DNVVN, tổng số nhân viên dưới 8 có cần trích nộp BHXH, BHYT?

• Thread starter teddy_monday
  • Ngày gửi
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Không nhớ mình đọc ở đâu là DNVVN có số lượng lao động dưới 8 người thì không bắt buộc phải trích BHXH, BHYT. Không biết bạn nào có thể giúp mình khẳng định lại tính chính xác của thông tin này với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Dù cty chỉ có 1 nhân viên cũng phải đóng BHXH,
Bạn nghiên cứu thêm các văn bản liên quan đến BHXH trong thư viện của Webketoan

Thân :bigok:

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Mình đã tìm đọc rồi nhưng không thấy nên mới mở topic này. Có lẽ là chính sách lại mới thay đổi rồi chăng?

Thực sự là công ty của mình là công ty tư nhân, quy mô thì "siêu" nhỏ. Nếu lại thêm khoản thủ tục BHXH, BHYT nữa thì chắc mình đứt hơi mất.

Thế nên nhân đây "lại" cho mình hỏi: Hình như chính sách "ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở xuống không phải thì ko bắt buộc phải đóng BHXH, BHYT" vẫn chưa thay đổi phải ko?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Luật và các văn bản dưới luật vẫn qui định đóng BHXH dù đơn vị bạn chỉ có 1 người làm thuê.

S

sonyenthao

Guest
18/8/07
14
0
0
46
Lạng sơn
Theo Luật BHXH từ 01/1/2007 thì cứ 1 đơn vị hay 1 đoanh nghiệp có thuê mướn LD ký hợp đồng từ 3 tháng trở lên đều phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc. Nếu ký HDLD dưới 3 tháng thì không phải tham gia BHXH và BHYT nhưng khi hết HDLD mà tiếp tục ký 3 tháng nữa thì đương nhiên đơn vị và người lao động đó phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc thời gian được tính từ HDLD đâu tiên.

T

thinguyen82

Guest
3/6/07
6
0
0
41
Bạc Liêu Hoài Cổ
đúng là phải đóng bảo hiểm nhưng cty có sử dụng lao động dưới 10 người thì ko bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho nhân viên mà thay vào đó là hình thức tự nguyện nghĩa là người sử dụng lao tính ccọng cả tiền bảo hiểm cho nguời lao động vào lương của họ để họ tự tham gia đóng bảo hiểm bạn ah

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
đúng là phải đóng bảo hiểm nhưng cty có sử dụng lao động dưới 10 người thì ko bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho nhân viên mà thay vào đó là hình thức tự nguyện nghĩa là người sử dụng lao tính ccọng cả tiền bảo hiểm cho nguời lao động vào lương của họ để họ tự tham gia đóng bảo hiểm bạn ah

Hình như công ty của bạn đang không tham gia BXHXH phài không? Luật BHXH mới qui định là dù chỉ có 1 nhân viên thì cũng phải đóng BHXH cho nhân viên đó.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình đã tìm đọc rồi nhưng không thấy nên mới mở topic này. Có lẽ là chính sách lại mới thay đổi rồi chăng?

Thực sự là công ty của mình là công ty tư nhân, quy mô thì "siêu" nhỏ. Nếu lại thêm khoản thủ tục BHXH, BHYT nữa thì chắc mình đứt hơi mất.

Thế nên nhân đây "lại" cho mình hỏi: Hình như chính sách "ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở xuống không phải thì ko bắt buộc phải đóng BHXH, BHYT" vẫn chưa thay đổi phải ko?

Đúng là như vây, nhưng bạn đọc lại Luật Lao Động để biết thêm:
-Thứ nhất: những công việc thế nào thì phải có HĐLĐ ít nhất 12 tháng. Chứ không phải là công việc nào cũng ký HĐLĐ dưới 3 tháng được đâu
- Thứ 2: DN chỉ được ký 2 lần HĐLĐ có thời han, đến lần thư1 3 là phải ký HĐLĐ không thời hạn
- Thứ 3: Sau khi chấm dứt HĐLĐ có thoiừ hạn, DN không tiến hành ký lại HĐLĐ mà vẫn tiếp tục sử dụng lao động thì sau 30 ngày HĐLĐ này mặc nhiên trở thành HĐLĐ không thời hạn

D

dungoanh2

Guest
4/9/07
8
0
1
biên hòà
theo luật lao động thì DN có dưới 10 lao độg thì các khoản BHXHđược cộng vào luương do người sử dụng lao động trả đeể ngời lao động tự lo liệu về BH. Vậy điều này đến nay còn áp dụng đc khg? Vui lòng giúp tôi với

D

dungoanh2

Guest
4/9/07
8
0
1
biên hòà
theo luật lao động thì DN có dưới 10 lao độg thì các khoản BHXH được cộng vào lương do người sử dụng lao động trả để người lao động tự lo liệu về BH . Vậy điều này đến nay còn áp dụng đc khg? Vui lòng giúp tôi với

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Hiện tại theo luật BHXH thì điều đó không còn nữa bạn xem lại luật BHXH đi

E

emmoivaonghe

Guest