Cty mới thành lập chưa có doanh thu

• Thread starter kimphuong170975
  • Ngày gửi
phong2v

phong2v

Guest
To: Camau, Doanminhtrung
Biết nói sao đc đây nhỉ
Chi phí trước đc cấp phép gọi là chi phí trươc khi thành lập
Chi phí sau khi thành lập mà chưa hoạt động tạo ra DT thì gọi là chi phí trước khi hoạt động.
Cảc hai cái chi phí này nếu trong kỳ kế toán chưa hoạt đông tạo ra DT thì đều được phản ánh vào TK 242, sau khi có DT thì sẽ đc phân bổ vào các kỳ
Mình đã hạch toán như thế này, đã quyết toán thuế rồi, ko có vẫn đề gì

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
To: Camau, Doanminhtrung
Biết nói sao đc đây nhỉ
Chi phí trước đc cấp phép gọi là chi phí trươc khi thành lập
Chi phí sau khi thành lập mà chưa hoạt động tạo ra DT thì gọi là chi phí trước khi hoạt động.
Cảc hai cái chi phí này nếu trong kỳ kế toán chưa hoạt đông tạo ra DT thì đều được phản ánh vào TK 242, sau khi có DT thì sẽ đc phân bổ vào các kỳ
Mình đã hạch toán như thế này, đã quyết toán thuế rồi, ko có vẫn đề gì

Phải nói là đã đi vào hoạt động mà chưa tạo ra doanh thu chứ bác, thì các khoản chi phí như tiền luơng NV, điện thoại...phát sinh hàng tháng vẫn phải kết chuyển sang 911 chứ.

Sửa lần cuối:
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Theo em hiểu thì khi doanh nghiệp hoạt động nhưng chưa tạo ra doanh thu thì chi phí đó vẫn kết chuyển bình thường để tính lỗ.
Còn trường hợp không hoạt động gì liên tục trong một năm thì phải thông báo với cơ quan thuế.

phong2v

phong2v

Guest
Minh chốt lại một ý như thế này theo mình nhé!
Tất cả các chi phí cho DN mà đến cuối kỳ kế toán chưa có DT, thì đều đưa vào 242, đến khi nào có DT sẽ phân bổ vào chi phí (TK642) và trong vòng ko quá 3 năm.
MÌnh đã làm cho 1 công ty như thế khi thành lập đc 6 năm sau mới có DT và tổng chi phí đó lên đến 2 tỷ bao gồm cả khấu hao, tiền lương, điện thoại, chi phí văn phòng ...., và CQ thuế đã xuống quyết toán thuế, Kiểm toán cũng đã kiểm toán BCTC
Tất cả đều ko có vấn đề gì và đều được chấp thuận,
Nếu ai có ý kiến phản bác hay có cách hạch toán nào chuẩn hơn xin cứ đưa ra nhé

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Tất cả các chi phí cho DN mà đến cuối kỳ kế toán chưa có DT, thì đều đưa vào 242, đến khi nào có DT sẽ phân bổ vào chi phí (TK642) và trong vòng ko quá 3 năm.
MÌnh đã làm cho 1 công ty như thế khi thành lập đc 6 năm sau mới có DT và tổng chi phí đó lên đến 2 tỷ bao gồm cả khấu hao, tiền lương, điện thoại, chi phí văn phòng ...., và CQ thuế đã xuống quyết toán thuế, Kiểm toán cũng đã kiểm toán BCTC

Còn ý của mình thì dù chưa có doanh thu vẫn phải kết chuyển lãi (lỗ) :freddy:

2. Chỉ hạch toán vào Tài khoản 242 những khoản chi phí phát sinh có liên quan đến sản xuất, kinh doanh trên một năm tài chính;

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Theo qui dinh cua Quyet dinh 15 thi cac Chi phi gian tiep cho bo phan quan ly se duoc ket chuyen vao KQKD trong nam tai chinh mac du chua co doanh thu. Viec treo lai tren TK 142 hoac 242 chi la nhung khoan chi phi co tính chat dai han va co lien quan den ky ke toan sau.
Toi khang dinh dieu nay dung 100%. Hay yen tam ma thuc hien

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
=>Tôi cũng đồng quan điểm với anh phong!Rất chính xác.
=>Chủ nhân của câu hỏi hãy chọn lựa cho mình đáp án phù hợp.

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Em đồng ý với bác Phong2v đấy. Một doanh nghiệp thành lập 4 - 5 năm vẫn chưa có doanh thu thì vẫn được treo chi phí vào 242. Đến khi doanh nghiệp có phát sinh doanh thu thì bấy giờ ta mới tiến hành phân bổ dần chi phí. Trường hợp này gặp rất nhiều ở các doanh nghiệp có các dự án đầu tư lâu dài, sau nhiều năm đầu tư mới phát sinh lợi nhuận. Nếu hàng năm chưa phát sinh doanh thu mà cứ hạch toán lỗ hoài thì không phản ánh đúng bản chất tình hình tài chính của doanh nghiệp.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới

Anh ơi, nếu tháng này chưa có DT nhưng tháng sau có DT thì sao ạ?Vì doanh thu ko phải tháng nào cũng có nhưng chi phí thì tháng nào cũng phát sinh: như chi phí điện nước,điện thoại, thuê nhà, lương, khấu hao...chắc chắn trong năm sẽ có phát sinh doanh thu nhưng không phải là tháng nào cũng có...thì thế nào hả anh???
Nếu để treo 142(242)- giờ ko quan trọng 142 hay 242 nữa đâu anh ạ, chỉ là tương đối thôi, treo vào đâu cũng được chấp nhận cả - thì đến tháng sau có DT thì kết chuyển hết cả chi phí tháng này với tháng trước ah??-bên em kết chuyển theo từng tháng mà.
Theo nhaque: Chi phí tháng nào kết chuyển tháng đó (=> lỗ) mặc dù chưa có DT(tạm thời trong tháng đó).
Còn nếu như cty đã xác định là "Không có doanh thu" trong "cả năm đó" thì làm theo A.phong2v

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Anh ơi, nếu tháng này chưa có DT nhưng tháng sau có DT thì sao ạ?Vì doanh thu ko phải tháng nào cũng có nhưng chi phí thì tháng nào cũng phát sinh: như chi phí điện nước,điện thoại, thuê nhà, lương, khấu hao...chắc chắn trong năm sẽ có phát sinh doanh thu nhưng không phải là tháng nào cũng có...thì thế nào hả anh???
Nếu để treo 142(242)- giờ ko quan trọng 142 hay 242 nữa đâu anh ạ, chỉ là tương đối thôi, treo vào đâu cũng được chấp nhận cả - thì đến tháng sau có DT thì kết chuyển hết cả chi phí tháng này với tháng trước ah??-bên em kết chuyển theo từng tháng mà.
Theo nhaque: Chi phí tháng nào kết chuyển tháng đó (=> lỗ) mặc dù chưa có DT(tạm thời trong tháng đó).
Còn nếu như cty đã xác định là "Không có doanh thu" trong "cả năm đó" thì làm theo A.phong2v

Chào các bạn

Cho mình hỏi Cty mình mới thành lập chưa có donh thu, vậy hàng tháng mình treo chi phí , hay là làm kết chuyển lỗ luôn.Mình có đọc tên Web về vấn đề này,nhưng không biết lấy ý kiến nào là đúng và hạch toán nhu thế nào.Giúp mình với

Sửa lần cuối:
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Tớ thật sự chả hiểu cậu muốn viết về cái gì

Đã là Chế độ hoặc Qui định mà lại còn: " Nếu làm một tháng thì làm thế này", "nếu làm cho cả năm thì làm như thế kia" !!!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Tớ thật sự chả hiểu cậu muốn viết về cái gì

Đã là Chế độ hoặc Qui định mà lại còn: " Nếu làm một tháng thì làm thế này", "nếu làm cho cả năm thì làm như thế kia" !!!

Anh cứ "cố tình" không hiểu(hihi)??Thế bên anh kết chuyển theo từng tháng hay từng năm???(anh chỉ cần trả lời câu này là ra vấn đề thôi), và xác định trong năm anh có DT hay ko có DT??, mà dù Kế hoạch là trong năm ko có DT nhưng giữa năm lại có DT thì thế nào??...
Làm kế toán khó thế đấy anh ạ...đôi khi thế này và khi khác lại phải thế kia, làm sao cho hợp lý, phù hợp với DN và pháp luật "không cấm" là được.
Do you understand?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Ơ thế cuối cùng thì là thế nào.
Em theo dõi topic này từng bài một mà cuối cùng chẳng thấy ai cho một cái kết luận để em nhìn vào đấy em làm kim chỉ nam cho riêng em.
Của bác Phong đúng hay của bác nhà quê đúng.
Có bác nào kết luận dùm cái không
Hình như mấy bác nào càng nhiều sao ở đít thì càng khó hiểu hay sao ấy.:1luvu:

Nguyen Le My

Nguyen Le My

Guest
28/6/07
90
1
0
Hà nội
:wall: Theo dõi từ đầu đến cuối, chưa thấy thông, là làm sao nhỉ?!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
D

doannguyenhong

Guest
6/9/07
1
0
0
hà tây
văn phòng của cty mình là đi thuê của hộ gia đình vậy khi cty nộp thuế sử dụng đất thì hóa đơn nhận vềt sẽ là hóa đơn như thế nào
Mong nọi người trả lời giúp mình với

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
cty em cũng mới thành lập và chưa có DT,hàng tháng em đều treo trên 642 đối với chi phí như điện nước, lương.. còn vào 242 đối với các loại tài sản có gtrị cao và thời gian sử dụng dài. và hàng tháng vẫn trích phân bổ treo ở đấy khi nào có DT trừ ko cuôi năm kết chuyển lổ.
VD: Tháng 9 TT trả tiền cước điện thoại
Nợ TK 642: 1.5tr
CÓ 111: 1.5tr
......
Và phân bổ
Nơ 642: Tổng /3 năm/12 tháng : khoản phân bổ 242
co 242:
........
Cuối năm nếu chưa có DT kết chuyển lổ
các bác xem em làm vậy cáo hợp lý ko nha! xem các bác tranh luôn em chẳng biết nên làm theo cách nào?

T

Trần Thị Hồng Nhung

Guest
7/12/05
4
0
0
47
Định Công - Hà nội
Ngay xua khi chua co QD 15 thi cac ban treo chi phi khi chua co doanh thu tren 242 la dung, nhung theo quy dinh moi bay gio thi chua co doanh thu van phai XDKQKD binh thuonng, cuoi nam xac dinh so lo va lap ke hoach chuyen lo de dang ky voi co quan thue!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Ngay xua khi chua co QD 15 thi cac ban treo chi phi khi chua co doanh thu tren 242 la dung, nhung theo quy dinh moi bay gio thi chua co doanh thu van phai XDKQKD binh thuonng, cuoi nam xac dinh so lo va lap ke hoach chuyen lo de dang ky voi co quan thue!

Điểm 10 cho chất lượng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA