Hóa đơn thông thường có tách riêng tiền thuế GTGT ra không?

• Thread starter canh.sphinxad
  • Ngày gửi
Các bác cho e hỏi với. Với những hóa đơn thông thường (nhà sách Nguyễn Văn Cừ) thì không hạch toán riêng phần thuế, vậy e có thể tách thuế ra không? E mua rất nhiều mặt hàng, làm sao e biết cái nào thuế suất bao nhiêu để mà tách chúng ra? Hay là e cứ tách là 10% cho tất cả các mặt hàng. Mong các bác giúp đỡ vì e mới vào nghề. Cảm ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Các bác cho e hỏi với. Với những hóa đơn thông thường (nhà sách Nguyễn Văn Cừ) thì không hạch toán riêng phần thuế, vậy e có thể tách thuế ra không? E mua rất nhiều mặt hàng, làm sao e biết cái nào thuế suất bao nhiêu để mà tách chúng ra? Hay là e cứ tách là 10% cho tất cả các mặt hàng. Mong các bác giúp đỡ vì e mới vào nghề. Cảm ơn các bác nhiều.

- Trên hóa đơn bán lẻ dạng siêu thị thì có thể bán nhiều mặt hàng có các mức thuế suất khác nhau. (Điều này là dĩ nhiên)

- Bạn phải bóc tách các mặt hàng nhóm theo các mức thuế xuất khác nhau (hê hê, cái này thì chỉ có áp dụng phần mềm mới nhanh được). Việc bóc tách đó thể hiện trên bảng kê hàng bán. (Bảng kê có thể theo từng loại thuế suất)

Hope that helps!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn bán hàng thông thường không thể hiện thuế GTGT trên đó nên không được khấu trừ thuế GTGT, do đó bạn không bóc tách gì cả.

Nếu hóa đơn GTGT nhưng cũng không ghi thuế suất hoặc tiền thuế GTGT thì có thể đó là mặt hàng không chịu thuế GTGT, do đó cũng không bóc tách gì cả.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Chắc là canh.sphinxad đang hỏi trường hợp bán hàng ở siêu thị sách chăng. Vì hóa đơn bán lẻ ngoài siêu thị đã được đăng ký với thuế (chứ ko phải hóa đơn thông thường) vẫn có thể có ghi các mức thuế xuất của các mặt hàng.

Còn nếu đúng là hóa đơn thông thường thì đúng là làm gì có thuế suất ở đó. Nhưng chả nhẽ canh.sphinxad lại đi hỏi chuyện vô lý đó? Mình đoán là hàng có áp dụng thuế suất GTGT thật và việc các khách hàng của mình về siêu thị cũng phải làm công việc "bóc tách" này thật.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA