Sửa hóa đơn viết sai

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

netnam05

Guest
3/9/07
8
0
0
tay ninh
to:Tiger2774
Trong QĐ: Phạt theo Điểm 6, Điều 14, Chương III NĐ 89/2002/NĐ-CP về hành vi:tẩy xoá, sửa chữa nội dung các chỉ tiêu của hoá đơn đã sử dụng.
DN Mình "được" kiểm tra theo QĐ của cơ quan thuế nên không có bb vi phạm hành chính đâu, CQ thuế căn cứ trên BB kết luận ktra mà ra qđ xử phạt.
Ở đây mình muốn các bạn thảo luận về hành vi sữa chữa HĐ đã sử dụng có khác với sữa chữa HĐ lúc sử dụng (lúc lập HĐ 03 liên sữa chữa giống nhau) hay không. Mình vd: Mình có trong tay 01 HĐ (liên 2) đã có nội dung giao dịch (hoá đơn thật) sau đó mình tẩy xoá, sữa chữa nội dung làm chứng từ đầu vào. Nếu phát hiện cơ quan thuế sẽ phạt mình theo hành vi nào?(Ý mình là cái ông 89 qui định còn chung chung quá) còn theo các bạn thì sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

netnam05

Guest
3/9/07
8
0
0
tay ninh
Theo NĐ 89-2002/NĐ-CP : về hoá đơn chứng từ.
[FONT=.VnTime]3. Ph¹t tiÒn tõ 1.000.000 ®ång ®Õn 2.000.000 ®ång ®èi víi hµnh vi nhËn, mua ho¸ ®¬n kh«ng ®óng quy ®Þnh cho mçi sè ho¸ ®¬n sö dông. Møc ph¹t tèi ®a lµ 50.000.000 ®ång.[/FONT]
[FONT=.VnTime]sửa chữa hoá đơn đã sd là như bạn sửa 3 cái HĐơn ở trên đó.[/FONT]

to:XTrường:NĐ89-2002 nhá anh!chứ cái NĐ98-2007 là xử lý vi phạm về thuế rùi.

N

netnam05

Guest
3/9/07
8
0
0
tay ninh
taoxanh ơi. Trường hợp của mình không nhận mà cũng chẳng mua hđ không đúng qui định của ai cả mà là mình xuất hđ bán hàng cho khách hàng mà!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trong QĐ: Phạt theo Điểm 6, Điều 14, Chương III NĐ 89/2002/NĐ-CP về hành vi:tẩy xoá, sửa chữa nội dung các chỉ tiêu của hoá đơn đã sử dụng.
DN Mình "được" kiểm tra theo QĐ của cơ quan thuế nên không có bb vi phạm hành chính đâu, CQ thuế căn cứ trên BB kết luận ktra mà ra qđ xử phạt.
Ở đây mình muốn các bạn thảo luận về hành vi sữa chữa HĐ đã sử dụng có khác với sữa chữa HĐ lúc sử dụng (lúc lập HĐ 03 liên sữa chữa giống nhau) hay không. Mình vd: Mình có trong tay 01 HĐ (liên 2) đã có nội dung giao dịch (hoá đơn thật) sau đó mình tẩy xoá, sữa chữa nội dung làm chứng từ đầu vào. Nếu phát hiện cơ quan thuế sẽ phạt mình theo hành vi nào?(Ý mình là cái ông 89 qui định còn chung chung quá) còn theo các bạn thì sao?
=>Sửa chữa Hoá Đơn sẽ bi phạt cụ thể theo NĐ 185-2004./NĐ-CP.
[FONT=.VnTime]Điều 7. Vi phạm quy định về chứng từ kế toán
1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Lập chứng từ kế toán không đầy đủ các nội dung chủ yếu theo quy định của pháp luật về kế toán (dưới đây gọi tắt là theo quy định);
b) Tẩy xoá, sửa chữa chứng từ kế toán.
[/FONT]

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
DN Mình "được" kiểm tra theo QĐ của cơ quan thuế nên không có bb vi phạm hành chính đâu,

Muốn phạt hành chính phải có biên bản VPHC đó bạn.

CQ thuế căn cứ trên BB kết luận ktra mà ra qđ xử phạt.

Nếu xử về vấn đề hóa đơn là sai.

Chỗ này bạn chưa đúng, đã quy định tẩy xóa, sửa chữa nội dung các chỉ tiêu của hóa đơn đã sử dụng thì chỉ áp dụng cho hóa đơn đã sử dụng, chứ không giống như bạn nói ở trên, khác nhau đó.

Bạn nhận quyết định xử phạt thời điểm nào vậy? Hành vi vi phạm xảy ra thời điểm nào?

violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Mình đã sửa rồi thì bây giờ làm biên bản hủy hả các bạn. Khổ nỗi hóa đơn đã giao khách hàng rồi mới chết chứ.

violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Nhưng mình sửa chỗ đó là thuế VAT đó. Vì cộng tiền hàng là 774.285 nên thuế là 38.715 mới đúng, mình lại ghi là 33.715 và sửa số 3 thành số 8 để cho đúng với thuế suất là 5%. Như vậy có bắt buộc phải sửa ko các bạn

V

viet nga

Guest
5/8/07
15
0
0
39
ngo cho kham thien
có bác nào có cách gì hay thiì giúp em với, giá bán nhỏ hơn giá vốn phải làm sao ạ? em đã trót ghi như vậy rồi giờ phải làm sao đây?, vì em ghi vào hóa đơn đỏ của khách mua lẻ mới chết chứ?hu hu giúp em với gấp gấp các bác nha?:wall::wall::wall:

V

viet nga

Guest
5/8/07
15
0
0
39
ngo cho kham thien
đọc đến đây em sợ quá, em ghi nhầm tên cty lên chỗ "họ tên người mua hàng" sau đó xé cho khách rồi em mới biết, rồi về nhà em lại viết lại tên cty vào đúng chỗ"tên cty " vậy bây giờ phải làm sao ạ?hu hu em sợ bị phạt lắm, em mí đi làm được 1 tháng thôi, ôi em lo quá, hu hu hu hu giúp em với hu hu

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
đọc đến đây em sợ quá, em ghi nhầm tên cty lên chỗ "họ tên người mua hàng" sau đó xé cho khách rồi em mới biết, rồi về nhà em lại viết lại tên cty vào đúng chỗ"tên cty " vậy bây giờ phải làm sao ạ?hu hu em sợ bị phạt lắm, em mí đi làm được 1 tháng thôi, ôi em lo quá, hu hu hu hu giúp em với hu hu

Bị phạt thì có gì phải sợ, phạt nhiều thì vừa tăng ngân sách nhà nước vừa biết nhiều chứ sao.
Trường hợp này em thu liên 2 về và làm BB hủy ==> xuất cái khác. Thế thôi, không phạt đâu mà lo

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
=>Nghĩa là bạn viết tên công ty 2 lần vào cả "Họ tên người mua" và "đơn vị" lên liên 1 và liên 3.Nếu liên 2 KH chấp nhận thì cũng không sao lắm đâu.Sơ suất này tạm chấp nhận.Bên mình cũng có lần như thế, nhưng quýet toán thuế ko sao.
lần sau nhớ viết cẩn thận và đúng chỉ tiêu nhé1

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
=>Nghĩa là bạn viết tên công ty 2 lần vào cả "Họ tên người mua" và "đơn vị" lên liên 1 và liên 3.Nếu liên 2 KH chấp nhận thì cũng không sao lắm đâu.lần sau nhớ viết cẩn thận và đúng chỉ tiêu nhé1

Táo ơi, 3 liên có nội dung không giống nhau mà vẫn không sao thì đúng là em siêu thật đấy

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Táo ơi, 3 liên có nội dung không giống nhau mà vẫn không sao thì đúng là em siêu thật đấy
anh ui!3 liên ko giống nhau em biết.Nhưng nếu cứ tham chiếu luật thì chết.Đôi khi cân nhắc tuỳ từng cái, sơ suất nhỏ như trường hợp của bạn ý là tạm chấp nhận(tuỳ CQ thuế nữa), Nhưng KH họ chấp nhận đc thì em nghĩ ko quá lo lắng đâu.
Chỉ lưu ý lần sau đừng có nhầm lẫn thế nữa.

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
cả nhà giúp em với.
Công ty em co viết HD cho khách hang từ t7.Nhưng mà do công việc chưa hoàn thành song đúng theo dự kiến.Đến tận bây jo công việc mới hoàn thành(04/10/2007).Em đã làm biên bản hủy cái hóa dơn kia.
a chị cho em hoi là cai HD viết tháng 7 đó chị kế toán trước đã kê khai thuế rùi.Bây jo em phải lam thế nào.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
viet nga nói:
=>Nghĩa là bạn viết tên công ty 2 lần vào cả "Họ tên người mua" và "đơn vị" lên liên 1 và liên 3.Nếu liên 2 KH chấp nhận thì cũng không sao lắm đâu.Sơ suất này tạm chấp nhận.Bên mình cũng có lần như thế, nhưng quýet toán thuế ko sao.
lần sau nhớ viết cẩn thận và đúng chỉ tiêu nhé1

Táo ơi là táo, không nên chỉ bạn làm như thế. Tốt nhất là lấy liên 2 đó về hủy và viết lại tờ khác. Có bao giờ bị khép vào hóa đơn khống chưa thế?:wall:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
cả nhà giúp em với.
Công ty em co viết HD cho khách hang từ t7.Nhưng mà do công việc chưa hoàn thành song đúng theo dự kiến.Đến tận bây jo công việc mới hoàn thành(04/10/2007).Em đã làm biên bản hủy cái hóa dơn kia.
a chị cho em hoi là cai HD viết tháng 7 đó chị kế toán trước đã kê khai thuế rùi.Bây jo em phải lam thế nào.

Bạn đã xuất tờ mới chưa? Đơn giản mà, chỉ làm điều chỉnh giảm trong tháng 10 thôi.

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
123
0
16
40
Hà nội
Nhân chuyện hủy hóa đơn em cũng có 1 TH như thế này.Cty em vừa yêu cầu hủy 1 hóa đơn do họ xé mạnh tay làm rách 1 góc hóa đơn.Hóa đơn rách và biên bản hủy hóa đơn đều viết ngày 30/9 ,nhưng khi xuất lại hóa đơn khác lại viết ngày 21/9??? Bên em đã nhận hóa đơn 21/9 nhưng không ký vào hóa đơn hủy do thấy không logic về trình tự thời gian. Anh/ chị nghĩ sao về TH của cty em ạ?

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Cái Toppic này mới nên Close.
Hướng dẫn người hỏi làm theo đúng luật Thuế và hướng dẫn theo "cảm tính " như 1 số Mod nói là cả 1 vấn đề .
Trong thực tế thì cái số 8 chữa thành 3 hoặc 3 chữa thành 8 rất rất nhìu Cty vẫn sửa ngay trên Hóa đơn rồi đóng dấu trên chỗ sửa đó. ( chứng tỏ cái sửa này vẫn được chấp nhận).
Còn hủy HD như 1 số người nói thì chính xác theo luật nhưng tôi có thể nói là Kế toán đó chưa đủ kinh nghiệm trong thực tiễn ....
Webketoan mà cứ hướng dẫn người hỏi theo Luật Thuế ban hành thì có lẽ mọi người ko nên ngồi đây bàn cãi và cái ông Thuế sướng nhất vì yên tâm là các Doanh nghiệp luôn chấp hành đúng quy định
STOP.

N

nhukhuctinhca

Guest
8/11/07
1
0
0
hưng yên
các anh chị giúp em trường hợp gần tương tự với. Công ty em thay đổi đăng ký kinh doanh chuyển từ địa điểm cũ là quận Hoàng Mai lên quận Cầu Giấy theo đăng ký kinh doanh mới là 24/09/2007 mà một số HĐ đầu vào của em từ 26/09/2007vẫn ghi địa chỉ cũ ở Hoàng mai thì em nên xử lý thế nào? hủy hay làm biên bản điều chỉnh. Chính sách, luật và thông tư mới quy định giải quyết thế nào? Mà các hóa đơn đàu vào đó chị thủ quỹ của em ko biết lại trả tiền người bán rồi. Công văn thông báo thay đổi địa chỉ thì gửi muộn cho họ. Và em có một hóa đơn người kế toán trước em đã cho họ sửa hóa đơn ghi đè địa chỉ mới lên và đóng dấu đỏ vào như vậy có được không?

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
41
Lao Cai
Tốt nhất là hủy hóa đơn đó đi. Phát hành hóa đơn khác để tránh rắc rối về sau khi các cơ quan thuế kiểm tra.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA