Cty mới thành lập chưa có doanh thu

• Thread starter kimphuong170975
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhvinaconex

Guest
25/7/06
11
0
0
đồng tháp
Làm như Bigmen là đúng, chúng ta phải phản ảnh trung thực các nghiệp vụ kế toán.
:dance2::dance2::dance2::dance2::dance2::pepsi:

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
em đồng ý với ý kiếm của bác Phongv2v!

L

le quyen

Guest
14/8/07
2
0
0
Tân Bình
Chào các anh chị! Trường hợp của cty em cũng giống với cty bạn Kimphuong170975, cty em thành lập dc 1 năm nhưng doanh thu rất thấp ko bù đủ chi phí. trong các khoản chi phí đó CP thuê văn phòng hàng tháng khoản 50tr em muốn treo Cp này ở 242 dc ko ạ. Nhưng ko lẽ tháng nào cũng treo và đền khi nào kết chuyển. Các anh chị nào biết giúp em với

L

le quyen

Guest
14/8/07
2
0
0
Tân Bình
Cty mới thành lập

Chào các anh chị! Trường hợp của cty em cũng giống với cty bạn Kimphuong170975, cty em thành lập dc 1 năm nhưng doanh thu rất thấp ko bù đủ chi phí. trong các khoản chi phí đó CP thuê văn phòng hàng tháng khoản 50tr em muốn treo Cp này ở 242 dc ko ạ. Nhưng ko lẽ tháng nào cũng treo và đền khi nào kết chuyển. Các anh chị nào biết giúp em với

T

thudo

Guest
15/1/07
10
0
0
Binh Thanh
Ngay xua khi chua co QD 15 thi cac ban treo chi phi khi chua co doanh thu tren 242 la dung, nhung theo quy dinh moi bay gio thi chua co doanh thu van phai XDKQKD binh thuonng, cuoi nam xac dinh so lo va lap ke hoach chuyen lo de dang ky voi co quan thue

Bạn Nhung ơi ! bạn có thể chỉ ra đoạn nào trong QD 15 nói lên điều đó không ? giúp mình tra cứu với ???

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
To: Camau, Doanminhtrung
Biết nói sao đc đây nhỉ
Chi phí trước đc cấp phép gọi là chi phí trươc khi thành lập
Chi phí sau khi thành lập mà chưa hoạt động tạo ra DT thì gọi là chi phí trước khi hoạt động.

Đứng phương diện QLDN (không phải là kế toán), tôi không đồng ý với anh Phong.
Về nguyên tắc, thành lập xong là anh phải hoạt động doanh nghiệp ngay. Nếu không anh phải làm công văn xin tạm dừng hoạt động cho Sở KHĐT và CQ thuế. Như vậy, nếu không có công văn gì thì thành lập xong cũng là hoạt động rồi. Còn hoạt động rồi, phát sinh chi phí mà chưa có doanh thu hoặc doanh thu < chi phí trong kỳ thì lỗ. Trường hợp ngược lại thì lãi, thế thôi.

Chính từ quan điểm cho rằng chưa có doanh thu là chưa hoạt động nên anh đã treo chi phí lại. Tôi chưa có dịp tìm hiểu các chuẩn mực kế toán nên không dám đưa ra diễn đàn cách hạch toán ra sao nhưng riêng về mặt quản trị doanh nghiệp thì tôi thấy thế này:
Những chi phí mà dù không có hay có doanh thu vẫn phải chi thì không thể treo được (chi phí điện, nước, điện thoại, chi phí lương quản lý chung...). Tất cả những chi phí đó, tháng nào cũng có, quý nào cũng có đều như vắt chanh thì tại sao không cho ghi lỗ mà lại treo lại?

Theo tôi, ta chỉ treo lại những chi phí gì phát sinh 1 lần mà phát huy tác dụng trong nhiều kỳ thôi (công cụ phân bổ dần, chi thuê văn phòng trả tiền trước ...).

Bigmen nói:
Trường hợp của công ty bạn giống công ty mình quá. Công ty mình mới thành lập được 4 tháng, hai tháng đầu cũng không có doanh thu, đến tháng thứ ba bắt đầu có doanh thu. Hai tháng trước mình vẫn kết chuyển bình thường vì vẫn có hoạt động sản xuất kinh doanh nhưng chưa có doanh thu mà thôi.
Mình cũng không biết mình đã làm đũng chưa khi nghe một số ý kiến khác với cách làm của mình.
Ai cho mình câu trả lời đúng được ko?
Câu trả lời đúng đã được bạn thực hiện rồi đấy. Tôi đồng ý với cách làm của bạn.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Tùy theo tình hình công ty mà ta hạch toán. Cụ thể:
- Công ty đã hoạt động, đã sản xuất nhưng chưa bán được hàng, hoặc chưa ký kết được hợp đồng cung cấp dịch vụ thì ta vẫn đưa vào 642. cuối kỳ kết chuyển sang 911 (lỗ)
- Công ty đang xây dựng cơ bản chưa phát sinh doanh thu thì đưa vào 642 rồi kết chuyển sang 242 khi nào có doanh thu thì phân bổ dần
Như vậy, nó mới khách quan

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Tùy theo tình hình công ty mà ta hạch toán. Cụ thể:
- Công ty đã hoạt động, đã sản xuất nhưng chưa bán được hàng, hoặc chưa ký kết được hợp đồng cung cấp dịch vụ thì ta vẫn đưa vào 642. cuối kỳ kết chuyển sang 911 (lỗ)
- Công ty đang xây dựng cơ bản chưa phát sinh doanh thu thì đưa vào 642 rồi kết chuyển sang 242 khi nào có doanh thu thì phân bổ dần
Như vậy, nó mới khách quan
Đồng ý hai tay hai chân ý kiến của bạn; chỉ bổ sung mộtđiều:
- Các chi phí sản xuất (627,623, 621,622,....) ta treo trên 154; khi nào có thành phẩm thì kết chuyển 155, bán thì kết chuyển giá vốn, doanh thu ...; các chi phí phải chi ra một lần nhưng được sử dụng cho nhiều kỳ thì ta treo trên TK242 và phân bổ dần (như mua bàn ghế, dụng cụ lầu bền, ....giá trị lớn).Với các chi phí quản lý DN 642 thì không được kết chuyển sang 242 như điện, nước, đthoại, tiền lương nviên gián tiếp, thuê nhà hàng tháng,...mà phải k/chuyển sang 911 (lỗ).
- công ty đang XDCB chưa có hoạt động SXKD ko phát sinh doanh thu thì phần chi phí 642 dành cho XDCB ta k/c sang chi phí XDCB dở dang để về sau hthành nên nguyên giá TSCĐ. Còn khi XDCB đthời vẫn có hđộng KDDV thì phải pbổ 642 cho hđộng KDDV và hđộng XDCB. Chi phí 642 cho hđôg KDDV vẫn phảo k/c 911 xđịnh kquả bthường (lỗ) dù chưa có doanh thu.

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
Đồng ý hai tay hai chân ý kiến của bạn; chỉ bổ sung mộtđiều:
- Các chi phí sản xuất (627,623, 621,622,....) ta treo trên 154; khi nào có thành phẩm thì kết chuyển 155, bán thì kết chuyển giá vốn, doanh thu ...; các chi phí phải chi ra một lần nhưng được sử dụng cho nhiều kỳ thì ta treo trên TK242 và phân bổ dần (như mua bàn ghế, dụng cụ lầu bền, ....giá trị lớn).Với các chi phí quản lý DN 642 thì không được kết chuyển sang 242 như điện, nước, đthoại, tiền lương nviên gián tiếp, thuê nhà hàng tháng,...mà phải k/chuyển sang 911 (lỗ).
- công ty đang XDCB chưa có hoạt động SXKD ko phát sinh doanh thu thì phần chi phí 642 dành cho XDCB ta k/c sang chi phí XDCB dở dang để về sau hthành nên nguyên giá TSCĐ. Còn khi XDCB đthời vẫn có hđộng KDDV thì phải pbổ 642 cho hđộng KDDV và hđộng XDCB. Chi phí 642 cho hđôg KDDV vẫn phảo k/c 911 xđịnh kquả bthường (lỗ) dù chưa có doanh thu.

Đây là câu trả lời đầy đủ, chuyên nghiệp nhất.

H

hoangngoc

Guest
18/5/07
7
1
0
TP.Ho Chi Minh
Đây là câu trả lời đầy đủ, chuyên nghiệp nhất.[/QUOTE

Mình trích dẫn ra đây phần câu hỏi và trả lời về việc này:

Công ty chế biến thực phẩm mới đi vào hoạt động nên công suất chạy thử máy chưa tới 50%. Việc hạch toán các khoản chi phí và trích khấu hao tài sản cố định trong thời gian này như thế nào?
Thứ Ba, 31/07/2007, 00:01
NXB Tài chính

Tổng cục Thuế hướng dẫn như sau:
Đối với các doanh nghiệp chi phí quản lý doanh nghiệp trước hoạt động theo quy định chế độ kế toán hiện hành thì công ty được kết chuyển chi phí quản lý doanh nghiệp vào Tài khoản 242 (chi phí trả trước dài hạn). Vậy, đối với chi phí tiền lương của nhân viên quản lý, cước điện thoại, chi phí công tác, văn phòng phẩm, vật dụng văn phòng, chi phí thực hiện dự án phát sinh trong thời gian xây dựng cơ bản và các khoản chi phí khác có hóa đơn chứng từ phát sinh trong thời gian chạy thử máy có giá trị lớn, trường hợp trong kỳ chưa có tiêu thụ hoặc tiêu thụ ít thì công ty được kết chuyển (tùy theo tình hình tiêu thụ) vào tài Khoản 242 để phân bổ cho các năm sau.
:wall::wall::wall:

Về trích khấu hao tài sản cố định: trường hợp công ty chạy thử máy móc công suất chỉ đạt chưa tới 50% so với công suất tối đa thì công ty được trích vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ khoản khấu hao tài sản cố định theo công suất thực tế chưa tới 50% hoặc theo công suất tối đa. Công ty không được phân bổ khoản khấu hao tài sản cố định đã trích năm trước vào chi phí năm sau.

Mình cũng không biết là vấn đề này được giải quyết như thế nào là OK đây?

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Đây là câu trả lời đầy đủ, chuyên nghiệp nhất.[/QUOTE

Công ty chế biến thực phẩm mới đi vào hoạt động nên công suất chạy thử máy chưa tới 50%. Việc hạch toán các khoản chi phí và trích khấu hao tài sản cố định trong thời gian này như thế nào?
NXB Tài chính

Đối với các doanh nghiệp chi phí quản lý doanh nghiệp trước hoạt động theo quy định chế độ kế toán hiện hành thì công ty được kết chuyển chi phí quản lý doanh nghiệp vào Tài khoản 242 (chi phí trả trước dài hạn). Vậy, đối với chi phí tiền lương của nhân viên quản lý, cước điện thoại, chi phí công tác, văn phòng phẩm, vật dụng văn phòng, chi phí thực hiện dự án phát sinh trong thời gian xây dựng cơ bản và các khoản chi phí khác có hóa đơn chứng từ phát sinh trong thời gian chạy thử máy có giá trị lớn, trường hợp trong kỳ chưa có tiêu thụ hoặc tiêu thụ ít thì công ty được kết chuyển (tùy theo tình hình tiêu thụ) vào tài Khoản 242 để phân bổ cho các năm sau.

Về trích khấu hao tài sản cố định: trường hợp công ty chạy thử máy móc công suất chỉ đạt chưa tới 50% so với công suất tối đa thì công ty được trích vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ khoản khấu hao tài sản cố định theo công suất thực tế chưa tới 50% hoặc theo công suất tối đa. Công ty không được phân bổ khoản khấu hao tài sản cố định đã trích năm trước vào chi phí năm sau.

Không hiểu :wall::wall:
Mình thấy ý kiến của bạn L'amour là OK rồi đó.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong

NXB Tài chính

Nếu xác định chi phí đó là chi phí trước hoạt động (đang trong giai đoạn đầu tư XDCB) thì bạn đưa vào TK242 là đúng mà.
Nếu chi phí đó không phải là chi phí trước hoạt động thì bạn kết chuyển tính lỗ bình thương (như bạn Pham Phuc Huy nói)

D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
Mình cũng rất boăn khoăn về đề tài này. Vừa mình có hỏi người quản lý bên mình thì họ nói là treo CF và cuối năm kết chuyển lãi lỗ.Đó là theo ý kiến của họ còn các baqnj thì sao? Chắc mình phải làm theo ngừoi quản lý bên mình thôi
Không hiểu :wall::wall:
Mình thấy ý kiến của bạn L'amour là OK rồi đó.

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Đọc các bài viết này, tui thấy khá hay và tui ủng hộ ý kiến của bạn L'amour.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Trường hợp của công ty bạn giống công ty mình quá. Côngt y mình mới thành lập được 4 tháng, hai tháng đầu cũng không có doanh thu, đến tháng thứ ba bắt đầu có doanh thu. Hai tháng trước mình vẫn kết chuyển bình thường vì vẫn có hoạt động sản xuất kinh doanh nhưng chưa có doanh thu mà thôi.
Sai rồi.

Mình cũng không biết mình đã làm đũng chưa khi nghe một số ý kiến khác với cách làm của mình.
Ai cho mình câu trả lời đúng được ko?

Vấn đề này trả lời trên diễn đàn rất nhiều rồi. Các bạn tranh luận rất nhiều nhưng tóm lại: Nếu không có DT thì chưa kết chuyển sang 911 mà phải treo chi phí lại (TK242). Khi nào có DT thì phân bổ và xác định kết quả kinh doanh.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Đồng ý hai tay hai chân ý kiến của bạn; chỉ bổ sung mộtđiều: hoạt động SXKD ko phát sinh doanh thu thì phần chi phí 642 dành cho XDCB ta k/c sang chi phí XDCB dở dang để về sau hthành nên nguyên giá TSCĐ. Còn khi XDCB đthời vẫn có hđộng KDDV thì phải pbổ 642 cho hđộng KDDV và hđộng XDCB. Chi phí 642 cho hđôg KDDV vẫn phảo k/c 911 xđịnh kquả bthường (lỗ) dù chưa có doanh thu.

Bạn "tình yêu" xem lại nhé. Có sự nhầm lẫn về hạch toán rồi đấy.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
chuyengiaketoan Vấn đề này trả lời trên diễn đàn rất nhiều rồi. Các bạn tranh luận rất nhiều nhưng tóm lại: [B nói:
Nếu không có DT thì chưa kết chuyển sang 911 mà phải treo chi phí lại (TK242). Khi nào có DT thì phân bổ và xác định kết quả kinh doanh.[/B]

Bạn có thể đưa ra dẫn chứng để thuyết phục không? theo mình thì vẫn phải kết chuyển những chi phí PS thường xuyên như: tiền lương, VPP; điện thoại...

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Bạn có thể đưa ra dẫn chứng để thuyết phục không? theo mình thì vẫn phải kết chuyển những chi phí PS thường xuyên như: tiền lương, VPP; điện thoại...

Ngày còn học trong trường ĐH mình đã được nghe giảng, sau đó ra trường đi làm thực tế cũng nhận được các ý kiến tương đồng (toàn các bậc cao minh). Tuy nhiên mình sẽ tìm các dẫn chứng cụ thể để trả lời bạn.
Thân!

B

bimbim07

Guest
15/8/07
11
0
0
Hà nội
Đã theo dõi và đọc rất kỹ topic này, thấy rất hữu ích bởi vì xu thế CP hóa cũng như bùng nổ các DN như hiện nay thường xảy ra vấn đề đã được tranh luận!
Tuy nhiên, theo ý kiến chủ quan, do cũng mới tham gia forum nên chưa nắm bắt hết "nhân sự", cần phải có 1 vài "mod" thật sự có uy tín nghiên cứu và lên tiếng để thống nhất cách giải quyết của 1 vấn đề.
Trong trường hợp này, thiết nghĩ, 1 vài công việc các bạn cần làm sau khi không thể có lòi giải đáp từ tranh luận, đó là:
- DN của các bạn áp dụng theo QĐ 48 hay QĐ 15, hay nghiên cứu thật kỹ QĐ mà DN mình áp dụng.
- Tuân thủ theo Quy định của PL, nếu trong hướng dẫn không có hoặc không chi tiết về vấn đề quan tâm, hãy phát CV hỏi trực tiếp cơ quan có thẩm quyền.
Một vài ý kiến, có gì không đúng, mong sự thông cảm!
(Hê..hê, chẳng có tác dụng gì cho các bạn cả..??!?)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA