Hóa đơn tháng 7 kê khai vào tờ khai thuế tháng 8 thì có phải kê khai bổ sung không?

• Thread starter thaonguyenhihi
  • Ngày gửi
T

thaonguyenhihi

Guest
Chào các bạn mình mới nhập hội Web KT!
Mình mới làm KT thuế nên còn tơ mơ lắm!Cho mình hỏi chút xíu nhé:
- HĐ T7 còn giữ nên kê khai vào tháng 8, nhưng có cần kê khai bổ sung gì ko?Và thay đổi ngày tháng trên HĐ như thế nào?
- Cty mình bán lẻ HH cho khách hàng, ko xuất HĐ gì hểt, chỉ ghi phiếu thu mà thôi, vậy có kê khai vấn đề này với cục thuế ko?Hình như Cty mình bỏ qua v/đề này với thuế.
Cám ơn mọi người nhiều lắm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
- HĐ T7 còn giữ nên kê khai vào tháng 8, nhưng có cần kê khai bổ sung gì ko?Và thay đổi ngày tháng trên HĐ như thế nào?
Theo mình thì chẳng cần kê khai bổ sung gì cả cứ kê khai bình thường

Cty mình bán lẻ HH cho khách hàng, ko xuất HĐ gì hểt, chỉ ghi phiếu thu mà thôi, vậy có kê khai vấn đề này với cục thuế ko?Hình như Cty mình bỏ qua v/đề này với thuế.
Như vậy là công ty bạn trốn thuế đấy. Điều này sẽ bị phạt rất nặng
Đối với những HH bán lẻ cho khách hàng, có thể tập hợp vào một bảng kê cuối ngày (hoặc cuối tháng) xuất 1 hóa đơn tổng rồi kê nộp thuế VAT và tính DT như bình thường

phong2v

phong2v

Guest
Chào các bạn mình mới nhập hội Web KT!
Mình mới làm KT thuế nên còn tơ mơ lắm!Cho mình hỏi chút xíu nhé:
HĐ T7 kê khai vào T8 như bình thường ko phai bổ xung gì, kê khai ngày tháng như trên HĐ
- Cty mình bán lẻ HH cho khách hàng, ko xuất HĐ gì hểt, chỉ ghi phiếu thu mà thôi, vậy có kê khai vấn đề này với cục thuế ko?Hình như Cty mình bỏ qua v/đề này với thuế.
Cám ơn mọi người nhiều lắm!
Phải viết HĐ và kê khai BT, nếu khách hanggf ko lấy thì lưu cả 3 liên tại quyển HĐ

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Theo mình thì chẳng cần kê khai bổ sung gì cả cứ kê khai bình thường

Cty mình bán lẻ HH cho khách hàng, ko xuất HĐ gì hểt, chỉ ghi phiếu thu mà thôi, vậy có kê khai vấn đề này với cục thuế ko?Hình như Cty mình bỏ qua v/đề này với thuế.
Như vậy là công ty bạn trốn thuế đấy. Điều này sẽ bị phạt rất nặng
Đối với những HH bán lẻ cho khách hàng, có thể tập hợp vào một bảng kê cuối ngày (hoặc cuối tháng) xuất 1 hóa đơn tổng rồi kê nộp thuế VAT và tính DT như bình thường

Bạn ơi cho mình hỏi về đoạn chữ gạch màu đỏ, viết xong hóa đơn đó rồi thì vẫn phải để liên đỏ lại quyển hóa đơn đúng không? Mình lỡ xé ra mất rồi, ko biết có sao ko?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn xé liên đỏ đó ra là đúng rồi, nếu KH không lấy hóa đơn thì bạn lưu liên đỏ đó vào một file riêng rồi cất đi, nếu KH cần mình đưa lại cho họ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phải xem xét đó là hóa đơn đầu vào hay hóa đơn đầu ra.

Nếu là hóa đơn đầu vào thì nhà nước không thiệt hại gì cả nên không phải điều chỉnh, tháng sau kê khai bổ sung.

Nếu là hóa đơn đầu ra thì khác vì nó làm giảm đến thuế GTGT phải nộp Nhà nước. Sang tháng sau mới kê khai thì làm cái giải trình khai bổ sung và tính số tiền phạt chậm nộp.

Q

quanhien2007

Guest
:bigok::bigok:Hi, mình tên là thu hiền mình cũng mới làm kế toán , trường hợp của bạn mình xin có chút ý kiến như sau :
Phần Hóa đơn của tháng 7, bạn hãy làm theo chị nguyen Tu anh ấy, vì chị ấy đã nói đúng.
Còn phần xuất hóa đơn thì minh thấy thế này, công ty của mình đôi khi cũng bán lẻ và khách hàng ko lấy hóa đơn, vậy là thực tế thì hng ko còn nhưng trên sổ sách thì hàng vẫn còn, mình cứ lưu ở trong kho, nếu sau này có ai cần mặt hàng đó thì mình xuất cho họ và thu tiền hóa đơn .....v..v.
Chứ mình xuất đại ra thì biết xuất cho ai, vì kh/hàng lẻ ko cần hóa đơn mà.
Hiện tại mình dang làm như vậy , cũng ko biết có sai gì không nếu bạn nào thấy mình sai thì nhắc dùm mình nhé. Thanks
email : quanhien2007@yahoo.com.vn

T

thaonguyenhihi

Guest
:bigok::bigok:
nếu sau này có ai cần mặt hàng đó thì mình xuất cho họ và thu tiền hóa đơn .....v..v.

E chưa hiểu ý này của chị

Cho mình hỏi cty chị làm thế thuế ko p.hiện à? Bán HH lẻ cho KH Thì thuế đầu ra cũng phải khai báo chứ?Đúng ko các bạn?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
phong2v

phong2v

Guest
:bigok::bigok:Hi, mình tên là thu hiền mình cũng mới làm kế toán , trường hợp của bạn mình xin có chút ý kiến như sau :
Phần Hóa đơn của tháng 7, bạn hãy làm theo chị nguyen Tu anh ấy, vì chị ấy đã nói đúng.
Còn phần xuất hóa đơn thì minh thấy thế này, công ty của mình đôi khi cũng bán lẻ và khách hàng ko lấy hóa đơn, vậy là thực tế thì hng ko còn nhưng trên sổ sách thì hàng vẫn còn, mình cứ lưu ở trong kho, nếu sau này có ai cần mặt hàng đó thì mình xuất cho họ và thu tiền hóa đơn .....v..v.
Chứ mình xuất đại ra thì biết xuất cho ai, vì kh/hàng lẻ ko cần hóa đơn mà.
Hiện tại mình dang làm như vậy , cũng ko biết có sai gì không nếu bạn nào thấy mình sai thì nhắc dùm mình nhé. Thanks
email : quanhien2007@yahoo.com.vn
oiiiiiiiiiii
như thế này thì sướng nhỉ, nhưng lúc bị thuế hay công an sờ gáy bị phạt thì ko biết thế nào đây:wall::wall::wall::wall::wall:

:bigok::bigok:
nếu sau này có ai cần mặt hàng đó thì mình xuất cho họ và thu tiền hóa đơn .....v..v.
E chưa hiểu ý này của chị
Tôt nhất em đừng có hiểu, ko có ngày chit đó
Cho mình hỏi cty chị làm thế thuế ko p.hiện à? Bán HH lẻ cho KH Thì thuế đầu ra cũng phải khai báo chứ?Đúng ko các bạn?
vãn phải kê khai và xuất hóa đơn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
Nếu là hóa đơn đầu ra thì khác vì nó làm giảm đến thuế GTGT phải nộp Nhà nước. Sang tháng sau mới kê khai thì làm cái giải trình khai bổ sung và tính số tiền phạt chậm nộp.

Đúng là về nguyên tắc mình phải làm như Tú Anh tư vấn. Nhưng trong thực tế có doanh nghiệp nào làm như vậy đâu, có thể linh hoạt được mà

To teddy_monday: Nếu khách hàng không lấy hóa đơn thì bạn viết hóa đơn tổng không cần xé ra, lưu tại cuống

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chúng ta không hướng dẫn trên thực tế các DN đã làm thế nào mà hướng dẫn theo quy định của Nhà nước. Việc đóng tiền phạt chậm nộp trong trường hợp này xuất hiện từ khi có Luật quản lý thuế ra đời.

Đúng là về nguyên tắc mình phải làm như Tú Anh tư vấn. Nhưng trong thực tế có doanh nghiệp nào làm như vậy đâu, có thể linh hoạt được mà

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
To:thaonguyen:??- HĐ T7 còn giữ nên kê khai vào tháng 8, nhưng có cần kê khai bổ sung gì ko?Và thay đổi ngày tháng trên HĐ như thế nào???

==>Bạn không nói rõ HĐ đầu vào hay đầu ra.
==>Là HĐGTGT đầu vào thì bạn kê khai bình thường.Còn là HĐ GTGT đầu ra thì làm theo Hướng Dẫn của chị tú anh là hoàn toàn chĩnh xác.

???- Cty mình bán lẻ HH cho khách hàng, ko xuất HĐ gì hểt, chỉ ghi phiếu thu mà thôi, vậy có kê khai vấn đề này với cục thuế ko?Hình như Cty mình bỏ qua v/đề này với thuế.?

==>theo luật thì =>Bán lẻ HH nhiều thì bạn nên tổng hợp lại cuối ngày lập chung HĐGTGT(đương nhiên là mặt hàng nào cùng thuế suất thì chung 1 HĐGTGT rồi)=>ghi nhận DT và Xác Định Thuế GTGT phải nộp cho NN=>Nếu không là bạn trốn thuế đấy.Liên 2 KH không lấy lưu tại cuống.Nếu chẳng may có lỡ tay xé liên 2 ra khỏi cuống rồi thì cũng không sao...bạn lưu lại vào file riêng cất đi.

???Còn phần xuất hóa đơn thì minh thấy thế này, công ty của mình đôi khi cũng bán lẻ và khách hàng ko lấy hóa đơn, vậy là thực tế thì hng ko còn nhưng trên sổ sách thì hàng vẫn còn, mình cứ lưu ở trong kho, nếu sau này có ai cần mặt hàng đó thì mình xuất cho họ và thu tiền hóa đơn .....v..v.???

To:Quan.T.Thu Hiền==>Xuất hàng...KH không lấy HĐGTGT bạn vẫn phải lập để ghi nhận doanh thu và thuế phải nộp cho NN.
Trường hợp như bạn nói là xuất HĐGTGT khống =>vấn đề này chúng ta không nên bàn nhiều...?

Sửa lần cuối:
T

thaonguyenhihi

Guest
Cho E hỏi tiếp nhé!:
- T7 có bán lẻ cho KH ko lấy HĐ và cty cũng chưa khai báo thuế, vậy qua T8 mình tính tiền phạt chậm nộp như thế nào?Các bạn có biết VB nào mới nhất về vấn đề này thì cho mình biết nhé?
- Cty mình dùng phần mềm HTKK, vậy phần khai bổ sung cho HĐ trên mình sử dụng mẫu 01/KHBS , và ko phản ánh số thuế GTGT phải nộp tăng vào mẫu 01/GTGT đúng ko?
Cám ơn các bạn nhiều lắm!!!

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Cho E hỏi tiếp nhé!:
- T7 có bán lẻ cho KH ko lấy HĐ và cty cũng chưa khai báo thuế, vậy qua T8 mình tính tiền phạt chậm nộp như thế nào?Các bạn có biết VB nào mới nhất về vấn đề này thì cho mình biết nhé?

Bạn vẫn chưa hiểu ý Tú Anh nói với bạn:Có phải từ đầu đến giờ bạn chỉ nói về hóa đơn đầu ra đúng không.Nếu có HĐ bán ra của tháng 7 mà bạn chưa kê khai,sang tháng 8 bạn phải kê khai hết vào (Về cơ bản thì HĐ đầu vào có thể kê khai trong vòng 3 tháng, nhưng hóa đơn đầu ra thì tháng nào phải kê khai ngay tháng ấy).Nếu bạn có HĐ đầu ra của tháng 7 sang tháng 8 mới kê khai thì bạn phải chịu phạt nộp chậm (0,05% x số tiền thuế nộp chậm/ngày) ,không có thì thôi.(Bạn tham khảo ở thông tư 60/2007-có thể tìm thấy ở thư viện WKT)
Hàng bán lẻ nếu nhiều mỗi ngày bạn lập một bảng kê , nếu ít 1 tuần hoặc 10 ngày lập một bảng kê , cộng tổng rồi viết chung vào 1 số HĐ. Khi viết HĐ chỉ ghi vào dòng tên người bán là hàng bán lẻ từ ngày..đến ngày , bỏ trông phần địa chỉ , và gạch ngang ở phần mã số thuế . Sau đó để nguyên cả 3 liên không xé và kê khai bình thường như các HĐ khác. Nếu T7 có bán lẻ mà trót quên thì bầy giờ viết vào tháng 8 vậy.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cho E hỏi tiếp nhé!:

Bạn vẫn chưa hiểu ý Tú Anh nói với bạn:Có phải từ đầu đến giờ bạn chỉ nói về hóa đơn đầu ra đúng không.Nếu có HĐ bán ra của tháng 7 mà bạn chưa kê khai,sang tháng 8 bạn phải kê khai hết vào (Về cơ bản thì HĐ đầu vào có thể kê khai trong vòng 3 tháng, nhưng hóa đơn đầu ra thì tháng nào phải kê khai ngay tháng ấy).Nếu bạn có HĐ đầu ra của tháng 7 sang tháng 8 mới kê khai thì bạn phải chịu phạt nộp chậm (0,05% x số tiền thuế nộp chậm/ngày) ,không có thì thôi.(Bạn tham khảo ở thông tư 60/2007-có thể tìm thấy ở thư viện WKT)
Hàng bán lẻ nếu nhiều mỗi ngày bạn lập một bảng kê , nếu ít 1 tuần hoặc 10 ngày lập một bảng kê , cộng tổng rồi viết chung vào 1 số HĐ. Khi viết HĐ chỉ ghi vào dòng tên người bán là hàng bán lẻ từ ngày..đến ngày , bỏ trông phần địa chỉ , và gạch ngang ở phần mã số thuế . Sau đó để nguyên cả 3 liên không xé và kê khai bình thường như các HĐ khác. Nếu T7 có bán lẻ mà trót quên thì bầy giờ viết vào tháng 8 vậy.
==>Xử lý vi phạm PL về thuế phải đọc NGHỊ ĐỊNH 98/2007-NĐ-CP ngày 07/06/2007 chứ anh?trong TT60 đâu có nói xử phạt ạ ?

thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Phải biết xuất HĐ cho ai chứ! Thuế quan tâm chuyện này lắm, vì đây là 1 trong những trường hợp trốn thuế. Rất nên phải xuất HĐ.

V

Vi Sao

Sơ cấp
25/8/08
41
0
0
34
Bầu Trời Rộng Lớn!
Phải biết xuất HĐ cho ai chứ! Thuế quan tâm chuyện này lắm, vì đây là 1 trong những trường hợp trốn thuế. Rất nên phải xuất HĐ.

Football Đã nói tới Khách lẻ rồi mà. Bạn chú ý đọc các bài viết trên nhé!

N

ndthuydla

Guest
19/7/08
16
0
0
42
BMT
Hướng dẫn như Tú Anh là hoàn toàn chính xác.
Nếu là hoá đơn đầu ra, trong trường hợp của bạn thì chỉ việc khai bổ sung vào mẫu 01/KHBS theo hướng dẫn đồng thời tính phạt nộp chậm (vì đáng ra phải kê tháng trước nhưng tháng sau mới kê) bạn cứ coi như trường hợp khai thiếu, sót hoá đơn tháng sau khai bổ sung.
Việc khai bổ sung được hướng dẫn tại trang web của Tổng cục thuế: www.gdt.gov.vn
Mời bạn thăm quan, cơ quan thuế hướng dẫn rất chi tiết đó.
Còn về mặt trao đổi, mình cũng đồng ý với các bạn rằng chúng ta chỉ cho nhau là chỉ đúng Luật, không xâm hại đến lợi ích của nhà nước và nhân dân. Còn tất cả các mẹo vặt chúng ta chỉ nên tham khảo

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA