Hóa đơn tháng 7 kê khai vào tờ khai thuế tháng 8 thì có phải kê khai bổ sung không?

• Thread starter thaonguyenhihi
  • Ngày gửi
T

thothuy007

Sơ cấp
28/4/09
19
0
0
37
hà nội
cho em hỏi chút!!
Tháng 4 em có kê khai 1 hoá đơn GTGT đầu vào có VAT trị giá 5.265 đồng. Bây giờ em với phát hiện ra cái HĐ ko hợp lệ. em đã thực hiện kê khai bổ sung trên phần mềm 2.0. Em vào chỗ kê khai bổ sung kỳ tínhh thuế 4/2009 và kê khai điều chỉnh ở chỉ tiêu 23. Sau đó em in ra thì có tờ kê khai bổ sung và nó hiển thị (5.265) ở chỉ tiêu 23 và 5.265 ở chỉ tiêu 40. Mọi người cho em hỏi chút là có người bảo em là trong tháng 5 này em đi nộp tờ khai thuế em mang cái tờ kê khai điều chỉnh + giải trình kê khai điều chỉnh đó đi
nộp cùng tờ khai T5, Và sau khi em điều chỉnh như thế thì số dư đầu tháng 5 do tháng 4 chuyển sang em tự đánh vào theo số đúng nghĩa là cái số của tháng 4 kê khai cũ trừ đi 5.265 mà em mới kê khai bổ sung thêm vào đó. Như vậy có đúng ko? Vì như thế trên phần mềm nó luôn báo là số dư ko đúng với số dư kỳ truớc chuyển sang ( Mà đúng là vậy mà) Vậy điều chỉnh như thế nào là hợp lý ạ?
Em thấy ở trên phần mềm có các chỉ tiêu điều chỉnh ở tăng, giảm VAT đầu vào của các kỳ trước ở chỉ tiêu 19,21 vậy mà sao lại ko thể ghi điều chỉnh trên các chỉ tiêu đó được. Còn chỉ tiêu 35,37 điều chỉnh dc thì nó lại chỉ là VAT đầu ra thôi.
Sao em thấy lo lo quá!!! Ngày nộp kê khai đang đến gần rồi. Ai biết thì trả lời giúp emvới.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phanthuynguye

Guest
11/6/09
10
0
0
Binh Duong
Cho mình hỏi công van nào qui định hóa đơn chỉ được kê khai trong vòng 6 tháng, pls chỉ giúp mình với.
Mình mới làm kế tóan, bây giờ là 10/7/2009 mà xêp đưa cho mình môt tờ hóa đơn tư tháng 12/2008. Vâỵ mình phải làm sao với tờ hóa đơn này đây. Hóa đơn chưa kê khai, chưa thanh tóan luôn ( bây giờ người bán mới đòi nợ ). Khỏan này nêu hôk được kê khai thì có được tính vào chi phí hợp lý không.
Làm ơn giúp mình sớm với
Chân thành cám ơn

N

ngoisaonho824

Guest
14/8/09
5
0
0
quảng nam
mình trả lời bạn nhé
vấn đè này mình gặp rồi ,nếu bạn ghi sót hoá đơn tháng 7 thì bạn có thể ghi vào tháng 8.Còn ngày hoá đơn thì bạn cứ để nguyên tháng 7 .

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cho mình hỏi công van nào qui định hóa đơn chỉ được kê khai trong vòng 6 tháng, pls chỉ giúp mình với.
Mình mới làm kế tóan, bây giờ là 10/7/2009 mà xêp đưa cho mình môt tờ hóa đơn tư tháng 12/2008. Vâỵ mình phải làm sao với tờ hóa đơn này đây. Hóa đơn chưa kê khai, chưa thanh tóan luôn ( bây giờ người bán mới đòi nợ ). Khỏan này nêu hôk được kê khai thì có được tính vào chi phí hợp lý không.
Làm ơn giúp mình sớm với
Chân thành cám ơn
Thông tư 129 có quy định về điều bạn hỏi:

c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót.

c.9. Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc vào tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật.

K

khamvaphaonline

Guest
10/5/09
58
0
6
39
PT
Phải xem xét đó là hóa đơn đầu vào hay hóa đơn đầu ra.

Nếu là hóa đơn đầu vào thì nhà nước không thiệt hại gì cả nên không phải điều chỉnh, tháng sau kê khai bổ sung.

Nếu là hóa đơn đầu ra thì khác vì nó làm giảm đến thuế GTGT phải nộp Nhà nước. Sang tháng sau mới kê khai thì làm cái giải trình khai bổ sung và tính số tiền phạt chậm nộp.

mình cũng nghĩ giống bạn. Phải xem là HD đầu vào hay đầu ra. Nếu đầu ra thì phải giải trình đó.

T

TrieuTu

Trung cấp
4/8/09
52
1
0
39
Nha Trang
Có phiếu thu mà ko có hoá đơn xuất kèm theo,sao bạn giải thích với bên thuế.kho theo dõi ntn?Mình cũng sợ "bị rờ gáy lắm". chít như chơi....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA