Kế toán trưởng thì làm những công việc gì?

• Thread starter vantuan294
  • Ngày gửi
V

vantuan294

Guest
15/4/07
1
0
0
39
ha n«i
Hiện nay em sắp làm một chân kế toán, nhưng đặc điểm của nó là em làm cho một doanh nghiệp vừa và nhỏ, nên kiêm luôn kế toán trưởng và giám đốc tài chính, nên hiểu là em không làm kế toán nhé, và em được giao nhiệm vụ là phải lập một bảng kế hoạch cho hai vị trí trên, em là sinh viên mới ra trường đến nghiệp vụ kế toán còn kham không nổi nữa là, vậy có anh chị nào có tài liệu nào liên quan cho em xem hộ với, em hứa sẽ là bạn của người đó, sống chết có nhau luôn, hi

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Sao lạ vậy nhỉ, bạn vừa mới ra trường mà lại vừa làm kế toán trưởng và làm GĐ tài chính á, thế thì làm sao được.Mình thấy đúng là vừa ra trường làm kế toán một mảng còn khó nữa là kế toán trưởng, hay bạn giống cty mình, có mỗi mình làm kế toán nên kiêm tất cả luôn.

A

anvenue

Guest
22/7/07
3
0
0
43
Ha noi
Sao lạ vậy nhỉ, bạn vừa mới ra trường mà lại vừa làm kế toán trưởng và làm GĐ tài chính á, thế thì làm sao được.Mình thấy đúng là vừa ra trường làm kế toán một mảng còn khó nữa là kế toán trưởng, hay bạn giống cty mình, có mỗi mình làm kế toán nên kiêm tất cả luôn.

Theo mình thấy khả năng ở đây chắc bạn được giám đốc công ty đó thuê làm cả kế toán tài chính và kế toán quản trị luôn đúng không? chứ cả 2 chức danh giám đốc tài chính và kế toán trưởng làm sao mà gộp vào cho 1 người được vậy ta.

Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Hiện nay em sắp làm một chân kế toán, nhưng đặc điểm của nó là em làm cho một doanh nghiệp vừa và nhỏ, nên kiêm luôn kế toán trưởng và giám đốc tài chính, nên hiểu là em không làm kế toán nhé, và em được giao nhiệm vụ là phải lập một bảng kế hoạch cho hai vị trí trên, em là sinh viên mới ra trường đến nghiệp vụ kế toán còn kham không nổi nữa là, vậy có anh chị nào có tài liệu nào liên quan cho em xem hộ với, em hứa sẽ là bạn của người đó, sống chết có nhau luôn, hi
www.Bóchiếu.com

Mới ra trường, không rành và cũng chưa có kinh nghiệm gì về kế toán mà được giao giữ trọng trách Kế toán trưởngkiêm Giám đốc tài chính:wall: :wall: :wall: Nghe kiêu thật! Đúng là tuổi trẻ tài cao! Nhưng bạn ơi! Phải biết tự lượng sức mình là cách tốt nhất và an toàn nhất!

Hic, nghe chức danh thấy mà ham!

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Theo mình đc biết kế toán trưởng phải có ít nhất 2 năm kinh nghiệm làm kế toán và có chứng chỉ kế toán trưởng đúng không?^_^

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Mới ra trường mà làm sao đủ tiểu chuẩn (theo Luât KT) để làm KTT được nhỉ...:wall::wall:.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM

Không làm kế toán sao kiêm luôn 2 chức đó đc nhỉ?Trong khi đó muốn làm đc kê toán trưởng phải có 2 năm kinh nghiệm, mà bạn thì lại mới ra trường không ổn chút nào cả.:wall:

M

Minh Quân

User đã bị cấm truy cập
2/1/07
41
0
6
Earthly Paradise
Cũng chẳng có gì lạ cả, thật ra những DN nhỏ thì cũng chẳng có nhiều việc để làm nên thông thường họ chỉ cần một kế toán và kiêm luôn tất cả, việc nêu chức danh chẳng qua là cho nó có vẻ hoành tráng. Chủ DN thường mù tịch (hoặc cũng mờ mờ) về việc bổ nhiệm Kế toán trưởng (CA)và Giám đốc tài chính (CFO). Họ không cần biết bạn đã có kinh nghiệm hay chưa, miễn là làm được việc. Nếu nói một cách nghiêm túc thì làm CA hoặc CFO không đơn giản tý nào, mà bạn thì lại mới ra trường, chưa có kinh nghiệm làm kế toán thì đương nhiên (theo như tôi suy luận nhé) bạn sẽ không thể đọc và phân tích được các báo cáo tài chính, không thể cân bằng tình hình tài chính của Cty, chẳng hiểu dựa vào đâu để chủ DN lại giao cho bạn nhiều đến vậy??? Hơn nữa trong các DN vừa và nhỏ, thông thường thì việc cân đong đo đếm liên quan đến tài chính đều đo họ tự quyết định vậy thì cần gì đến việc bổ nhiệm 1 CFO? Có thể bạn giỏi nhưng bằng kinh nghiệm của tôi, khuyên bạn nên phân tích thật kỷ tình hình và loại hình công ty trước khi tiếp nhận công việc.

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Ôi trời các đống chí sao vậy bạn ấy đã nói là Cty của bạn ấy là Cty nhỏ mà, chắc Cty bạn cũng ko nhiều người lắm đúng ko? vậy theo mình nghĩ bạn vẫn làm việc bình thường kiêm cả 2 cũng được nhưng chỉ được quyền ký 1 trong 2 chức danh đó vì:
1, Đối với Ngân hàng(NH) bạn ko thể vừa là GĐTC vừa là KTT được và vì cả hai chức danh đó đều ko ra NH rút được tiền
2, Đối với Cơ quan thuế bạn lên biết về nguyên tắc KTT phải có chứng chỉ KTT mới được phép hành nghề, nhưng mình nghĩ Cty bạn nhỏ và mới thành lập lên có thể họ sẽ ko để ý lên bạn có thể ký KTT cũng ko sao
còn về việc lập kế hoạch thì bạn có thể nói rõ hơn ko? mọi người sẽ luôn bên bạn và giúp đỡ bạn.
Không có việc gì khó
khó vì chúng ta không muốn làm:bigok:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Không kham nổi việc của kế tóan mà người ta giao làm KTT cũng nhân. Nếu mình không khả năng thì nên từ chối và kiếm công viêc vừa tầm với mình .
Một trong những tai hại cho người khác là không đủ khả năng nhưng vẫn cứ nhận, nhân rồi không giải quyết được ủ tất cả sai pham đó, đến một lúc nào đó thì biến mất. Ai kế thừa làm gì thì làm.
Tôi chúa ghét cái kiểu làm việc này!

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Không kham nổi việc của kế tóan mà người ta giao làm KTT cũng nhân. Nếu mình không khả năng thì nên từ chối và kiếm công viêc vừa tầm với mình .
Một trong những tai hại cho người khác là không đủ khả năng nhưng vẫn cứ nhận, nhân rồi không giải quyết được ủ tất cả sai pham đó, đến một lúc nào đó thì biến mất. Ai kế thừa làm gì thì làm.
Nghe đồng chí (ĐC) "xuantham" nói có vẻ rất bất mãn thì phải tui đoán nhé ĐC đã hoặc đang phải gánh chịu hậu quả của những người đồng nghiệp trước đã để lại 1 núi việc đã rối tung đúng không? và kết quả là ĐC đã phải giải quyết những hậu quả đó...? đó là 1 điều thực sự kinh khủng nhưng theo mình nghĩ nhờ vậy mà ĐC đã trưởng thành lên rất nhiều đấy.
Sự khó khăn là một nấc thang cho bậc anh tài, một kho tàng cho người khôn khéo và một vực thẳm cho kẻ yếu đuối

win100

win100

TV đang tích cực
16/8/06
86
0
0
Gara moto
Vấn đề này khá hay đây. Tuy nhiên bạn đó nói là giúp bạn đó các vấn đề liên quan đến công việc mà bạn đó đang và sẽ làm, còn nếu không thì bạn đó cũng sẽ phải nghiên cứu và thực hiện công việc của mình thôi. Vậy thì ai đã có kinh nghiệm làm các công việc ban đầu giống như bạn đó thì giúp bạn. Chứ ai lại cứ bàn lùi thế này - chán

Ng T Vân Nga

Ng T Vân Nga

Trung cấp

mình khuyên cậu nên tự lượng sức mình,cách đây mấy tháng mình cũng giống cậu, nhưng mà thực tế là gặp rất nhiều khó khăn nếu như không muốn nói là gần như không thể làm được, mặc dù nghiệp vụ của mình không tồi nhưng kinh nghiệm thực tế rất quan trọng. Tất nhiên là với mình thôi, biết đâu cậu có năng lực tốt hơn, nhưng dù sao cũng phải cân nhắc kỹ cậu ạ:friend:

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

e ủng hộ ý kiến này của sư tỷ. Làm kế toán mình thấy nhiều người cứ không lượng sức mình hoặc làm đại với suy nghỉ sếp không biết (không để ý) mình muốn làm gì thì làm, thuế thì chẳng biết khi kiểm tra có còn làm hay không nên làm không quan tâm đến vấn đề đạo đức nghề nghiệp cứ làm đại, đến khi nào potay rồi thì "bỏ của chạy lấy người" để người sao phải mệt mỏi đi dọn
Tôi (chuyên gia quét rác nè) củng cảm thấy mất mặt với người khác lắm khi ra đường nghe nói kế toán thế này, kế toán thế nọ.
Điểm lợi của việc quyét rác là có thêm nhiều kinh nghiệm, đặt biệt quét rác của những cty tư nhân.

Quay lại với bạn mới ra trường. Như các bạn khác đã góp ý rồi đó bạn nên lượng sức mình. Cái gì bạn nắm rõ thì bạn mới có thể kiểm soát được. nếu bạn xây dựng nên được thì làm (mình nghĩ tuổi trẻ tài cao), kiểm soát được thì làm. nếu xây dựng rồi đưa vào hoạt động mà bạn không thể kiểm soát thì sẽ nhiều vấn đề lắm đó.
Có thể tâm lý bạn mới ra trường muốn thử sức mình điều này tốt. 1 điều khác là bạn bị sức ép về việc làm nên suy nghĩ thấu đáo nhé bạn. như mình nói ở trên, hay xây dựng và vun đắp cho chữ "kế toán" được mọi người trân trọng.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nghe đồng chí (ĐC) "xuantham" nói có vẻ rất bất mãn thì phải tui đoán nhé ĐC đã hoặc đang phải gánh chịu hậu quả của những người đồng nghiệp trước đã để lại 1 núi việc đã rối tung đúng không? và kết quả là ĐC đã phải giải quyết những hậu quả đó...? đó là 1 điều thực sự kinh khủng nhưng theo mình nghĩ nhờ vậy mà ĐC đã trưởng thành lên rất nhiều đấy.
Sự khó khăn là một nấc thang cho bậc anh tài, một kho tàng cho người khôn khéo và một vực thẳm cho kẻ yếu đuối

Thật sư nếu đã chọ cái nghề KTT tưc là đã chấp nhận dọn rác. Nhưng thật sư khi dọn thì chấp nhân ở mức độ nào thôi. Nhưng có những sai không thể nào chấp nhận đươc, xuất phát từ sự yếu kém, làm bừa. Vì thật ra thơi buổi hiện nay viêc tìm hiểu để họ tâp người khác không phải là khó.

Nhưng cái quan trọng là phải biết mình ở đâu. Có khi vì muốn danh tiếng KTT, rồi sợ chủ nói KTT mình yếu kém nên cứ làm bừa, tỏ vẻ ta đây am hiểu . Thực tế có những ông chủ như vầy nè: không cần biết kế tóan làm đúng hay sai, miễn sao mình muốn kế tóan làm như thế nào thì kế tóan cứ làm thế đó. CHỉ cần như vậy thì chủ khen kế tóan này giỏi thật, chi cở nào nó cũng hạch tóan vào chi phí được hết. Thậm chí chủ không chịu nộp thuế, kế tóan cũng nói không nôp thuế là đúng cho chủ hài lòng.

Và nếu cái kiểu đó thì dù làm bao nhiêu lâu cũng không giỏi nổi. Tự xem coi mình có đủ bản lĩnh chưa truớc khi quyết định

C

chimruoi

Guest
11/4/07
27
1
1
Hà nội
Trang web này là để giúp nhau cùng tiến bộ trong nghành nghề kế toán. Bạn đó hỏi vấn đề về kế toán và muốn 1 câu trả lời xác thực giúp cho công việc của bạn ấy chứ bạn ấy không muốn những câu trả lời chỉ giáo như vậy.
Mỗi người có 1 suy nghĩ khác nhau, nhất là với 1 người mới chân ướt chân dáo ra trường và muốn đi tìm kinh nghiệm, có những suy nghĩ còn chưa chín chắn lắm, nhưng ai cũng thế thôi, trải qua mỗi việc thì mới biết mình trưởng thành đến đâu.
Tôi không có kinh nghiệm gì để nói cho bạn đó cả, nhưng tối hy vọng đàn anh chị đi trước trong lĩnh vực kế toán này có thể chỉ các bước đi cho đàn em sau. Tôi nghĩ rằng đó cũng chính là mong muốn của những người lập ra trang web này.
Tôi là bạn kia chắc tôi cũng sẽ chạy mất dép khi đọc những câu trả lời nhiệt tình kiểu kia của các bạn.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Trang web này là để giúp nhau cùng tiến bộ trong nghành nghề kế toán. Bạn đó hỏi vấn đề về kế toán và muốn 1 câu trả lời xác thực giúp cho công việc của bạn ấy chứ bạn ấy không muốn những câu trả lời chỉ giáo như vậy.
Mỗi người có 1 suy nghĩ khác nhau, nhất là với 1 người mới chân ướt chân dáo ra trường và muốn đi tìm kinh nghiệm, có những suy nghĩ còn chưa chín chắn lắm, nhưng ai cũng thế thôi, trải qua mỗi việc thì mới biết mình trưởng thành đến đâu.
Tôi không có kinh nghiệm gì để nói cho bạn đó cả, nhưng tối hy vọng đàn anh chị đi trước trong lĩnh vực kế toán này có thể chỉ các bước đi cho đàn em sau. Tôi nghĩ rằng đó cũng chính là mong muốn của những người lập ra trang web này.
Tôi là bạn kia chắc tôi cũng sẽ chạy mất dép khi đọc những câu trả lời nhiệt tình kiểu kia của các bạn.

Thuốc đắng giả tật, lời thât mất lòng. Nếu online vẫn không ai dám nói ra cái sư thât đằng sau tấm huân chương thì ban ấy có thể không biết người khác nghỉ gì, và hạu quả của việc nhân bừa công viêc vượt quá năng lưc mình rất xa. và càng ngày càng lún sâu, chỉ bơi thôi. Hình thành một thói quen không tốt từ lúc mới vào nghề, nếu môt mai bạn đó không làm nơi đó đươc nữa thì liêu tay nghề ban đó sẽ phục vụ cho ai? Không ít người không đủ năng lưc, khi đươc giao chức vụ cao cứ tửởng là mình thật giỏi. Khổ nổi chủ DN số người giỏi về nghiêp vụ kế toán rất hiếm hoi, họ hiểu sai và chỉ đạo sai thì cái người CFO,KTT yếu năng lưc này cũng không biết là thày trò cũng sai. Và họ làm theo thói quen, theo cách suy nghỉ của DN cho đến khi được đêm ra so với cái chuẩn thì chảng ra làm sao cả. Đến khi đó thì họ có cách ứng xử rất ư là khôi hài, cốt để che đây cái yếu kém của mình ==>hình thành một hành vi ==> thói quen ==> tính cách.

Ban kia có quyền lựa chon môt hành vi cho mình chứ đâu nhất thiết phải nghe theo mọi người.

H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
Không làm kế toán sao kiêm luôn 2 chức đó đc nhỉ?Trong khi đó muốn làm đc kê toán trưởng phải có 2 năm kinh nghiệm, mà bạn thì lại mới ra trường không ổn chút nào cả.:wall:

Đúng rùi đó, bạn muốn làm vị trí đó phải hiểu biết rất sâu về nghiệp vụ lẫn luật pháp, mới ra mà đã được đề bạt vị trí đấy thì chỉ có công ty ma, mua bán hoá đơn thôi, như vậy thì dễ vào kho ngồi lắm đấy. tốt nhất là xin nghỉ việc đi

T

T-nguyên

Guest
31/7/07
53
0
0
HT
cho tớ hỏi ké luôn là tớ mới chỉ có chứng chỉ kt tớ có thể học lớp kế toán trưởng được không nhỉ bà con? tớ có đi hỏi thì người ta bảo phải qua ít nhất là trung cấp kt rồi mới học được tiếp......

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA