Báo cáo thuế tháng

• Thread starter nhaingo
  • Ngày gửi
N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Mình đang ngồi mò mẫn làm báo cáo thuế tháng theo biểu mẫu mới mà cứ ngẩn tò te như ngố rừng vậy.
Thứ nhất: Bảng kê 01 -2/GTGT mình kê khai tất cả hóa đơn đầu vào của mình kể cả hóa đơn trực tiếp và hóa đơn gián tiếp vào mục 1: Hàng hoá, dv dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT, đã phát sinh doanh thu như vậy có đúng không? Vì Cty mình xuất HĐ có thuế mà.
Thứ hai: Tháng này mình phải làm một điều chỉnh giảm thuế GTGT của một hóa đơn năm 2006 (thuế yêu cầu - hóa đơn cty bỏ trốn). Mình dùng phần mềm HTKK chỉ có mỗi mẫu 01/GTGT. Vì thế mình phải làm bảng 01-1/GTGT, 01-2/GTGT, 01-3/GTGT và 01/KHBS trên excel, mình nhập vào phần mềm chỉ để lấy cái mã vạch. Nhưng khổ nỗi phần mềm giờ là cũ kỹ này không chịu cho mình in ra vì mình không làm bảng 02A/GTGT. Hic...thế là mình vẫn phải làm thêm mẫu 02A/GTGT.Hỏi như vậy thì có củ hành nhau không cơ chứ? Hay là có phần mềm mới rồi mà mình không biết nhỉ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Khi nhìn Bảng kê 01-2/GTGT thì mình hiểu:Đó chỉ là phần kê khai của HHDV mua vào có thuế GTGT được khấu trừ thôi.Không biết hiểu như vậy có đúng k?
Và nếu đúng là như vậy thì phần kê khai hóa đơn bán lẻ và HD của HH có hóa đơn bán hàng và hàng nông lâm,thủy hải sản phải kê vào bảng nào?
Mình cũng đang gặp vấn đề như bạn nè nhưng cũng không biết phải làm thế nào?Mình đã gọi điện hỏi chi cục thuế nhưng họ nói là cứ làm BCT tháng 07 như cũ.Có lẽ phải gặp trực tiếp hỏi thôi.Mà có bác nào hiểu về vấn đề đó thì trả lời dùm tụi em nhé.

A

ami83

Guest
24/7/07
2
0
0
40
HÀ NỘI
mình cũng mới làm bc thuế hàng tháng.
Nhưng mình hỏi nhiều người thì thấy bảo:
+ Mẫu bảng: " BẢNG KÊ HÓA ĐƠN,CHỨNG TỪ HÀNG HÓA DỊCH VỤ MUA VÀO" thì dùng để kê khai tất cả những hóa đơn đầu vào chịu thuế 5-10%.
+Mẫu bàng: " BẢNG KÊ HÓA ĐƠN, CHỨNG TỪ HÀNG HOÁ, DV MUA VÀO CÓ HÓA ĐƠN BÁN HÀNG" thì dùng để kê khai tất cả những hóa đơn trực tiếp.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
mình cũng mới làm bc thuế hàng tháng.
Nhưng mình hỏi nhiều người thì thấy bảo:
+ Mẫu bảng: " BẢNG KÊ HÓA ĐƠN,CHỨNG TỪ HÀNG HÓA DỊCH VỤ MUA VÀO" thì dùng để kê khai tất cả những hóa đơn đầu vào chịu thuế 5-10%.
Cái này chắc là mẫu 01 - 2/GTGT.
[/QUOTE]+Mẫu bàng: " BẢNG KÊ HÓA ĐƠN, CHỨNG TỪ HÀNG HOÁ, DV MUA VÀO CÓ HÓA ĐƠN BÁN HÀNG" thì dùng để kê khai tất cả những hóa đơn trực tiếp.[/QUOTE]
Cái này là mẫu nào vậy bạn?

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mình đang ngồi mò mẫn làm báo cáo thuế tháng theo biểu mẫu mới mà cứ ngẩn tò te như ngố rừng vậy.
Thứ nhất: Bảng kê 01 -2/GTGT mình kê khai tất cả hóa đơn đầu vào của mình kể cả hóa đơn trực tiếp và hóa đơn gián tiếp vào mục 1: Hàng hoá, dv dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT, đã phát sinh doanh thu như vậy có đúng không? Vì Cty mình xuất HĐ có thuế mà.
Thứ hai: Tháng này mình phải làm một điều chỉnh giảm thuế GTGT của một hóa đơn năm 2006 (thuế yêu cầu - hóa đơn cty bỏ trốn). Mình dùng phần mềm HTKK chỉ có mỗi mẫu 01/GTGT. Vì thế mình phải làm bảng 01-1/GTGT, 01-2/GTGT, 01-3/GTGT và 01/KHBS trên excel, mình nhập vào phần mềm chỉ để lấy cái mã vạch. Nhưng khổ nỗi phần mềm giờ là cũ kỹ này không chịu cho mình in ra vì mình không làm bảng 02A/GTGT. Hic...thế là mình vẫn phải làm thêm mẫu 02A/GTGT.Hỏi như vậy thì có củ hành nhau không cơ chứ? Hay là có phần mềm mới rồi mà mình không biết nhỉ???
Cái thứ nhất bạn làm đúng rồi.
Cái thứ 2 thì , hihihihihhhi, bởi thông tư 60 ra chậm hơn so với đề án 112 về tin học, bây giừ muốn sửa lại phải chờ kinh phí từ trên duyệt xuống, nên các pác cứ yên tâm mà làm thêm cái mẫu nữa, nếu pác nào có tài về tin học thì có thể hack cho anh em dùng. Gã sẹo xin đa tạ

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Vậy nếu cty của mình chưa phát sinh doanh thu thì đâu có thể kê khai vào ''Hàng hóa,DV dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT,đã phát sinh doanh thu''
vậy theo các bác cty e phải kê khai thuế GTGT đầu vào ở phần nào?

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Vậy nếu cty của mình chưa phát sinh doanh thu thì đâu có thể kê khai vào ''Hàng hóa,DV dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT,đã phát sinh doanh thu''
vậy theo các bác cty e phải kê khai thuế GTGT đầu vào ở phần nào?

Cái này trên wkt vẫn đang tranh cãi nhau đó. Tớ nghĩ vì nó có dấu phẩy ở giữa nên mình có thể hiểu theo kiểu dấu phẩy ngăn cách ---> chia làm 2 ý: "HH, DV dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT" và "HH, DV dùng riêng cho SXKD đã phát sinh doanh thu". Tuy hiểu nv thì có hơi củ chuối một tí nhưng mà chẳng còn cách nào khác. Theo mình bạn cứ kê hết vào mục 1. Đợi bao giờ bên thuế hướng dẫn hoặc sửa lại thành "đã, đang và sẽ phát sinh doanh thu" thì may ra lúc đấy mới hết cãi nhau.

L

locvung

Guest
9/11/06
11
0
0
Hà Nội
.

Thế còn trong STT 2 " HH, DV dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT: và STT 3 " HH, DV dùng chung....."
Hiểu "dùng chung" và "dùng riêng" theo nghĩa như thế nào hả các bác?

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Thế còn trong STT 2 " HH, DV dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT: và STT 3 " HH, DV dùng chung....."
Hiểu "dùng chung" và "dùng riêng" theo nghĩa như thế nào hả các bác?

theo mình hiểu thì STT 2 "HH,DV dùng riêng cho SXKD không chịu thuế GTGT" là bảng kê hóa đơn của những đơn vị bán hàng ra không chịu thuế như xuất khẩu chẳng hạn, còn STT 3 là dành cho những đơn vị kinh doanh cả mặt hàng chịu thuế và không chịu thuế (kinh doanh trong nước và xuất khẩu).
Mình hiểu nv không biết có đúng không?
Mọi người cho ý kiến tiếp nhé.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
em cũng đang đau đầu về bảng kê chứng từ Hàng Hóa ,DV mua vào.
Các bác có thể giải thích rõ giúp em hiểu các chỉ tiêu (1)(2)(3)(4) ko?

C

Chipchiu

Guest
6/7/07
17
0
1
Thái Nguyên
Sao giong minh the. Truoc mot loat nhung bieu mau moi minh ngo ngo ngan ngan ko biet sao nua?
Bat dau co hieu luc tu khi nao the nhi?

T

thao520

Guest
26/8/05
17
0
0
39
ha noi
hic...tháng này mình phải nộp theo mẫu mới mà mình k hiểu cái bảng kê 01-2/gtgt
co phải STT1 va STT3 kê khai giống nhau à?
ai hỉu rùi giải thích giùm với

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
uh mình cũng đang mò mẫm với mẫu 01-2/GTGT này từ sáng tới giờ nè. chẳng biết ghi vào đâu cho hợp lý. Đang băn khoăn giữa mục 1 và 3.định ghi vào mục 3 thì thấy các bác tranh cải nhiều quá làm em bối rối nên chùn bước k dám ghi nữa. Gọi điện lên cq thuế thì người hướng dẫn bảo tháng 7 này cứ làm theo mẫu củ đã. Tháng sau mới có hướng dẫn cụ thể về cách ghi. Thế nên cũng yên tâm phần nào. Cả nhà mình cứ tiếp tục tìm hiểu nhưng cũng đừng quá lo lắng nữa chắc chắn tháng sau cq thuế phải hướng dẫn cụ thể mới dẹp yên lòng dân được chứ.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Báo Cáo Thue Tháng

uh mình cũng đang mò mẫm với mẫu 01-2/GTGT này từ sáng tới giờ nè. chẳng biết ghi vào đâu cho hợp lý. Đang băn khoăn giữa mục 1 và 3.định ghi vào mục 3 thì thấy các bác tranh cải nhiều quá làm em bối rối nên chùn bước k dám ghi nữa. Gọi điện lên cq thuế thì người hướng dẫn bảo tháng 7 này cứ làm theo mẫu củ đã. Tháng sau mới có hướng dẫn cụ thể về cách ghi. Thế nên cũng yên tâm phần nào. Cả nhà mình cứ tiếp tục tìm hiểu nhưng cũng đừng quá lo lắng nữa chắc chắn tháng sau cq thuế phải hướng dẫn cụ thể mới dẹp yên lòng dân được chứ.
À còn ở mẫu 01-3/gtgt phần ghi chú nói rằng: *Tổng số thuế GTGT điều chỉnh tăng được ghi vào chỉ tiêu [35] của tờ khai
*Tổng số thuế GTGT điều chỉnh giảm được ghi vào chỉ tiêu [37] của tờ khai
Vậy chỉ tiêu [19] và [21] thì căn cứ vào đâu để ghi hả cả nhà. Hay có thêm mẫu nào khác mà mình chưa biết thì cả nhà chỉ giùm nhé.Thank

Sửa lần cuối:
Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Cái này trên wkt vẫn đang tranh cãi nhau đó. Tớ nghĩ vì nó có dấu phẩy ở giữa nên mình có thể hiểu theo kiểu dấu phẩy ngăn cách ---> chia làm 2 ý: "HH, DV dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT" và "HH, DV dùng riêng cho SXKD đã phát sinh doanh thu". Tuy hiểu nv thì có hơi củ chuối một tí nhưng mà chẳng còn cách nào khác. Theo mình bạn cứ kê hết vào mục 1. Đợi bao giờ bên thuế hướng dẫn hoặc sửa lại thành "đã, đang và sẽ phát sinh doanh thu" thì may ra lúc đấy mới hết cãi nhau.

mình cũng đồng ý như bạn vậy, Bây giờ mình cũng rối tùm lum. Đọc thì là vậy nhưng thực tế để phân biệt rạch ròi theo từng trường hợp cụ thể như trên tờ khai thì chắc cũng là vấn đề lớn đấy mấy bồ ơi!!!!!!!:wall::alcon:

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
gfsjsỵ

abcvhfjdđfjkfkm

Sửa lần cuối:
C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
em cũng đang đau đầu về bảng kê chứng từ Hàng Hóa ,DV mua vào.
Các bác có thể giải thích rõ giúp em hiểu các chỉ tiêu (1)(2)(3)(4) ko?

Chỉ tiêu 1: Bạn tập hợp những chi phí đầu vào phát sinh trong kỳ chỉ dùng cho những hoạt động SXKD chịu thuế GTGT.
Chỉ tiêu 2: Bạn tập hợp những chi phí đầu vào phát sinh trong kỳ chỉ dùng cho những hoạt động SXKD không chịu thuế GTGT.
Chỉ tiêu 3: Bạn tập hợp những chi phí đầu vào phát sinh trong kỳ dùng cho cả hoạt động SXKD chịu thuế GTGT và hoạt động SXKD không chịu thuế GTGT. (Những chi phí mà không tách riêng được).
Chỉ tiêu 4: Đây là trường hợp áp dụng cho các công ty khi các công ty này đang trong giai đoạn đầu tư, xây dựng nhà xưởng mà chưa đi vào sản xuất, kinh doanh. Và toàn bộ chi phí kê khai trong phần này là các chi phí liên quan đến đầu tư, xây dựng máy móc, nhà xưởng... hình thành nên tài sản cố định của doanh nghiệp.

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Làm như chuyêngiaketoan là đùng đo

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
(1) : Kê khai những mặt hàng mua vào để sx HH,DV chịu thuế GTGT. Bao gồm cả Hđơn có VAT từ 0% đến 10%.
(2): Kê những mặt hàng mua vào để sx HH,DV ko chịu tax
(3): nếu hàng mua vào dùng để sxkd cho cả HH,DV chịu tax và ko chịu tax thì bạn kê vào đây
(4) Cho dự án đầu tư hình thành TSCĐ ( giả dụ như bạn mua máy móc thiết bị về để lắp đặt hình thành TSCĐ cho cty
Nói chung là ong tax phân theo mặt hàng dc sx ra chịu thuế hay không

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
làm như bác chuyengiaketoan la ok. qua chuan roi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA