Tiền nộp phạt thuế định khoản như thế nào

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Các anh chị ơi!cho em hỏi: tiền nộp phạt thuế đưa vào TK 642 hay 811. Tiền nộp phạt thuế có phải là chi phí hợp lý của doanh nghiệp không?:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cabasa

Cao cấp
Các anh chị ơi!cho em hỏi: tiền nộp phạt thuế đưa vào TK 642 hay 811. Tiền nộp phạt thuế có phải là chi phí hợp lý của doanh nghiệp không?:wall::wall::wall:

Tiền nộp phạt là chi phí nhưng không phải là chi phí hợp lý. Bạn hạch toán vào Tk 811, rồi giảm trừ khi tính thuế TNDN.

T

tran bach diep

Guest
23/7/06
19
0
0
44
Linh dam-Hanoi
Nếu khoản tiền phạt đó là phạt hành chính thì không được coi là chi phí mà bạn phải hạch toán vào TK 421.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM

Mục 4, điều 6, NĐ 164/CP ngày 22/12/2003) Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau: "Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm về kế toán thống kê, vi phạm về thuế và các vi phạm hành chính khác."

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Có nghĩa là khoản phạt do nộp chậm thuế GTGT này không phải là một chi phí hợp lý phải không ạ! phải loại trừ ra khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Có nghĩa là khoản phạt do nộp chậm thuế GTGT này không phải là một chi phí hợp lý phải không ạ! phải loại trừ ra khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

quá đúng rồi, phải đưa vào TK khác thôi em ơi (vd 421/334-trừ lương chẳng hạn)

T

tran bach diep

Guest
23/7/06
19
0
0
44
Linh dam-Hanoi
Dọa em nhỏ thế nhỡ em ý ĐK như thế thật thì tội wa!

T

tran bach diep

Guest
23/7/06
19
0
0
44
Linh dam-Hanoi
To t nguyet:
Khoản phạt do chậm nộp thuế GTGT không được coi là chi phí để tính thuế TNDN. Vì vậy, TH này bạn phải ĐK như sau:
Nơ TK 421
Có TK 111 (Số tiền phạt)

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Dọa em nhỏ thế nhỡ em ý ĐK như thế thật thì tội wa!

Anh nói thật chứ dọa gì, về nguyên tắc là ai làm sai bị phạt thì trừ lương người đó, vì có những khoản phạt số tiền lớn mà ĐK giảm 421 thì đâu phải ai cũng đồng ý đâu, vì LN sau thuế là của các cổ đông mà. Nhưng mà làm kế toán thì thiếu gì cách giải quyết mà phải trừ lương của mình phải không.

T

tran bach diep

Guest
23/7/06
19
0
0
44
Linh dam-Hanoi
Đúng là về nguyên tắc là phải phạt nhưng nếu một công ty đã chấp nhận giao phần kế toán cho ngưởi làm kế toán có ít kinh nghiệm thì em nghĩ số tiền phạt cũng không quá lớn đâu. Trong TH này anh cho em xin một vd về "cách giải quyết mà không phải trừ lương của mình" đc ko ạ. Em cảm ơn nhiều!

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Thế có nghĩa khoản trên không phải là chi phí hợp lý loại ra khi tinh thế thu nhập doanh nghiệp phải không ạ?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Tiền nộp phạt là chi phí nhưng không phải là chi phí hợp lý. Bạn hạch toán vào Tk 811, rồi giảm trừ khi tính thuế TNDN.
Bạn điều chỉnh giảm chi phí đã tính ở cột B8 trong tờ khai thuế TNDN đó!

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Đúng là về nguyên tắc là phải phạt nhưng nếu một công ty đã chấp nhận giao phần kế toán cho ngưởi làm kế toán có ít kinh nghiệm thì em nghĩ số tiền phạt cũng không quá lớn đâu. Trong TH này anh cho em xin một vd về "cách giải quyết mà không phải trừ lương của mình" đc ko ạ. Em cảm ơn nhiều!

Theo quyết định 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 thì có thể hạch toán chi phí này vào 811, tuy nhiên khoản chi phí này sẽ không được tính vào chi phí hợp lệ để tính thuế TNDN.

vuint

vuint

Trung cấp
Thế có nghĩa khoản trên không phải là chi phí hợp lý loại ra khi tinh thế thu nhập doanh nghiệp phải không ạ?
Tóm lại, khoản tiền phạt vi phạm hành chính về thuế không phải là một khoản chi phí hợp lý.
Hạch toán vào lợi nhuận sau thuế: Nợ 421 Có 112,112
Trường hợp nếu cá nhân phải chịu thì hạch toán phải thu khác: Nợ 138 Có 111.

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Nhưng khổ nỗi ít có doanh nghiệp nào lại trừ khoản nộp phạt này ra khỏi chi phí chịu thuế, vì theo hướng dẫn thì cuối kỳ phải kết chuyển phát sinh TK 811 hết sang TK 911 để xác định kết quả kinh doanh, do vậy doanh nghiệp hay lờ đi khoản này mà ....... nhường lại cho cơ quan thuế xuất toán, khakha.

A

AN NA

Guest
29/6/07
4
0
0
46
Ho Chi Minh
Theo minh thi ban nen noi chuyen voi sep de sep thong cam cho ban va khong bi tru luong. Lan sau rut kinh nghiem.

P

phunglam

Trung cấp
Theo quy định hiện hành thì các khoản phạt thuế, truy thu thuế đưa vào TK 811. Khi QT Tờ khai thuế TNDN, các bạn loại trừ trong phần dưới giải trình những chi phí giãm làm tăng lợi nhuận chịu thuế để tính thuế TNDN cho đúng.

B

buctranhdinhmenh83

Guest
12/11/05
12
0
0
40
HCM
360.yahoo.com
Công ty em bị phạt truy thu thuế nhập khầu thì hoạch toán như thế nào a.

phong2v

phong2v

Guest
Công ty em bị phạt truy thu thuế nhập khầu thì hoạch toán như thế nào a.
Tất cả các khoản phạt đều đưa vào 811 hết

vuint nói:
Tóm lại, khoản tiền phạt vi phạm hành chính về thuế không phải là một khoản chi phí hợp lý.
Hạch toán vào lợi nhuận sau thuế: Nợ 421 Có 112,112
Đó là theo cách hạch toán ngày trước

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA