôn không chị hay em hạch toán riêng và cuối tháng em chuyển VAT đó sang chi phí ạ !
Thông điệp này chị đã trả lời phía trên rồi nhé.

H

Hằng NA

Cao cấp
8/8/17
238
40
28
28
Thông điệp này chị đã trả lời phía trên rồi nhé.
Dạ vậy em sẽ hạch toán thẳng vào chi phí, không hạch toán riêng VAT, chỉ có tờ khai sẽ hạch toán chỉ tiêu 23, 24 và 25 như chị hướng dẫn ạ. Em cảm ơn chị nhiều !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA