Sửa hóa đơn viết sai

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Mình viết nhầm số tiền ở dòng thuế VAT, lẽ ra là số 8 mình lại viết nhầm là 3. Sau đó mình sửa lại số 3 thành số 8. Ở liên 1 chữ số đó có đậm hơn các chữ khác, còn các liên khác thì ko có vấn đề gì. Liệu có phải hủy hóa đơn đó ko các bạn nhỉ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình viết nhầm số tiền ở dòng thuế VAT, lẽ ra là số 8 mình lại viết nhầm là 3. Sau đó mình sửa lại số 3 thành số 8. Ở liên 1 chữ số đó có đậm hơn các chữ khác, còn các liên khác thì ko có vấn đề gì. Liệu có phải hủy hóa đơn đó ko các bạn nhỉ.

Căn cứ Nghị định 89, Thông tư 120 hướng dẫn về in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn: không được tẩy xóa, sửa chữa trên hóa đơn => vì vậy bạn nên hủy để viết lại tờ khác.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com

Sửa lại rùi đóng dấu vào chỗ sửa, chẳng vấn đề gì hết .

>.< Chik is me

>.< Chik is me

Guest

Mình nghĩ sửa từ số 3 thành số 8 thì ko vấn đề đâu, bởi vì sửa như vậy nếu khéo chút thì ko sẽ ko nhận ra là sửa lại. Nhưng nếu quá lộ liễu là mình đã sửa thì theo mình bạn hãy đóng dấu of cty bạn vào chỗ sai là ok mà. Chứ lại fải làm biên bản hủy rồi viết lại làm j. Mất thời gian.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Sửa lại rùi đóng dấu vào chỗ sửa, chẳng vấn đề gì hết .

Ui trời!!! vậy mà cũng chỉ được nửa hả trời :wall::wall:
Nếu bạn khéo léo có thể nhìn không nhận ra được thì chấp nhận được. Nếu không thì bạn hủy hóa đơn đó đi viết lại cái khác cho khỏi phiền về sau.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Mình nghĩ sửa từ số 3 thành số 8 thì ko vấn đề đâu, bởi vì sửa như vậy nếu khéo chút thì ko sẽ ko nhận ra là sửa lại. Nhưng nếu quá lộ liễu là mình đã sửa thì theo mình bạn hãy đóng dấu of cty bạn vào chỗ sai là ok mà. Chứ lại fải làm biên bản hủy rồi viết lại làm j. Mất thời gian.

Chưa xé ra thì đâu cần phải làm biên bản hủy đâu bạn. Viết sai số tiền thì không thể sửa rồi đóng dấu cty vào được đâu bạn ơi.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Tôi nói cậu nghe ,trên HD tôi đố cậu sửa số 8 thành số 3 khéo léo mà Thuế sẽ ko kiểm tra được đấy.
Tui nói sửa lại và đóng dấu vào là vì vấn đề này xẩy ra ở thực tế rất nhiều và cũng tùy vào trị giá lớn nhỏ trong mỗi HD thôi.
Nếu cái HD đó nhìu tiền theo tôi hủy viết lại.
Còn ít tiền thì vẫn châm chước ngon lành.

Cái đó còn tùy vào người viết số 3 như thế nào nha khahkakhahkahkaha :freddy:
Còn về nguyên tắc thì dù số tiền lớn hay nhỏ thì vẫn không được sửa và đóng dấu vào đâu nhé :freddy:

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM

Theo luật thì phải viết lại nhưng trên thực tế nếu không ảnh hưởng đến giá trị tiền thuế (tức là không trốn thuế) thì có thể châm trước được. (các đơn vị thường hay sửa và đóng đấu tròn lên chỗ sửa).
Tuy nhiên, nếu bạn là người cẩn thận và không muốn phiền hà j thì nên xuất lại hoá đơn.

T

thanhtam104

Guest
28/9/07
19
0
0
37
hà tây
theo như ở công ty mình thì khi hóa đơn viết sai mà chưa xé ra khỏi quyển thì mình vẫn làm biên bản hủy hóa đơn nhưng là nội bộ, chỉ có chữ ký của giám đốc bên mình thôi vì mình đã lấy chữ ký của người mua hàng đâu mà bắt họ phải ký vào biên bản hủy hóa đơn, thế theo các bạn như thế có đúng không ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
theo như ở công ty mình thì khi hóa đơn viết sai mà chưa xé ra khỏi quyển thì mình vẫn làm biên bản hủy hóa đơn nhưng là nội bộ, chỉ có chữ ký của giám đốc bên mình thôi vì mình đã lấy chữ ký của người mua hàng đâu mà bắt họ phải ký vào biên bản hủy hóa đơn, thế theo các bạn như thế có đúng không ạ?
Trường hợp của bạn chỉ cần làm phiếu báo hủy hóa đơn chi tiết mẫu dưới mình gửi kèm.Ký xong kẹp nó vào HĐ hủy.
Thân!

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Khi hóa đơn còn trong cuốn, chưa xé ra thì khi sai bạn cứ lót giấy than, kê thước gạch hủy. Không cần phải làm thêm động tác khác cho phức tạp. Bạn cũng có thể theo ý của Xuân Trường, đây chỉ là vấn đề nội bộ đơn vị thôi.

Z

zoro

Cao cấp
1/8/06
255
2
0
webketoan
Bi giờ theo TT60&61/2007/TT-BTC thì ngoài biên bản hủy Hóa đơn thì không còn chấp nhận BB điều chỉnh hay sửa đóng dấu lên hóa đơn nữa. nên có sai sót trên hóa đơn tốt nhất là hủy thui. Còn nếu chưa xé thì gạch hủy khỏi BB gì hết.

N

netnam05

Guest
3/9/07
8
0
0
tay ninh
Cho mình có ý kiến! Nếu HĐ có sữa (Dù ở nội dung chỉ tiêu in sẳn nào) khi xé ra khỏi quyễn thì bắt buột phải huỷ!! Đây là kinh nghiệm xương máu của mình đấy. Trong tháng 07/07 mình xuất hoá đơn bán hàng có sữa 03 HĐ do bị nhầm: 01 HĐ sữa tháng, 01 HĐ sữa ngày, 01 HĐ sữa thành tiền. Cơ quan thuế sau khi kiểm tra hóa đơn đã ra quết định phạt về hành vi "tẩy xoá, sữa chữa HĐ đã sử dụng" 3 số x 2 000 000= 6 000 000 đ (vậy mới đau chứ)! Mình có 1 số thắc mắc nho nhỏ mong các bạn giải toả. Thế nào là sữa chữa HĐ đã sử dụng và mức phạt như thế có phù hợp hay không (DN mình đã nộp phạt xong)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cho mình có ý kiến! Nếu HĐ có sữa (Dù ở nội dung chỉ tiêu in sẳn nào) khi xé ra khỏi quyễn thì bắt buột phải huỷ!! Đây là kinh nghiệm xương máu của mình đấy. Trong tháng 07/07 mình xuất hoá đơn bán hàng có sữa 03 HĐ do bị nhầm: 01 HĐ sữa tháng, 01 HĐ sữa ngày, 01 HĐ sữa thành tiền. Cơ quan thuế sau khi kiểm tra hóa đơn đã ra quết định phạt về hành vi "tẩy xoá, sữa chữa HĐ đã sử dụng" 3 số x 2 000 000= 6 000 000 đ (vậy mới đau chứ)! Mình có 1 số thắc mắc nho nhỏ mong các bạn giải toả. Thế nào là sữa chữa HĐ đã sử dụng và mức phạt như thế có phù hợp hay không (DN mình đã nộp phạt xong)
Việc sửa chữa hoặc tẩy xóa trực tiếp lên HĐ là việc làm cho nội dung HĐ không còn chính xác như ban đầu, VD sửa ngày,sửa tên mặt hàng,...
Mức phạt đó bạn có thể tham khảo Nghị định số 98/2007/NĐ-CP sẽ biết mình làm sai, tẩy sửa vi phạm như thế nào.
Thân!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Theo NĐ 89-2002/NĐ-CP : về hoá đơn chứng từ.
[FONT=.VnTime]3. Ph¹t tiÒn tõ 1.000.000 ®ång ®Õn 2.000.000 ®ång ®èi víi hµnh vi nhËn, mua ho¸ ®¬n kh«ng ®óng quy ®Þnh cho mçi sè ho¸ ®¬n sö dông. Møc ph¹t tèi ®a lµ 50.000.000 ®ång.[/FONT]
[FONT=.VnTime]sửa chữa hoá đơn đã sd là như bạn sửa 3 cái HĐơn ở trên đó.[/FONT]

to:XTrường:NĐ89-2002 nhá anh!chứ cái NĐ98-2007 là xử lý vi phạm về thuế rùi.

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Trong Quyết định xử phạt có nêu điều, khoản xử phạt. Bạn phải đưa lên thì mới biết phạt đúng hay sai chứ? Nhưng theo mình thì 6.000.000đ chắc không phải phạt vì lỗi này đâu.
P/s: quên mất, Bạn sửa 3 tờ hóa đơn đó thì ký mấy cái biên bản vi phạm hành chính thế? Cụ thể lỗi ra sao?

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
không cần phải làm biên bản hủy đâu bạn, chỉ cần gạch chéo 3 liên là được và k dược xe ra đâu bạn nhé. (nếu muốn chắc chắn thì bạn gạch chéo 3 liên rồi ghi chữ "hủy" và ghi lí do hủy).

H

Hoang Thi Thai

Guest
16/1/07
4
0
0
41
Cau Giay - Ha Noi
Theo mình hóa đơn sai chưa xé ra khỏi quyển thì gạch chéo trên 3 liên đó nhưng phải trên giấy than và ghi hủy. Thuế họ vẫn chấp nhận mà.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Tất nhiên có rất nhiều qui định mà THuế có thể chiếu theo. Tuy nhiên cái chính là mình vận dụng điều nào có lợi nhất. Mù mờ sẽ bị họ đưa vào điều khoản nặng nhất. :bigok:
---------
www.ketoanthue.vn

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA