Thuế TNDN cho phần mềm

• Thread starter TRẦN THANH HUYỀN
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

TRẦN THANH HUYỀN

Guest
Chào tất cả các bạn đang tham gia cùng diễn đàn kế toán.
Minh rất mong muốn cùng các bạn tham gia cùng mình với đề tài này.
Cty của mình kinh doanh làm 2 mảng:
- Chuyên sản xuất phần mềm công nghệ tin học ( chủ yếu)
- Bán các máy móc thiết bị,... về máy tính điện tử.
Mình được biết Theo quyết định của Chính Phủ, và thông qua Thông Tư của BTC số 31/2001 ngày 21/5/2001, với DN sx phần mềm thì được miễn giảm Thuế TNDN trong 4 năm kể từ khi có hoạt động kinh doanh.
Mình cũng hạch toán riêng cho PM Và PC, cũng như doanh thu PM VÀ PC vậy.
Mình có một thắc mắc nhỏ là, khi biết cty mình thuộc đối tượng miến thuế cho Pm, liệu mình có phải làm hồ sơ, hay công văn gửi lên đơn vị Thuế đang quản lý minh hay khg để được miễn giảm thuế. Cty mình cũng mới thành lập được gần 1 năm. Nếu phải làm các thủ tục trên liệu chi quản thuế có phạt gì mình không.
Nếu trường hợp mình không biết hay chưa nộp thủ tục đó cho Thuế liệu cuối năm nộp BCTC mình có được miễn thuế đó hay vẫn phải nộp thuế 28% cho phần mềm.
Mình đang băn khoan không biết thế nào. Xin mọi người tham gia ý kiến cho mình với.
Thank!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TRẦN THANH HUYỀN

Guest
các bạn ơi, Hãy tham gia cùng tôi nào
Mong sớm nhận được ý kiến góp ý của các bạn

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
Minh cung dang nam trong 1 cty giong Thanh Huyen ne, ban co the chi dum minh cach lam ho so de mien giam thue TNDN ko? cuoi tuan nay la minh phai bao cao voi Sep roi
huHUHuhuhuhuhuhuhu
Giup minh voi,

K

khahoan

Guest
Vừa rồi mình có lên SKH&ĐT Tp.HCM thì được biết họ không còn cấp giấy ưu đãi đầu tư cho DN phần mềm nữa, họ trả lời là cứ làm theo các văn bản quy phạm hiện hành; Mình đã trình bày như vậy nhưng thuế quản lý của mình vẫn đòi có công văn giải trình.
Các bạn phần mềm ơi, mình cũng là Cty PM nhưng theo mình được biết thì hiện có Thông Tư 123/TT-BTC ngày 22/12/2004 Và Nghị Định 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 có nói về vấn đề này đó. và tham khảo theo thông tư 128/2004/TT-BTC nữa .... nhưng trong Mục I Phần B Thông tư 123 mình vẫn không hiểu ở điểm 1 và 2 có liên quan với nhau như thế nào ? các bạn cùng tham khảo và cùng giải thích hộ mình với nhé. Mình đã gửi trích hai điểm 1 và 2 như sau:
"1. Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp 10% trong 15 năm, kể từ khi doanh nghiệp phần mềm mới thành lập bắt đầu hoạt động kinh doanh."
"2. Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 04 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và được giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm tiếp theo."

rất mong được các bạn WKT góp ý về sự liên quan hay độc lập gữa hai điểm trên, hay là chỉ lựa chọn một trong hai ưu đãi đó.
Thanks verymuch

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
"1. Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp 10% trong 15 năm, kể từ khi doanh nghiệp phần mềm mới thành lập bắt đầu hoạt động kinh doanh."
"2. Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 04 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và được giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm tiếp theo."
Hai điều này có vẻ vô lý, và mâu thuẫn với nhau. Các bạn có thấy vậy ko?

M

mn_solutions

Guest
23/3/05
5
0
0
23
Tp.HCM
Gia Linh nói:
Hai điều này có vẻ vô lý, và mâu thuẫn với nhau. Các bạn có thấy vậy ko?

Cty mình cũng la một cty sx phần mềm. Thuế TNDN được ưu đãi trong 4 năm đầu là không chịu thuế (chứ không phải là 0%) và trong 9 năm kế tiếp đó thì chịu thuế TNDN là 10%. trong 4 năm đầu bạn cứ QT là không chịu thuế đi, và tiếp tục thuế suất 10% trong 9 năm kế tiếp, và 28% khi đã hết thời gian ưu đãi. Theo mình hiểu về thông tư 123 như vậy. không biết ai hiểu về tt 123 này rõ hơn không?

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Hai điều trên không có gì mâu thuẫn, chẳng qua là có phần giao với nhau thôi. Bạn hãy chú ý :
-thứ tự của 2 điều : điều 1 rồi mới tới điều 2, điều 2 không thể phủ định những ưu đãi trong điều 1, mà chỉ thêm ưu đãi hơn thôi.
-chú ý mốc thời gian qui định trong 2 điều : có điểm chung là "mới thành lập" ; có điểm riêng là "bắt đầu hoạt động kinh doanh"(điều 1) và "từ khi có thu nhập chịu thuế"(điều 2).

K

khahoan

Guest
Thực sự mình cũng không hiểu lắm về hai điều 1 và 2 mà mình đã post lên. Nhưng theo mình nghĩ thì DN phần mềm có quyền lựa chọn một trong hai ưu đãi đó thì đúng hơn.
Nhưng khổ nổi bây giờ thuế quản lý của Cty mình lại yêu cầu nộp thuế TNDN cho quý 1/2005 vì mình đinh ninh được ưu đãi nên quản lý thuế đã nói chuyện với xếp mình và xếp mình đồng ý nộp, thế mới chết cho mình chứ
To mn sulutions: sao Cty bạn lại dễ dàng như vậy thế, mình biết một Cty PM ở Hà Nội cũng phải nộp thuế TNDN đấy (là Giám Đốc cty đó đã nói với mình)

C

Chiên da xốp

Cao cấp
khahoan nói:
theo mình nghĩ thì DN phần mềm có quyền lựa chọn một trong hai ưu đãi đó
không phải là lựa chọn 1 trong 2 điều đó, mà là được áp dụng cả 2 điều đó. Bạn đọc lại phần mình viết ở trên đi.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
mình cũng có trả lời cho 1 bạn khác về vấn đề này, copy lại đây cho bạn nhé :
-Về việc miễn thuế TNDN cho "doanh nghiệp phần mềm" ( ở đây xin nhấn mạnh là doanh nghiệp chỉ sản xuất và dịch vụ ngành phần mềm, không có kinh doanh ngành nào khác ) : không phải "xin" giấy ưu đãi miễn thuế, đương nhiên được hưởng ưu đãi. Nhưng cần 1 thủ tục rất đơn giản : khi đăng ký mã số thuế, cần kèm theo 1 công văn "thông báo" cho cơ quan thuế rằng doanh nghiệp thuộc diện ưu đãi, nếu cơ quan thuế có ý kiến khác thì sẽ trả lời bằng văn bản cho doanh nghiệp trong vòng 15 ngày.

-Nếu doanh nghiệp có kinh doanh ngành khác, còn phải đăng ký cách hạch toán : hạch toán riêng ngành phần mềm, hoặc hạch toán chia theo tỉ lệ doanh số ; và phải được cơ quan thuế chấp nhận bằng văn bản

N

ngant

Guest
28/12/04
13
0
0
46
Ha noi
Công ty mình cũng là công ty phần mềm, bây giờ mình không biết phải làm thế nào vì quyết toán đã nộp rồi, do mình không đọc kỹ văn bản nên năm nay LN của công ty mình khá cao. Theo TT 31 thì DN được miễn thuế 4 năm từ khi có thu nhập chịu thuế còn TT 123 thì DN chỉ được miễn thuế trong 4 năm đầu và phải nộp thuế suất 10%. Theo bạn bây giờ mình phải làm thế nào? nếu theo TT 31 thì công ty mình không phải nộp thuế năm nay. Bạn nào có giải pháp thì chia sẻ với mình nhé.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
ngant nói:
Công ty mình cũng là công ty phần mềm, bây giờ mình không biết phải làm thế nào vì quyết toán đã nộp rồi, do mình không đọc kỹ văn bản nên năm nay LN của công ty mình khá cao. Theo TT 31 thì DN được miễn thuế 4 năm từ khi có thu nhập chịu thuế còn TT 123 thì DN chỉ được miễn thuế trong 4 năm đầu và phải nộp thuế suất 10%. Theo bạn bây giờ mình phải làm thế nào? nếu theo TT 31 thì công ty mình không phải nộp thuế năm nay. Bạn nào có giải pháp thì chia sẻ với mình nhé.

Bạn hiểu các thông tư này chưa kỹ, hãy đọc lại 2 bài post của mình phía trên đi (cũng trong mục này).
Bạn lỡ nộp rồi thì làm điều chỉnh.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Mình xin nói thêm trong vấn đề miễn thuế doanh nghiệp phần mềm :
Trong các văn bản liên quan vấn đề này, Nghị định và Quyết định của Thủ tướng chính phủ là có tính pháp qui cao hơn các thông tư. Các thông tư chỉ là hướng dẫn và đưa ra 1 số chi tiết, hoặc trường hợp cụ thể chứ không thể trái với các văn bản có tính pháp qui cao hơn.

N

ngant

Guest
28/12/04
13
0
0
46
Ha noi
Thuế TNDN

Chiên da xốp nói:
Mình xin nói thêm trong vấn đề miễn thuế doanh nghiệp phần mềm :
Trong các văn bản liên quan vấn đề này, Nghị định và Quyết định của Thủ tướng chính phủ là có tính pháp qui cao hơn các thông tư. Các thông tư chỉ là hướng dẫn và đưa ra 1 số chi tiết, hoặc trường hợp cụ thể chứ không thể trái với các văn bản có tính pháp qui cao hơn.

Theo QĐ 128 thì DN được miễn thuế 4 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và TT 31 cũng hưỡng dẫn như vậy, Hiện tại TT31 đã bị bãi bỏ hoàn toàn. Nếu như bạn nói thì TT123 trái với QĐ128 rồi còn gì.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
ngant nói:
Theo QĐ 128 thì DN được miễn thuế 4 năm kể từ khi có thu nhập chịu thuế và TT 31 cũng hưỡng dẫn như vậy, Hiện tại TT31 đã bị bãi bỏ hoàn toàn. Nếu như bạn nói thì TT123 trái với QĐ128 rồi còn gì.

TT123 không phải là trái với QĐ128, nhưng chính vì bãi bỏ TT31 nên tạo 1 khoảng trống tai hại làm cho người ta có thể vận dụng tùy tiện TT123 gây khó cho doanh nghiệp. Doanh nghiệp nên vận dụng Nghị định và QĐ Thủ tướng là văn bản có tính pháp qui cao hơn khi đụng đến vấn đề này.

À, có thêm bài này :
http://www.unifiedtech.net.au/webketoan/forum/showthread.php?t=6879

Sửa lần cuối:
K

khahoan

Guest
Chiên da xốp nói:
không phải là lựa chọn 1 trong 2 điều đó, mà là được áp dụng cả 2 điều đó. Bạn đọc lại phần mình viết ở trên đi.
Cho hỏi bác Chiên da xốp một chút:
Theo như bác đã nói thì cả 2 điều đều vận dụng, vậy em có thể hiểu như sau có đúng không nha bác: Em lấy thí dụ là DNPM có thu nhập chịu thuế ngay năm đầu tiên hoạt động.
Theo điều 1 - DNPM nộp thuế TNDN 10% trong 15 năm từ khi đi vào hoạt động ?. Theo điều 2 thì 4 năm đầu của 15 năm(ở điều 1) được miễn thuế TNDN và 9 năm tiếp theo chỉ phải nộp 5% thuế TNDN (vì là 50% của 10% ở điều 1) còn 2 năm tiếp theo của 15 năm kia là chịu thuế 10% ??
Còn chẳng hạn DN bị lỗ ở 2 năm đầu, 4 năm tiếp theo có lãi sẽ được miển thuế, 9 năm tiếp theo nữa sẽ chịu thuế suất 5%; còn về sau là 28% ??(vì đã hết 15 năm ở điều 1)
Rất mong được bác góp ý, cảm ơn bác nhiều nhiều !!!!!!!!!!

C

Chiên da xốp

Cao cấp
khahoan nói:
Cho hỏi bác Chiên da xốp một chút:
Theo như bác đã nói thì cả 2 điều đều vận dụng, vậy em có thể hiểu như sau có đúng không nha bác: Em lấy thí dụ là DNPM có thu nhập chịu thuế ngay năm đầu tiên hoạt động.
Theo điều 1 - DNPM nộp thuế TNDN 10% trong 15 năm từ khi đi vào hoạt động ?. Theo điều 2 thì 4 năm đầu của 15 năm(ở điều 1) được miễn thuế TNDN và 9 năm tiếp theo chỉ phải nộp 5% thuế TNDN (vì là 50% của 10% ở điều 1) còn 2 năm tiếp theo của 15 năm kia là chịu thuế 10% ??
Còn chẳng hạn DN bị lỗ ở 2 năm đầu, 4 năm tiếp theo có lãi sẽ được miển thuế, 9 năm tiếp theo nữa sẽ chịu thuế suất 5%; còn về sau là 28% ??(vì đã hết 15 năm ở điều 1)
Rất mong được bác góp ý, cảm ơn bác nhiều nhiều !!!!!!!!!!

Đúng rồi đó bạn.

W

Wildhorse

Guest
15/11/04
13
0
0
TP HCM
Bạn Chiên da xốp vui lòng nói thêm về công văn "thông báo" cho cơ quan thuế rằng doanh nghiệp thuộc diện ưu đãi. Hiện tôi đang bối rối vì không biết lập công văn này thế nào? Công ty tôi thành lập tháng 12/2004 hiện tôi đang bị cán bộ thuế đề nghị làm quyết tóan thuế 2004. Tôi định sẽ quyết tóan chung vào năm 2005 nhưng không biết phải căn cứ vào đâu để giải trình và thủ tục thế nào. Rất mong được giúp đỡ!

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Wildhorse nói:
Bạn Chiên da xốp vui lòng nói thêm về công văn "thông báo" cho cơ quan thuế rằng doanh nghiệp thuộc diện ưu đãi. Hiện tôi đang bối rối vì không biết lập công văn này thế nào? Công ty tôi thành lập tháng 12/2004 hiện tôi đang bị cán bộ thuế đề nghị làm quyết tóan thuế 2004. Tôi định sẽ quyết tóan chung vào năm 2005 nhưng không biết phải căn cứ vào đâu để giải trình và thủ tục thế nào. Rất mong được giúp đỡ!

Lẽ ra làm công văn vào thời điểm xin cấp mã số thuế, nhưng bây giờ làm cũng được đâu có sao đâu.
Còn việc thành lập 12/2004 mà bây giờ bị bắt làm quyết toán năm 2004 thì đúng là vô lý, lẽ ra cán bộ thuế phải hướng dẫn bạn làm công văn đề nghị gộp tháng 12/2004 vào cho quyết toán thuế 2005. Bạn cứ làm công văn đi, dưới 3 tháng thì có thể gộp vào năm sau được mà.

W

Wildhorse

Guest
15/11/04
13
0
0
TP HCM
Bạn Chiên da xốp có thể cho tôi tham khảo công văn trong trường hợp cty phần mềm có kinh doanh ngành khác không? Cơ quan thuế ở đây là Cục thuế chứ không phải chi cục thuế trực tiếp quản lý phải không bạn?
(Nếu được xin gởi về thaymaybay@yahoo.com )

Còn việc gộp tháng 12/2004 vào cho quyết toán thuế 2005, cám ơn bạn đã hướng dẫn tôi sẽ hỏi lại cán bộ thuế. Tôi cũng đã đọc trên webkt về vấn đề này nhưng tìm hòai không thấy lại. Vì tôi muốn có căn cứ cụ thể thuyết phục hơn (văn bản nào cho phép) để đề nghị cán bộ thuế.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA