Trung thu 2007 - Miền Nam

• Thread starter cothant
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
Kính thưa Ban tổ chức!

Em không ngờ lắm người yêu món chả giò (hay còn gọi là nem) quá, đã xung phong cùng với em tham gia một tay để làm "lễ vật" dâng lên Ban tổ chức và bà con trong dịp Trung thu 2007 này. Đã có: be_xinh làm nhiệm vụ nếm; anh ThanhNam làm nhiệm vụ rán; camchuong, bạn camchuong, Nguyen Tu Anh... và nhiều bạn khác nữa cùng tham gia chọn, trộn và gói nguyên vật liệu... để cùng làm ra một sản phẩm hoàn chỉnh để mời Ban tổ chức và bà con.

Kính mong Ban tổ chức cho nhóm em tham gia món đầu tiên: chả giò (nem).

Hì...

Món này khoái khẩu đây :pepsi:. Lói tới là thèm roài. Mong chị em tập trung vào chuyên môn, làm chỉ 1 món này thôi - ăn kèm thật nhiều rau xà lách, đu đủ, su hào cà rốt dầm chua - cũng đủ ngất ngây con gà tây roài. hic :pepsi:Vừa rẻ, với lại vừa ngon.

P/S bật mí: mình tự tay làm cho bà xã măm đến lần thứ hai, bả khen đủ tiêu chuẩn ... để mở quán

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Sự khác nhau giữa nguyên liệu làm món Chả giò giữa Miền Nam - Miền Bắc:

Kiểu miền nam:
- Thịt nạc vai băm: 400 g
- Tôm băm: 100 g
- Thịt cua biển: 100 g
- Khoai môn: 200 g (cắt sợi)
- Củ sắn (củ đậu): 100 g (xắt sợi vắt bớt nước)
- Hành, tỏi; tiêu, cọng ngò, muối, đường, dầu ăn

Kiểu miền Bắc:
- Thịt nạc vai băm: 400 g
- Cua bể: 1 con
- Mộc nhĩ: 5 tai, ngâm nở, rửa sạch thái chỉ
- Nấm hương: 10 chiếc ngâm nở, rửa sạch thái chỉ
- Miến đỗ xanh: 10g, ngâm nở, cắt khúc
- Giá đỗ: 100g, rửa sạch, băm nhỏ
- Trứng gà ta: 2 quả, đánh kỹ
- Hành ta, hạt tiêu, muối, mì chính, dầu ăn

heheh...chả giò mà tớ định chiên là chả giò bán tại các cửa hàng Vissan, công thức có sẵn trên bao bì, về nhà cứ bỏ vào chảo mà..chiên thôi :wall::wall:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Vậy là cuối cùng chỉ có 1 nhóm với Tú Anh là nhóm trưởng thôi phải không quý vị???? Tớ xung phong rùi nhé, đến bi giờ vẫn không thay đổi: bưng chả giò (nem) lên bàn ăn thui

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hix, cothant mới cập nhật danh sách, tình hình là.... quá đông :angel: có khi phải dọn qua nhà PhanTuanNam cho rộng thôi :freddy:

Hihi, các bác đừng có tập trung quá vào món chả giò kia được ko ạ? Một nhóm các mem ở Miền Bắc vào Nam "lập nghiệp" đề nghị được vào 1 nhóm riêng để nấu món Bắc, mà cothant thấy chắc là nhóm đó nên nấu thêm cái gì đó ăn cho chắc bụng nhỉ? Cho em xin, món đó chỉ để ăn chơi thôi, làm sao mà ăn no được chứ, hix hix, với lại, món đó phải ăn nóng, hỏng lẽ phải cử riêng 1 người chiên chả giò trong khi mọi người khác ... ăn à???

hix... thú thật là mấy vụ nấu nướng thì mình ko rành nên chả biết nói sao :wall: (trước giờ chỉ chuyên ĂN thôi, chứ ko có chuyên nấu)

Gởi anh cothant:
1/thời gian nên sớm hơn một chút, cỡ 5h hoặc 5h30 là vừa, trễ quá thì có khả năng mọi người đều...đói (vì nấu ăn không kịp).
2/Mỗi nhóm nấu ăn cho vui thôi chứ...đừng thi :wall:, không ai làm giám khảo nổi đâu (bởi giám khảo có khả năn ăn.....đập nhiều nhất).
3/Hix...định xung phong làm 1 món nhưng từ nhỏ đến lớn...chưa chiên chả giò lần nào, phục vụ 10 người sợ chỉ có...1 người ăn (là mình) do đó xin đăng ký vào nhóm...TuÁnh.
4/Bánh trung thu nên hùn tiền lại mua, tính mỗi người cỡ 1/4 là vừa, mỗi người mang đến 1 cái giống...em đi nhà trẻ quá.
Hết.

1- em đồng ý với anh :), thậm chí có thể còn đến sớm hơn để... dọn dẹp, trang trí :banana:
2- Kế hoạch thi của em như sau: các vị giám khảo sẽ gồm những "lão làng" như chị Thắm, bác Đức.... (nếu chia nhóm hết thì mỗi nhóm cử 1 người làm giám khảo, tất nhiên là phải công tâm rồi)
Mỗi giám khảo sẽ được phát 1 tờ giấy chấm điểm nội dung như sau: (theo thang điểm 10)
a- Hương vị : (ngon, dỡ...) cái này là quan trọng nên là hệ số 2
b- Trình bày: bố cục, trang trí, hệ số 1
c- Bày thuyết trình: hệ số 1
d- Điểm trừ (do nấu nướng, thuyết trình quá thời gian quy định)
Sau đó sẽ cộng điểm lại, ai cao nhất sẽ thắng.
Em nghĩ là chơi thì phải có thi mới vui anh à :banana:
3- Nhóm Tú Anh người ta đăng ký toàn mem miền Bắc, chắc anh ko vào được rồi, có khi anh là 1 nhóm trưởng nhóm khác anh nhỉ, nhóm anh ngoài món chính có thể làm thêm món chả giò, tùy... lòng hảo tâm của nhóm :angel:
4- Cái này thì mọi người thống nhất với nhau thôi, em có nói ở trên là em cũng ko biết giải quyết thế nào mà.

----------​
Kế hoạch tổng quát như sau:
Giờ tới cuối tuần: chia nhóm xong, giao cho nhóm trưởng số phone liên lạc các thành viên trong nhóm để tự thảo luận, lên kế hoạch nấu nướng.
Chắc là mọi người nên làm sẵn ở nhà, nếu không có chỗ thì có thể qua nhà cothant sớm để làm (tuy nhiên nhớ báo cothant trước và nhớ... dọn dẹp sau khi nấu:dance2:, ưu tiên cho ai báo trước, vì số lượng bếp có hạn)
Theo tình hình bình chọn như trên có lẽ là sẽ tổ chức vào ngày thứ 7 đó mọi người ơi.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Căng nhỉ... Không khéo thì chia thành 2, 3 mâm mất thôi...

Nếu tổ chức thi nấu ăn thì cứ theo ý Cothant là mọi người nên chuẩn bị trang bị nấu nướng của mình... Nấu nướng ngoài sân luôn cho thoáng mát, người đông cộng thêm nấu nướng trong nhà thì nhà Cothant tiêu chắc. Nấu nướng xong thì mang vào là được.

Năm nay không thấy chị cả Mina lên tiếng hỗ trợ nhỉ?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
ủa, mà nè Cò, ai cũng chuẩn bị đồ ăn cả, còn nước uống thế nào đây???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có bia Tiger anh mang mà. Hôm đó WKT uống bia tất. Anh nhớ là đã xung phong mang bia đủ cho bà con uống rồi đấy nhá! Cấm thất hứa!

ủa, mà nè Cò, ai cũng chuẩn bị đồ ăn cả, còn nước uống thế nào đây???

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Có rồi, mình có món để phối hợp với Chả giò của nhóm Tú Anh, đó là.. bún chả giò, heheee.... Nhóm mình chỉ cần chuẩn bị bún, rau, gia vị để làm nước mắm => xong (mà làm nước mắm chua - cay chắc ưu tiên cho Let làm, hy vọng là ngon! :p). Có ai hưởng ứng hông nè?! :cheesebur
Đá bóng giỏi nhờ!

Ừm có tin vui tin vui tin vui đây! :talk: Nhóm chị Tú Anh - nhóm chỉ có những cô gái Bắc thông minh, xinh đẹp, khéo tay, hay làm là Nguyentuanh, Camchuong thông báo là hôm đó nhóm sẽ đãi WKT món Bún chả thơm, ngon, bổ, rẻ nhưng chất lượng và đầy hương vị Miền Bắc... :thanx: Cả nhà hôm ấy nhớ chuẩn bị bụng để măm măm thưởng thức hương vị món Bún chả Miền Bắc của 2 cô gái đến từ Hà Nội nhé! :welcome_2 :banana: :banana: :banana:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Có bia Tiger anh mang mà. Hôm đó WKT uống bia tất. Anh nhớ là đã xung phong mang bia đủ cho bà con uống rồi đấy nhá! Cấm thất hứa!
=> Chị Tú ui !!!Nếu anh hổ là nhà tài trợ bia + bọt...hehe thì em công tác ở Hà Tĩnh cũng tiện đường bay vào đó nhậu luôn nhá.free đấy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
let nhìn kỹ lại đi: chả giò hay còn gọi là nem nhá! Thêm món bún chả nữa thì chết à? Toàn thịt là thịt, ai ăn nổi? Không 8 lăng nhăng nữa. Tập trung vào chuyên môn đê!

Đá bóng giỏi nhờ!

Ừm có tin vui tin vui tin vui đây! :talk: Nhóm chị Tú Anh - nhóm chỉ có những cô gái Bắc thông minh, xinh đẹp, khéo tay, hay làm là Nguyentuanh, Camchuong thông báo là hôm đó nhóm sẽ đãi WKT món Bún chả thơm, ngon, bổ, rẻ nhưng chất lượng và đầy hương vị Miền Bắc... :thanx: Cả nhà hôm ấy nhớ chuẩn bị bụng để măm măm thưởng thức hương vị món Bún chả Miền Bắc của 2 cô gái đến từ Hà Nội nhé! :welcome_2 :banana: :banana: :banana:

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Em hưởng ứng món "gim bét" nha, món này dễ làm và nhanh.
Nguyên liệu:
- 1 phần Gạo 2 phần nếp trộn chung rồi cho vào nồi cơm điện. (hehe khỏi canh)
- Thịt nguội, cà rốt, dưa leo, xúc xít thái sợi.
- Tất tần tật sẽ được cuốn quanh bởi lá rong biển. Sau đó cắt thành lát nhỏ.
ý em là thế, anh chị cho nhận xét.

Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
let nhìn kỹ lại đi: chả giò hay còn gọi là nem nhá! Thêm món bún chả nữa thì chết à? Toàn thịt là thịt, ai ăn nổi? Không 8 lăng nhăng nữa. Tập trung vào chuyên môn đê!
Ơ thì em đang tập trung vào chuyên môn đấy chứ! hờ hờ vì cái sự ăn uống của riêng em và của cả 1 tập thể là thành viên WKT nói chung mà lị! Đã mang tiếng đi ăn - chơi thì phải no nê chứ ai lại đi ăn chơi mà về nhà còn bảo mẹ nấu mì gói cho ăn nữa àh??? Em ứ chịu vì... em mà đi về nhà bụng đói là không kiếm ra người để nấu mì gói cho ăn đâu. hic hic

Miền Nam, nem là nem mà chả là chả không chơi vàng thau lẫn lộn! hic hic chị và CC làm món bún chả cho em và cả nhà thưởng thức điiiiiiiiiii, em măm có 1 lần ở 609 àh nên... nhân dịp này lại muốn măm măm... thèm quá rồi! Chị và CC chịu khó làm nhé! :1luvu:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Bà con uống được bao nhiêu bia chứ? Chuyện nhỏ xíu như con thỏ.:dance2:
To táo: Em mà vào đây dịp Trung Thu này, anh cam đoan với em ăn uống no say xong rùi có bia đem về nữa đó.:alcon::dance2:

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Ùmmmm quay đi ngoảnh lại toàn các con mem già, mem cũ ngồi 8 với nhau không àh, chẳng thấy mấy mem mới xinh xinh tre trẻ lên tiếng... Thôi thì đành đưa ra chương trình cụ thể sau để các mem mạnh dạn tham gia vào góp vui cho có tổ chức nhể?! Vậy thì phải nhờ Cothant phân nhóm và chỉ định giúp thôi. Hi vọng là các bạn mạnh dạn đăng ký tham gia cho chương trình vui chơi của chúng ta được đặc sắc và là nhân dịp này thể hiện tài năng của mình, thể hiện mình trước đám đông! :)

Thực đơn gọn nhẹ cho ngày Trung thu được tóm lại như sau (các bạn có thể đăng ký với Cothant):

1, Salad Bò hoặc món Gỏi ngó sen bao tử (ai đăng ký nào?)
2, Món Chả (do Nhóm NTA và CC đảm nhiệm)
3, Lẩu khổ qua cá thác lác (ai xung phong đảm nhiệm nào?) Ăn khổ qua cho mọi điều khổ sẽ qua đi nhờ!
4, Chè chuối nướng nhé

Ùm mọi người tham khảo và đăng ký tham gia nhé!

Chúc cả nhà có một mùa Trung thu vui chơi thoải mái, vui vẻ và nhiều ấn tượng... khó phai!

Sửa lần cuối:
R

ruouvang

Guest
30/11/06
23
0
0
Ho Chi Minh
Ùmmmm quay đi ngoảnh lại toàn các con mem già, mem cũ ngồi 8 với nhau không àh, chẳng thấy mấy mem mới xinh xinh tre trẻ lên tiếng... Thôi thì đành đưa ra chương trình cụ thể sau để các mem mạnh dạn tham gia vào góp vui cho có tổ chức nhể?! Vậy thì phải nhờ Cothant phân nhóm và chỉ định giúp thôi. Hi vọng là các bạn mạnh dạn đăng ký tham gia cho chương trình vui chơi của chúng ta được đặc sắc và là nhân dịp này thể hiện tài năng của mình, thể hiện mình trước đám đông! :)

Thực đơn gọn nhẹ cho ngày Trung thu được tóm lại như sau (các bạn có thể đăng ký với Cothant):

1, Salad Bò (ai đăng ký nào?)
2, Món Chả (do Nhóm NTA và CC đảm nhiệm)
3, Lẩu khổ qua cá thác lác (ai xung phong đảm nhiệm nào?) Ăn khổ qua cho mọi điều khổ sẽ qua đi nhờ!
4, Chè chuối nướng nhé

Ùm mọi người tham khảo và đăng ký tham gia nhé!

Chúc cả nhà có một mùa Trung thu vui chơi thoải mái, vui vẻ và nhiều ấn tượng... khó phai!

Nếu còn chỗ thì Ruouvang đăng ký 2 suất nha.
Lemyha ah, có thể thêm một món cuối cùng là cháo gà được không ?
Ruouvang sẽ đăng ký món này.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Nếu còn chỗ thì Ruouvang đăng ký 2 suất nha.
Lemyha ah, có thể thêm một món cuối cùng là cháo gà được không ?
Ruouvang sẽ đăng ký món này.
Còn gì bằng! Món này ngon đấy!

Welcome Ruouvang! Bạn nào đăng ký chung nhóm với Ruouvang để làm món Cháo gà cho xôm tụ đê!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Salad bò có rau chủ yếu là xà lách. Rau xà lách đã dùng ăn với nem rồi nên sẽ bị trùng. Theo mình nên chọn món Gỏi bao tử ngó sen.

1, Salad Bò hoặc món Gỏi ngó sen bao tử (ai đăng ký nào?)

H

HVUNG

Guest
7/1/04
56
0
6
3- Nhóm Tú Anh người ta đăng ký toàn mem miền Bắc, chắc anh ko vào được rồi, có khi anh là 1 nhóm trưởng nhóm khác anh nhỉ, nhóm anh ngoài món chính có thể làm thêm món chả giò, tùy... lòng hảo tâm của nhóm :angel:
Em xin thay anh ThanhNam để vào nhóm chị Tú Anh làm nhiệm vụ: rán nem.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA