Hỏi về HĐLĐ (cần gấp)!!!!!!!

• Thread starter thuyvan
  • Ngày gửi
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Vu Thi Hoai Nhung nói:
Cảm ơn bạn nhiều , cty mình là cty tư nhân nên hệ số lương không có , và như bạn nói mình phảo xây dựng hệ số lương , mà cty chỉ có 10 người thôi . bạn có thể cho mình biểu mẫu bảng lương như bạn đã nói ở trên không . mình hơi khó hình dung , giúp mình nha
He he, bạn phải đi tim hiểu chứ, bạn chỉ cần xin các bạn bè của bạn làm ở công ty Nhà nước một cái bảng lương, về bạn chế biến làm sao cho khớp là oke. Công ty bạn là tư nhân thì bạn chê biến thoả mái . Chuc thanh công, bạn sẽ thấy vấn đề này trở nên đơn giản như đan rổ
Chao thân ái và quyết thắng

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
nmh_phocu nói:
He he, bạn phải đi tim hiểu chứ, bạn chỉ cần xin các bạn bè của bạn làm ở công ty Nhà nước một cái bảng lương, về bạn chế biến làm sao cho khớp là oke. Công ty bạn là tư nhân thì bạn chê biến thoả mái . Chuc thanh công, bạn sẽ thấy vấn đề này trở nên đơn giản như đan rổ
Chao thân ái và quyết thắng[/QUOTE
Cảm ơn bạn rat nhiều vi đã tư vấn giúp mình . tại mình mới vào nghề nên không co bạn nào làm o cty nhà nước mà xin cả . mình co cách nào khác ngoài việc sử dụng hệ số lương không có thể mình dùng một cột là lương CB là 400.000đ cột còn lại là lương kinh doanh 700.000đ được không , vậy tổng lương vẫn là 1.100.000đ mà chỉ tính 400.000đ đóng BHXH
bạn coi giúp mình như vậy có được không
Chúc bạn cuối tuần vui vẻ :banana:

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Vu Thi Hoai Nhung nói:
nmh_phocu nói:
Chao thân ái và quyết thắng[/QUOTE
Cảm ơn bạn rat nhiều vi đã tư vấn giúp mình . tại mình mới vào nghề nên không co bạn nào làm o cty nhà nước mà xin cả . mình co cách nào khác ngoài việc sử dụng hệ số lương không có thể mình dùng một cột là lương CB là 400.000đ cột còn lại là lương kinh doanh 700.000đ được không , vậy tổng lương vẫn là 1.100.000đ mà chỉ tính 400.000đ đóng BHXH
bạn coi giúp mình như vậy có được không
Chúc bạn cuối tuần vui vẻ :banana:
He he hôm nay mới đọc vấn đề của bạn, bạn ơi bạn phải tạo mối quan hệ của mình chứ, đi xin các anh trên của minh đi
Nếu bạn goi cho minh theo sô 0912422884 minh sẽ giúp đỡ
He he
Chao nhé

T

thangnamchomong

Trung cấp
6/3/04
105
1
16
Cho em hỏi thêm, nếu trong giai đoạn thử việc thì phải có giấy tờ gì mới được đưa vào chi phí, có cần phải khai báo danh sách công nhân thử việc cho phòng LĐTB-XH không?

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Vấn đề là rối ở nhiều khâu!: wall :

doantuan nói:
Tôi ủng hộ đóng góp của bạn HTTH, vì hoàn toàn chính xác. Còn năm trong văn bản nào thì chắc phải chờ lục lại thôi.
Mà sao tôi thấy các bạn có vẻ rối mù như cháo đậu vậy??? Giống như kế toán 1 năm kinh nghiệm trở lại... Hihihi...
Nói vậy chứ cũng góp ý với bạn ..?.. là kế toán trước để lại nhiều công việc chưa bàn giao. Bản thân tôi cũng từng giải quyết cho nhiều công ty có kế toán nghỉ việc nên có chút ít kinh nghiệm: Bạn nên tôn trọng các số liệu báo cáo của năm trước (do đã quyết toán rồi) dù sai, và trong năm hiện tại bạn phải tôn trọng các số liệu theo chứng từ gốc và so sánh trên báo cáo thuế tháng, sau đó là sổ sách. Tất nhiên là sẽ hơi nhiều việc nhưng không rối đâu.

Lúc nào bạn quan tâm tiếp đề tài này thì có thể tôi sẽ giải thích thêm.

Chào bác!

Em cũng gặp vấn đề tương tự, nhưng mức độ của em thì phức tạp hơn nhiều.

Chẳng là bên em kế toán cũng ra đi để lại cho em một núi việc.

1. Bọn em thành lập từ tháng 09 năm 2003, nhưng cho đến nay, bọn em chẳng có một cài HĐLĐ nào.

2. Các năm 2004 và 2005 cũng không làm bảng đăng kí quĩ lương, và dự tính lao động...

3. Chưa đăng kí đóng BH cho người lao động...

Còn rất nhiều vấn đề khác nữa. Và nhiệm vụ của em là làm sao để giải quyết hết những gì tồn đọng đó, sao cho có lợi nhất cho doanh nghiệp.

Theo bác thì có cách nào hay không?

Mở ngoặc là: Bên em là DN phần mềm, chi phí lớn nhất chính là tiền lương, đóng ngoặc.

Các bác giúp em nhé, em chân thành cảm ơn!
:wall:

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
nmh_phocu nói:
Vu Thi Hoai Nhung nói:
He he hôm nay mới đọc vấn đề của bạn, bạn ơi bạn phải tạo mối quan hệ của mình chứ, đi xin các anh trên của minh đi
Nếu bạn goi cho minh theo sô 0912422884 minh sẽ giúp đỡ
He he
Chao nhé

bạn có thể giúp mình được mà trong cty mình khó lam không gọi điện được còn mình thì không có điện thoại. bạn có thể cho mình số điện thoại bàn được không . cty mình từ năm 2004 và 2005 chưa đăng ký BHXH . mình đang cần bạn giúp gấp nè . cam on nhieu :0frown:

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Vu Thi Hoai Nhung nói:
nmh_phocu nói:
bạn có thể giúp mình được mà trong cty mình khó lam không gọi điện được còn mình thì không có điện thoại. bạn có thể cho mình số điện thoại bàn được không . cty mình từ năm 2004 và 2005 chưa đăng ký BHXH . mình đang cần bạn giúp gấp nè . cam on nhieu :0frown:
eo oi, bạn làm ở công ty nào vậy? hình như nó là công ty xây dựng phải không, he he, mình không muốn cho bạn số ở công ty mình vì mình không thích người trong phòng thấy mình điện thoại. Bạn có thể gọi về số nhà riêng của mình, nhưng thỉnh thoảng có tối mình mới ở nhà. bạn cho minh số di động hoặc số công ty bạn đi, tiện mình sẽ gọi
He he
Đừng lo lắng
Choa

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
to khai thue thu nhap doanh nghiep

:banana: cty mình đang lam tở khai thuế TNDN mình dang thắc mắc la có hàng " chi phí SX,KD hàng hoá dịch vụ " mình diền vào hàng này là tổng cp 632, còn mình không thấy hàng chi phí 642,641, vậy mình điền chi phí này vào hàng nào. mình tháy có hàng " chi phí khác " hay la mình điền tổng cp 642, 641 vào đó thì khi DT-CP nó mới đúng như mình QT . Bạn chỉ giúp mình nha vì mình mới làm lần đầu . BẢng này "dự kiến thu nhập "

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
nmh_phocu nói:
Vu Thi Hoai Nhung nói:
eo oi, bạn làm ở công ty nào vậy? hình như nó là công ty xây dựng phải không, he he, mình không muốn cho bạn số ở công ty mình vì mình không thích người trong phòng thấy mình điện thoại. Bạn có thể gọi về số nhà riêng của mình, nhưng thỉnh thoảng có tối mình mới ở nhà. bạn cho minh số di động hoặc số công ty bạn đi, tiện mình sẽ gọi
He he
Đừng lo lắng
Choa
số điện thoại mình la 8247401 cty mình là cty quảng cao . bạn nho giúp mình nha cam on :banana:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu công ty bạn là công ty phần mềm, chi phí lớn nhất chính là tiền lương thì phải hợp thức hóa khoản chi phí này để đưa nó vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Chỉ có cách là bạn phải đưa danh sách nhân viên lên đăng ký với Phòng Lao động thương binh xã hội quận để đóng bảo hiểm cho họ. Khi đưa danh sách lên sẽ phải kèm theo Hợp đồng lao động và Hồ sơ xin việc của nhân viên.

Cụ thể từng việc mà bạn phải làm sẽ như sau:
Tuấn Giang nói:
1. Bọn em thành lập từ tháng 09 năm 2003, nhưng cho đến nay, bọn em chẳng có một cài HĐLĐ nào.
Thì bây giờ làm Hợp đồng lao động luôn đi. Muốn đóng bảo hiểm xã hội và y tế từ tháng nào thì ghi Hợp đồng lao động vào thời điểm ấy.

Tuấn Giang nói:
2. Các năm 2004 và 2005 cũng không làm bảng đăng kí quĩ lương, và dự tính lao động...
Cái này dùng cho cơ quan thuế rồi. Đã qua năm, cơ quan thuế chằng thèm hỏi đến thì... cho qua. Năm 2006 thì phải làm nhé!
Tuấn Giang nói:
3. Chưa đăng kí đóng BH cho người lao động...
Thì bây giờ lên đăng ký đóng bảo hiểm cho người ta.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ tiêu mã số 04 "Chi phí SX, KD hàng hóa dịch vụ" là tổng chi phí tập hợp từ các TK: 621, 622, 623, 627, 632, 641, 642.

Chỉ tiêu mã số 10 "Chi phí khác" là chi phí tập hợp trên TK 811.
Vu Thi Hoai Nhung nói:
:banana: cty mình đang lam tở khai thuế TNDN mình dang thắc mắc la có hàng " chi phí SX,KD hàng hoá dịch vụ " mình diền vào hàng này là tổng cp 632, còn mình không thấy hàng chi phí 642,641, vậy mình điền chi phí này vào hàng nào. mình tháy có hàng " chi phí khác " hay la mình điền tổng cp 642, 641 vào đó thì khi DT-CP nó mới đúng như mình QT . Bạn chỉ giúp mình nha vì mình mới làm lần đầu . BẢng này "dự kiến thu nhập "

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Chỉ tiêu mã số 04 "Chi phí SX, KD hàng hóa dịch vụ" là tổng chi phí tập hợp từ các TK: 621, 622, 623, 627, 632, 641, 642.

Chỉ tiêu mã số 10 "Chi phí khác" là chi phí tập hợp trên TK 811.
Cảm ơn bạn nhiều !

Khi mình lam nhu bạn thì chỉ tiêu mã số 07 nó âm và báo đo và khi lưu thì nó thông báo là dữ liệu không hợp lệ mình không hiểu vì doanh thu mình thấp hơn tổng chi phí tập hợp và cty mình lỗ , sao khi đưa du liệu vào lại báo lỗi khi lưu vẫn cho lưu . Khi mình đưa mũi tên chuột đến ô mã số 07 thì không thấy thông báo lý do lỗi mhư hướng dẫn đã chỉ . bạn có gặp trường hợp này không , mình vẫn cho in và báo cáo thuế không biết có đúng không.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chỉ tiêu MS 07 âm khi: MS 01-MS 03-MS 04-MS 06 < 0 và khi đó thì hoạt động kinh doanh sẽ bị lỗ. Điều này không có gì là lạ cả. Cái lạ là phần mềm thông báo dữ liệu không hợp lệ mà vẫn cho lưu, không biết phần mềm đã xử lý thế nào?

Bạn cần xem xét lại vấn đề này vì sợ rằng phần mềm sẽ xử lý sai nội dung, sẽ còn ảnh hưởng đến nhiều vấn đề khác chứ không chỉ mỗi Báo cáo thuế (nếu có).

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
ketoan4mat nói:
DN dưới 10 ngừơi thì ko bắt buộc đóng BHYT , còn lao động có thời hạn trên 03 tháng thì bắt buộc fải trích nộp BHXH (20%).
Nghĩa là trên 10 người thì doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm y tế cho người lao động à? DN mình kô đóng có sao kô? CN tại DN mình kô muốn đóng BHYT mà. Họ nói chỉ cần tăng lương cho họ là được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ketoan4mat nói:
DN dưới 10 ngừơi thì ko bắt buộc đóng BHYT
Đoạn mà bạn trích dẫn là quy định cũ rồi. Theo quy định mới tại Thông tư liên bộ số 21/2005/TTLB-BYT-BTC ngày 27/07/2005 thì:

Đối tượng bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế là:

1. Người lao động Việt Nam (sau đây gọi tắt là người lao động) làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên và hợp đồng lao động không xác định thời hạn trong các doanh nghiệp, các cơ quan, tổ chức sau:

a) Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà nước, bao gồm: doanh nghiệp hoạt động sản xuất, kinh doanh, doanh nghiệp hoạt động công ích, doanh nghiệp thuộc lực lượng vũ trang;

b) Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, bao gồm: công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, doanh nghiệp tư nhân;

c) Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, bao gồm: doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài;

d) Doanh nghiệp thuộc các ngành nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp;

đ) Hợp tác xã được thành lập và hoạt động theo Luật Hợp tác xã;

e) Doanh nghiệp của các tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội;

g) Các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, lực lượng vũ trang, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác (kể cả các tổ chức, đơn vị được phép hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ thuộc cơ quan Đảng, Đoàn thể, Hội quần chúng tự trang trải về tài chính);

h) Trạm y tế xã, phường, thị trấn;

i) Các trường giáo dục mầm non công lập;

k) Cơ quan, tổ chức nước ngoài hoặc tổ chức quốc tế tại Việt Nam, trừ trường hợp Điều ước quốc tế, Hiệp định đa phương, song phương mà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ký kết hoặc tham gia có quy định khác;

l) Cơ sở bán công, dân lập, tư nhân thuộc các ngành văn hóa, y tế, giáo dục, đào tạo, khoa học, thể dục thể thao và các ngành sự nghiệp khác;

m) Các tổ chức khác có sử dụng lao động được thành lập và hoạt động hợp pháp;

Người lao động quy định tại khoản 1 trên đây nếu làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng, khi hết hạn hợp đồng lao động mà vẫn tiếp tục làm việc hoặc giao kết hợp đồng lao động mới với người sử dụng lao động thì phải tham gia BHYT bắt buộc.

girl_taichinh nói:
Nghĩa là trên 10 người thì doanh nghiệp phải đóng bảo hiểm y tế cho người lao động à?
Chỉ có duy nhất 1 người lao động thôi thì DN đã bắt buộc phải đóng bảo hiểm y tế rồi.

girl_taichinh nói:
DN mình kô đóng có sao kô?
Không đóng cũng không sao, chỉ bị truy thu và phạt gấp mấy lần số truy thu thôi.

girl_taichinh nói:
CN tại DN mình kô muốn đóng BHYT mà. Họ nói chỉ cần tăng lương cho họ là được.
Mức nộp bảo hiểm y tế là rất nhỏ, chỉ bằng 3% tiền lương theo ngạch bậc, chức vụ, tiền công hàng tháng ghi trong hợp đồng lao động nhưng lợi ích của nó rất lớn nếu họ biết được quyền lợi của người có thẻ bảo hiểm y tế (cũng được quy định tại Thông tư này).

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
To Nguyen Tu Anh: Chị Tú Anh à!, chị đừng doạ em. Em thấy nhiều công ty tư nhân thành lập có đóng BHXH hay BHYT cho CN gì đâu. Vậy mà khi quyết toán họ có sao đâu nhỉ?

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Chỉ tiêu MS 07 âm khi: MS 01-MS 03-MS 04-MS 06 < 0 và khi đó thì hoạt động kinh doanh sẽ bị lỗ. Điều này không có gì là lạ cả. Cái lạ là phần mềm thông báo dữ liệu không hợp lệ mà vẫn cho lưu, không biết phần mềm đã xử lý thế nào?

Bạn cần xem xét lại vấn đề này vì sợ rằng phần mềm sẽ xử lý sai nội dung, sẽ còn ảnh hưởng đến nhiều vấn đề khác chứ không chỉ mỗi Báo cáo thuế (nếu có).

bảng lương BHXH ở múc lương đóng bảo hiểm thì sẽ nhỏ hơn bảng lương thực lãnh của người lđ. vậy bảng lương khai báo thuế lại không giống với BHXH chỉ giống ở cột lương CB đóng bảo hiểm thôi không biết có bị sao không hiện tại mình đang lam như vậy và mình chưa đăng ký bảo hiểm hai năm nay vì lên BH Q1 họ tính hết cả tiền phụ cấp luôn nên mình chưa biết làm sao . trong hợp đồng LĐ thì mình chỉ ghi lương CB thôi còn các khoản khác theo quyết định của giám đốc , nhưng qua bảng lương thì số tiền thực lãnh của người LĐ thì lương cao hơn nhiều CQ BH đang thắc mắc mình chưa biết làm thế nào . Mình định làm bảng lương khác cho CQ BH còn bảng lương thực lãnh kia mình dùng cho thuế . Như vậy có được không . giúp mình nha :banana:

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Chủ đề ban đầu hỏi là không ký hợp đồng thì có sao không ? Có quy định nào bắt buộc không ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
girl_taichinh nói:
To Nguyen Tu Anh: Chị Tú Anh à!, chị đừng doạ em. Em thấy nhiều công ty tư nhân thành lập có đóng BHXH hay BHYT cho CN gì đâu. Vậy mà khi quyết toán họ có sao đâu nhỉ?
Tú anh nói hơi nhầm tí thôi đâu có bị phạt gấp mấy lần mà chỉ truy thu và phạt 20 triệu thôi.
Họ không sao là do thanh tra chưa sờ đến thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thanlan nói:
Chủ đề ban đầu hỏi là không ký hợp đồng thì có sao không ? Có quy định nào bắt buộc không ?
Không ký hợp đồng cũng không sao chỉ bị :
- Phạt nếu thanh tra lao động sờ tới
- Bị xuất toán tiền lương nếu các bác thuế thích loại nó ra vì không có hợp đồng thì có thể coi như đơn vị trả lương khống.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA