Hạch toán TSCĐ

• Thread starter hocbua
  • Ngày gửi
H

hocbua

Guest
6/7/04
6
0
0
Các bạn cho mình hỏi chút nhé!
Năm 2003 CTy mình có mua 01 chiếc xe ô tô với giá: 200triệu đồng (đã có VAT). Tại thời điểm đó mình đã hạch toán:
Nợ TK 211: nguyên giá TS
Nợ TK 133: thuế GTGT
Có TK 111: Tổng giá trị
Sau đó mình đã kết chuyển thẳng toàn bộ nguyên giá của chiếc xe vào CFQL (Nợ TK 642; có TK 241) (vì mình là KToán NB nên xếp không yêu cầu phải trích khấu hao mà đưa thẳng vào chi phí luôn)
Năm nay CTy mình nhượng bán chiếc xe ô tô đó với giá 220triệu đồng, mình đã hạch toán:
Nợ TK 111: 220Tr
Có TK 711: 220Tr
Và mình hạch toán giảm TSCĐ như sau:
Nợ TK 811: nguyên giá TSCĐ
Có TK 211: nguyên giá TSCĐ
Mình hạch toán như vậy có đúng không? Thực ra thì mình cũng không chắc lắm vì mình nghĩ là nếu hạch toán như vậy thì mình đã tính 2 lần chi phí của TSCĐ (1 lần tính vào CFQL, 1 lần tính vào CF khác). Các bạn cho mình ý kiến nhanh lên với nhé vì mình đang rất cần (cuối mỗi tháng mình phải báo cáo lên cho xếp).

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Hạch toán vào 811 chỉ hạch toán phần giá trị còn lại của TSCD.
Bạn không được hạch toán như vậy, phải giảm phần GT khấu hao
- Đưa vào CP : N 642/ C 214 (chu khong phai 241)
- Khi bán : N 111/C 711 : doanh thu
N 214/C 211 : giảm KH

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Bạn làm như vậy là không nên rồi!

- Dù là kế toán NB bạn cũng không nên đưa hết nó vào chi phí kiểu như thế vì xét về tiền mà nói thì đúng là có mất đi 200 tr thật như chiếc xe vẫn còn đó chứ có mất đi đâu.

- Trong kỳ này bạn không được ghi nợ 811/có 211 nữa vì còn gì đâu mà ghi

Ảnh hưởng lớn của chuyện này là làm cho người ta hiểu nhầm vào năm ngoái có một khoản lỗ 200 tr và năm nay thì lại lời một khoản còn hơn thế. Nhưng trên thực tế thì bạn lời khoản hơn 20 triệu bao gồm tiền chênh lệch giá và khoản khấu hao xe sử dụng nữa.

H

hocbua

Guest
6/7/04
6
0
0
Cảm ơn bạn Swear và OverAC đã có ý kiến giúp mình (xin lỗi nhé, mình đánh nhầm 214 thành 241). Này nhé, nếu như OverAC nói rằng:"vì xét về tiền mà nói thì đúng là có mất đi 200 tr thật như chiếc xe vẫn còn đó chứ có mất đi đâu". Thế thì cho mình hỏi nhé: Khi các bạn đã trích hết khấu hao rồi mà chiếc xe, hoặc thiết bị máy móc của CTy các bạn vẫn còn sử dụng được và vẫn đem lại doanh thu thì lúc đó bạn vẫn hạch toán doanh thu và không còn chi phí nữa đúng không? Và còn nữa, như OverAC nói: "Trong kỳ này bạn không được ghi nợ 811/có 211 nữa vì còn gì đâu mà ghi", nếu thế thì mình không phản ánh khoản giảm TSCĐ à? Bởi vì năm ngoái là mình trích KH vào chi phí luôn 1 lần đấy chứ có phải là mình ghi giảm TSCĐ đâu (đáng lẽ ra mình phải trích KH theo quy định của Nhà Nước). Sau khi đọc xong ý kiến của các bạn mình cũng biết rằng mình trích KH như vậy là sai rồi. Và nhân cơ hội này, có bạn nào biết tên các cuốn sách giúp nắm chắc về cách hạch toán các nghiệp vụ kế toán thì mách cho mình với nhé! Thank

G

gergely

Guest
"Trong kỳ này bạn không được ghi nợ 811/có 211 nữa vì còn gì đâu mà ghi", nếu thế thì mình không phản ánh khoản giảm TSCĐ à?
Anh học bùa ơi! Khi thanh lý cái xe, anh vẫn ghi giảm TSCĐ như sau:
N 214
C 211
có bạn nào biết tên các cuốn sách giúp nắm chắc về cách hạch toán các nghiệp vụ kế toán thì mách cho mình với nhé!
Cái này thì em thua, vì em mới ra trường nên còn dốt lắm, không biết sách gì khác ngoài cuốn "KẾ TOÁN TÀI CHÍNH" của mấy thầy cô trường ĐHKT.

A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
hocbua nói:
Khi các bạn đã trích hết khấu hao rồi mà chiếc xe, hoặc thiết bị máy móc của CTy các bạn vẫn còn sử dụng được và vẫn đem lại doanh thu thì lúc đó bạn vẫn hạch toán doanh thu và không còn chi phí nữa đúng không?
Tất nhiên rồi, tất cả TSCĐ khi đã khấu hao hết thì ko được tiếp tục tính và trích khấu hao mặc dù chúng vẫn được sử dụng trong SXKD ( QĐ 206, TT 128)

hocbua nói:
Và nhân cơ hội này, có bạn nào biết tên các cuốn sách giúp nắm chắc về cách hạch toán các nghiệp vụ kế toán thì mách cho mình với nhé!
Quảng cáo hộ cô giáo cái (đang dạy nhóm thành viên WKT) :) : Bạn có thể tìm đọc quyển sách: " Hạch toán kế toán trong DN lớn, vừa và nhỏ" của TS Lê Thị Hoà, xuất bản năm 2004, có đầy đủ hạch toán các nghiệp vụ kế toán theo các quy định, thông tư mới nhất. Hiện sách bán rất chạy ( sáng nay vừa tham khảo thấy cục thuế HN bán sách này) - giá 80.000đ

Và thêm một quyển sơ đồ hạch toán các nghiệp vụ - TS Lê Thị Hoà - giá 30.000/đ.

Tớ xin đảm bảo là 2 quyển này rất hay, đầy đủ và đang được các cơ quan thuế bán trong những buổi tập huấn.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Không cần mua đâu, ra hiệu sách nghiên cứu 1 chút là xong mà . hihi. À, luật mới quy định nếu ko đăng kí phương pháp KH với Cục thuế thì sẽ bị lọai bỏ tất cả chi phí KH khi quyết toán .

H

hocbua

Guest
6/7/04
6
0
0
À, luật mới quy định nếu ko đăng kí phương pháp KH với Cục thuế thì sẽ bị lọai bỏ tất cả chi phí KH khi quyết toán.
Ketoan4mat ơi, bạn đọc quy định này ở đâu vậy, chỉ cho mình biết với?
" Nói có sách, mách có chứng" chứ. Giúp thì giúp cho chót nhé! hihi

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Các bạn không có ý kiến gì về vấn đề này sao?
hocbua nói:
Sau đó mình đã kết chuyển thẳng toàn bộ nguyên giá của chiếc xe vào CFQL (Nợ TK 642; có TK 241) (vì mình là KToán NB nên xếp không yêu cầu phải trích khấu hao mà đưa thẳng vào chi phí luôn)
Theo mình thì khi quyết toán thuế cán bộ thuế sẽ có rất nhiều ý kiến đấy. Ít nhất củng bị truy thu thuế thu nhập DN đấy .

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Có lẽ các bác hiểu về cái vấn đề của Hocbua hơi hơi nghiêm trọng tí thì phải, theo tôi cái bác đó cần là việc hạch toán vào cái sổ chỉ để báo cáo cho GĐ thôi chứ chẳng phải khai báo gì với thuế má.
Lý do là từ đầu chẳng hạch toán cái gì theo luật hay quy định nào nên việc quái gì cứ lôi mấy cái sách mới vở vào đây cho nó mệt.
Theo tôi hiểu là thế này, Khi mua Ô tô đó đã KC toàn bộ chi phí mua vào năm đó vậy bây giờ khi bán thì phải phản ánh toàn bộ phần thu lại của việc bán cái ô tô này vào phần thu nhập. Thế thôi, coi như giá trị còn lại của ô tô này = 0. tất nhiên là chẳng có cái luật nào quy định vậy cả những cứ theo cái logic đó mà làm miễn là người làm và người cần báo hiểu thế là được các bác cứ quan trọng hoá làm cái dề !
Hình như chỉ theo dõi về cái khoản tiền mặt thì phải !

P

phuong2n

Guest
20/8/04
32
0
0
48
hanoi
Hach toan TSCD

Theo toi giai fap toi uu nhat bay gio la lam cong van dieu chinh lai thue TNDN truoc khi ong Thue vao kiem tra quyet toan de tranh mot lan fat thue TNDN.
Ban fai lam lai cac but toan, tinh trich khau hao lai theo quy dinh cua TSCD trong nam ban da lam quyet toan.
Neu khong hau qua se thay ngay khi ong thue vao kiem tra quyet toan.

H

hocbua

Guest
6/7/04
6
0
0
Các bạn nhầm hết rồi, đúng như camto80 viết đấy, mình chỉ nộp BC cho GĐ thôi, chứ không nộp cho thuế. Xin cảm ơn rất nhiều.

M

mau_hong

Guest
Giúp em với!!!!!!!!!!!!!!:Anh chị có thể định khoản hộ em nghiệp vụ này không ạ?
Nhập khẩu 01 TSCD hữu hình, trả ngay bằng tiền vay ngắn hạn
(Giá nhập khẩu: 780.000, giá tính thuế nhập khẩu:800.000, thuế suất thuế nhập khẩu:1%, thuế suất thuế GTGT hàng nhập khẩu:5%)
Em cảm ơn mọi người nha,

M

mau_hong

Guest
Và:
1-Nhận góp vốn cổ phần 01 TSCĐ hữu hình, giá thoả thuận:450.000
2-Thu hồi khoản nợ cho vay ngắn hạn có tính lãi bằng tiền mặt

Giúp em với nha, em đang học về phần này mà thấy khó quá
Thầy giáo của em lại rất khó tính nữa, em suốt ngày bị gọi lên bảng à

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To mau_hong !

Em nên đọc kỹ thông tư 89/2002/TT-BTC. Trong thông tư này bộ tài chính đã hướng dẫn rất kỹ cho chuẩn mực số 03 (Tài sản cố định hữu hình)
Anh nghĩ em nên chịu khó đọc sách, tài liệu hơn nữa vì nó sẽ giúp em nhiều trong công việc sau này. Em chỉ nên trao đổi những vấn đề về học thuật hay thực sự hóc búa mà không có cách giải quyết thôi còn nhưng vấn đề đã có hướng dẫn thì em cứ theo hướng dẫn mà làm.
Chúc em học tốt hơn nữa.

M

mau_hong

Guest
To mau_hong !

Em nên đọc kỹ thông tư 89/2002/TT-BTC. Trong thông tư này bộ tài chính đã hướng dẫn rất kỹ cho chuẩn mực số 03 (Tài sản cố định hữu hình)
Anh nghĩ em nên chịu khó đọc sách, tài liệu hơn nữa vì nó sẽ giúp em nhiều trong công việc sau này. Em chỉ nên trao đổi những vấn đề về học thuật hay thực sự hóc búa mà không có cách giải quyết thôi còn nhưng vấn đề đã có hướng dẫn thì em cứ theo hướng dẫn mà làm.
Chúc em học tốt hơn nữa

To:Tranvanhung:
Em cảm ơn vì lời khuyên của anh, nhưng bây giơ em không tìm thấy tài liệu đó. Chẳng lẽ chỉ nhưng câu hỏi hoc búa mới được hỏi ở đây ạ? Em không biết, xin lỗi!
Nhưng em đã hỏi rồi, anh cũng có thể giúp em mà? Tại em vừa học thấy khó nên mong được sự giúp đỡ của anh chị, em nghĩ ở đây có việc gì không biết thì có thể hỏi. Ma việc của em thì đang rất cần

M

mau_hong

Guest
To mau_hong !

Chúc em học tốt hơn nữa

To:Tranvanhung:
Em cảm ơn vì lời khuyên của anh, nhưng bây giơ em không tìm thấy tài liệu đó. Chẳng lẽ chỉ nhưng câu hỏi hoc búa mới được hỏi ở đây ạ? Em không biết, xin lỗi!
Nhưng em đã hỏi rồi, anh cũng có thể giúp em mà? Tại em vừa học thấy khó nên mong được sự giúp đỡ của anh chị, em nghĩ ở đây có việc gì không biết thì có thể hỏi. Ma việc của em thì đang rất cần

M

mau_hong

Guest
em cảm ơn anh nhiêu........................

L

le ti thanh mai

Guest
6/1/05
5
0
0
40
ha noi
mau_hong nói:
Giúp em với!!!!!!!!!!!!!!:Anh chị có thể định khoản hộ em nghiệp vụ này không ạ?
Nhập khẩu 01 TSCD hữu hình, trả ngay bằng tiền vay ngắn hạn
(Giá nhập khẩu: 780.000, giá tính thuế nhập khẩu:800.000, thuế suất thuế nhập khẩu:1%, thuế suất thuế GTGT hàng nhập khẩu:5%)
Em cảm ơn mọi người nha,
minh tra loi ban coi duoc khong :
a, No 211:780.000
No 133:5%x780.000
Co 331:780+780x5%
co TK( thue nhap khau:minh khong nho ro la TK nao):1%x800.000
b, No 331:(nhu tren)
Co :311

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA