Tiền nộp phạt thuế định khoản như thế nào

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
Vàng phai

Vàng phai

Guest
Chi tiền an ninh năm 2007 960000đ cho phường , định khoản vào 811 có đúng không cả nhà ơi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
Theo quyết định 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 thì có thể hạch toán chi phí này vào 811, tuy nhiên khoản chi phí này sẽ không được tính vào chi phí hợp lệ để tính thuế TNDN.
Chết rồi, năm vừa rồi, công ty mình cũng có 1 khoản tiền nộp phạt. Nhưng khi tính thuế TNDN mình vẫn cố tình không loại ra. Như thế CQ thuế có phạt tiếp không nhỉ, hay chỉ xuất toán thôi..

phong2v

phong2v

Guest
Chết rồi, năm vừa rồi, công ty mình cũng có 1 khoản tiền nộp phạt. Nhưng khi tính thuế TNDN mình vẫn cố tình không loại ra. Như thế CQ thuế có phạt tiếp không nhỉ, hay chỉ xuất toán thôi..
Đúng ra là xuất toán ====> lãi ====> truy thu thuế TNDN, tuy nhiên nếu nhỏ thì các bác thuế cũng bỏ qua cho mừ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Công ty em bị phạt truy thu thuế nhập khầu thì hoạch toán như thế nào a.

Bạn hỏi câu này rõ lại
Truy thu thuế NK, và bị phat. Hay chỉ bị phạt?
Nếu truy thu thuế NK thì phải nói rõ thoiừi điểm truy thu và truy thu cho thuế NK ở lúc nào. Chứ hỏi khơi khơi thì khó mà có câu trả lời chính xác.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Theo chế độ kế toán QĐ15, 48 thì các khoản nộp phạt, ủng hộ, nghĩa vụ đều được coi là chi phí của doanh nghiệp và được hạch toán vào TK 811. Các chi phí này chỉ không được tính là chi phí hợp lý khi xác định lợi nhuận chịu thuế TNDN thôi. TK 421 bây giừo chỉ hạch toán lợi nhuận thuần và phân chia lợi nhuận thuần các bạn lưu ý nhé.

C

COFICO HN

Guest
27/3/06
15
0
1
47
HN
Cơ quan mình bị CQ Thuế suất toán lãi và truy thu Thuế năm 2006, mình đang phân vân chưa biết HT vào TK nào : Nợ 333/có 112 or Nợ 811/Có 112, mong các ban chỉ dùm

C

COFICO HN

Guest
27/3/06
15
0
1
47
HN
Cơ quan mình bị CQ Thuế suất toán lãi và truy thu Thuế năm 2006, mình đang phân vân chưa biết HT vào TK nào : Nợ 333/có 112 or Nợ 811/Có 112, mong các ban chỉ dùm

phong2v

phong2v

Guest
Bạn ko nói rõ đây là thuế gì, tuy nhiên theo cách bạn hỏi thì mình hiểu đây là thuế TNDN, nên bạn dự vào biên bản hạch toán như sau nhé
KHi có biên bản truy thu bạn hạch toán N821/C3334
Khi nộp tiền hạch toán N3334/C111,112

M

manhtoan_2364@y

Guest
Đúng là về nguyên tắc là phải phạt nhưng nếu một công ty đã chấp nhận giao phần kế toán cho ngưởi làm kế toán có ít kinh nghiệm thì em nghĩ số tiền phạt cũng không quá lớn đâu. Trong TH này anh cho em xin một vd về "cách giải quyết mà không phải trừ lương của mình" đc ko ạ. Em cảm ơn nhiều!

Nếu khoản tiền này nhỏ, thì mình có thể nộp tiền mặt ra ngoài kho bạc thôi. Còn ở Cty thì mình ko phải hạch toán tài khoản gì cả, coi như ko có gì xảy ra. Cty mình cũng bị nộp chậm thuế hơn 1triệu có và đã làm theo cách này.

M

manhtoan_2364@y

Guest
Nếu khoản tiền này nhỏ, thì mình có thể nộp tiền mặt ra ngoài kho bạc thôi. Còn ở Cty thì mình ko phải hạch toán tài khoản gì cả, coi như ko có gì xảy ra. Cty mình cũng bị nộp chậm thuế hơn 1triệu có và đã làm theo cách này.

khoản tiền nộp phạt nhỏ có thể dùng quỹ riêng của phòng nộp cũng được cho đỡ phải lằng nhằng liên quan đến hạch toán.

T

trangthu_1981

Guest
31/8/07
3
3
0
Ha Noi
Hach toan

Công ty cua em KD ve nhap khau,vua roi nhap mot lo hang, thue nhap khau va GTGT tinh tren gia la 10USD/san pham dung theo ho so hai quan, co quan em da nop day du khoan nay, nhung hai quan khong dong y, bat phai tinh thue tren gia la 40USD, va khoan nopthue bo sung nay ( bg ca NK+GTGT) phai hạch toán ntn. Co anh chi nao biet giup em voi

S

Sơn Anh

Guest
4/9/07
52
0
0
47
Hà Nội

Bên mình cũng làm theo cách này, có em nhân viên làm mất liên 2, liên 3 khi đi giao HĐ cho khách hàng, phòng ấn chỉ đến làm Biên bản, Cục phó Cục Thuế gửi thông báo phạt 700k, em bảo cứ lờ lớ lơ đi, coi như ko nhận được công văn, hơn 3 năm rồi chẳng thấy ai hỏi han gì vụ này, ngại thật :dance2:

H

hoanghai08

Sơ cấp
6/10/08
21
0
1
bình thạnh
tại sao tiền phạt thuế lại đưa vào tài khoản 421 ? mình không hiểu /

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Vì đó không phải là chi phí hợp lý, nó sẽ làm giảm lơị nhuận cuả DN.

Theo chế độ kế toán mới TK 421 chỉ phản ánh lợi nhuận của doanh nghiệp sau khi đã trừ đi toàn bộ chi phí doanh nghiệp bỏ ra trong kỳ SXKD và phản ảnh lợi nhuận đã sử dụng số dư TK này là lợi luận thực tế còn lại của doanh nghiệp. Đưa các chi phí vào TK này là không đúng chế độ kế toán đâu nhé

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Vì đó không phải là chi phí hợp lý, nó sẽ làm giảm lơị nhuận cuả DN.
Các bạn cứ hạch toán theo ý mình như thế thì sẽ không còn gì là chế độ kế toán nữa. Các khoản chi phí không hợp lý nhưng DN đã chi ra rồi thì vẫn hạch toán vào 811 (nhưng không được ghi nhận là chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế mà sẽ được trang trải bằng lợi nhuận còn lại sau thuế của DN). Như thế thì lợi nhuận còn lại sau thuế của DN sẽ giảm (khi kết chuyển từ 911 sang 421, chớ không phải hạch toán giảm trực tiếp từ bên Nợ 421).

C

coccu

Guest
15/2/09
24
0
0
hanoi
Mình không hiểu các bạn tranh cãi về cái gì vậy? Mình đọc thấy bạn trangthu_1981 có hỏi “Công ty cua em KD ve nhap khau,vua roi nhap mot lo hang, thue nhap khau va GTGT tinh tren gia la 10USD/san pham dung theo ho so hai quan, co quan em da nop day du khoan nay, nhung hai quan khong dong y, bat phai tinh thue tren gia la 40USD, va khoan nopthue bo sung nay ( bg ca NK+GTGT) phai hạch toán ntn”.
Theo mình trường hợp này không phải là bị phạt mà là áp sai thuế.Nếu áp sai,Hải quan tính lại thì mình cứ hạch toán bổ sung như bình thường thôi,không việc gì phải bỏ tiền riêng của phòng hay hạch toán vào TK 421 cho nhọc công ra,sai thì sửa mà

C

caongocchi

Guest
17/5/11
1
0
0
35
hkll
dù bài viết này lâu rồi, nhưng mình cũng cảm ơn các bạn.

M

minhnguyet107

Sơ cấp
22/9/09
39
0
6
39
Quảng Ngãi
ban DK : N 421 , Co 111, 112.....là chính xác đó bạn , khoản tiền này không được đưa vào chi phí nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA